• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD 2 tháng tuổi bị ... sập tai

Em Bông nhà em sinh đầu tháng 8, đến nay được gần 2 tháng tuổi. Trước đây tai nó lên rất nhanh nhưng hôm nay đột nhiên 'sập' ạ. Nó chạy nhảy vẫn khỏe, đuôi vẫn quẫy ầm ầm. Không biết là do thiếu chất hay làm sao ạ? :worried:

4/9 :

--

10/9 :

--

14/9

--

18/9

--

25/9

--

Hôm nay (27/9) :

(Hôm nay cái máy ảnh nó giở chứng nên em phải chụp bằng con điện thoại cùi để các bác xem dùm em ạ)

Mong được các bác tư vấn. Em xin cám ơn trước ạ :)

Tony_Nghia

Member
Tai em nó đang có xu hướng dựng dần lên đấy chứ. Em có thấy hiện tượng gì lạ đâu mà anh lo lắng thế. Có nghe sập bàn chân chứ chưa nghe sập tai bao giờ. :D

@Tony_Nghia: Thanks bác đã tư vấn. Từ hôm mới về nó lên tai nhanh lắm bác à, nhưng hôm nay lại thấy tai nó bị... 'sập'. Các bác so sánh 2 ảnh cuối (chụp ngày 25/9 và hôm nay - 27/9 ạ).

@Tony_Nghia: Thanks bác đã tư vấn. Từ hôm mới về nó lên tai nhanh lắm bác à, nhưng hôm nay lại thấy tai nó bị... 'sập'. Các bác so sánh 2 ảnh cuối (chụp ngày 25/9 và hôm nay - 27/9 ạ).[/QUOTE

Hiện tượng tai dựng lên mấy ngày sau đó lại cụp xuống là điều hoàn toàn bình thường.Thông thường hiện tượng này hay xảy ra vào tháng thứ 3,có con tháng thứ tư thậm chí tháng thứ năm.
Cún nhà bạn mới 2 tháng mà tai đã dựng là có vẻ hơi sớm đấy.Nhưng cũng không sao cả vì chuyện tai dựng sớm hay muộn tuỳ theo "cơ địa" của từng con.

AlexGk

Trước 6 tháng tuổi thì tai của các bé chưa ổn định mà anh. Rexx nhà em cứ lúc thẳng lúc cụp :| Lúc nửa cụp nửa thẳng

Em xin thay mặt Bông và gia đình chân thành cám ơn mọi người đã tư vấn nhiệt tình ạ :) !

ngoc khoa

Member
Bạn đừng quà lo lắng về chuyện đó, cún nhà mình cũng đến tháng thứ 4 mới dựng hẳn lên được cơ. Mới hơn hai tháng thì chưa nói lên được điều gì đâu.
À mà bạn cho hỏi một chút nhé: có phải nhà của bạn ở khu Ngã tư sở không ?

Thanks bác ngockhoa đã tư vấn. Rất tiếc cún nhà em không ở mạn Ngã tư sở anh à. Hì hì.
Không liên quan đến việc sập tai lắm nhưng em vẫn mạn phép hỏi, đỡ phải lập topic mới ạ:

-Bông nhà em dạo này có vẻ 'hung dữ' hơn. Hàng ngày em vẫn dắt nó đi dạo tầm 30 phút buổi tối và 15 phút buổi chiều. Thỉnh thoảng nó rất ngoan, đi lại nhẹ nhàng nhưng cũng có lúc (trung bình 1 ngày 2 lần :silly:) nó chạy nhảy ầm ĩ và toàn nhằm chân nhìn sủa rồi người đợp. Đặc biệt, lúc tháo vòng cổ hoặc đeo vòng cổ cho nó khá là khó khăn, nó toàn ngoái cổ lại đòi cắn tai thôi ạ. Không biết là nó bướng hay nó thành chó dữ rồi ạ ? (Gia đình em chưa đánh nó bao giờ ạ)

-Khi cho nó ra đường, nó vẫn luôn ngửi rồi gặm, thậm chí nuốt các thứ trên đường. Làm thế nào để thôi không nuốt linh tinh nữa ạ?

Mong được mọi người tư vấn. :)

ngoc khoa

Member
cái này thì em đã trải qua rồi ( ngày đó còn bị chết một chú rồi vì bé ăn linh tinh ) bác lấy tờ báo quận lại, em nó mà hổn quá thì cho em nó ăn gia pháp luôn- Nhưng phải dứt khoát và nghiêm túc, quyết liệt. chỉ vài lần là ổn thôi

AlexGk

Anh để ý xem nó ăn gì ngoài đường. Nếu ăn tạp linh tinh thì có thể do đói, ngứa răng nên tìm cái để cắn. Nếu ăn đất đá thì em nghe mọi người nói là do thiếu canxi, nên bổ sung canxi cho bé anh ạ.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Mới 2 tháng thì không có gì lo lắng cả bạn à,nó cứ cụp rồi dựng rồi lại cụp,đến tháng 4-5 thì nó dựng đứng thôi.