• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Golden Retriever female

tommyhung

Người bạn mới cho e gold này các bác nhận xét giúp.Em nó đc 2 tháng tuổi
Cho mình hỏi luôn sao lông của giống này hôi quá có cách nào chó hết hôi ko

tuyetl4nh

Member
Hôi là đúng. Vì Golden là giống chó lông dài. Mà mới tách đàn , trứơc đó không được tắm lên rất hôi. Bạn mua tắm khô về tắm cho em nó sẽ đỡ mùi. Không được tắm ướt

bạn ơi cái vấn đề này mình nghĩ do tuyến mồ hôi của từng con chó cũng như người vậy thôi. nhà mình nuôi 2 em gol. 1 đực 1 cái. em đực thì sau khi tắm 3 ngày là đã hôi rồi. nhưng còn em cái thì có lúc trời mùa đông đến 2 tuần mình chưa tắm được cho nó mà cũng không có mùi hôi. mình nghĩ cái này do tuyến mồ hôi của con chó. chứ sữa tắm cũng không giải quyết được đâu, mình thì thế này. tắm cho 2 con xong. lấy máy sấy ra sấy. vì loại này lông dày nên khô rất lâu. sấy khô xong.( nhớ là phải thật khô đó nha ) rồi lấy phấn rôm của trẻ con xoa đều lên người chúng nha. như thế là ok bạn ạ.

tommyhung

cám ơn các bạn, ko biết giống này có biết nghe lời ko ta, cho mình hỏi tiếp nếu chó đi học thì 1 khóa hoc tốn khoảng bao nhieu tiền vậy.

nguyenduy

mách bạn

rất có thể chú chó của bạn bị bệnh viêm da tiết bã, nếu không điều trị kịp thời nó sẽ bị rụng lông từng mảng nhỏ tiếp đến từng mảng lớn. vùng da bị mất lông sẽ keratine hoá, sậm màu và ngày càng nặng mùi.

bạn ơi cái vấn đề này mình nghĩ do tuyến mồ hôi của từng con chó cũng như người vậy thôi. nhà mình nuôi 2 em gol. 1 đực 1 cái. em đực thì sau khi tắm 3 ngày là đã hôi rồi. nhưng còn em cái thì có lúc trời mùa đông đến 2 tuần mình chưa tắm được cho nó mà cũng không có mùi hôi. mình nghĩ cái này do tuyến mồ hôi của con chó. chứ sữa tắm cũng không giải quyết được đâu, mình thì thế này. tắm cho 2 con xong. lấy máy sấy ra sấy. vì loại này lông dày nên khô rất lâu. sấy khô xong.( nhớ là phải thật khô đó nha ) rồi lấy phấn rôm của trẻ con xoa đều lên người chúng nha. như thế là ok bạn ạ.
Bạn ơi bạn nuôi chó mà cũng chưa hiểu gì về chó lắm nhỉ. Chó không có tuyến mồ hôi ở dưới da như người mà là ở lưỡi bạn ạ. Thứ 2 người ta cũng khuyên không nên sấy quá khô cho lông chó vì cơ thể chó có cơ chế tự làm khô cơ thể. Dùng nhiều shampoo powder cũng không tốt vì có thể làm bít các lỗ chân lông. Mình có đọc những thông tin này chính trên tại vietpet. Bạn nên tham khảo nhiều hơn.

Hôi là đúng. Vì Golden là giống chó lông dài. Mà mới tách đàn , trứơc đó không được tắm lên rất hôi. Bạn mua tắm khô về tắm cho em nó sẽ đỡ mùi. Không được tắm ướt
tắm khô cho cún như thế nào hả bạn??? ^^

Mieo4987

Member
Golden cái nhà tớ cũng khá là rau mùi,hic,từ nhỏ đã vậy chứ không phải lớn mới bị.Bé rất khỏe mạnh,nô đùa như giặc,ăn thùng uống vại,mà lại tình cảm nữa,mỗi tội mùi quá.Nhưng golden là loài rất thích tắm :D Nên bạn cứ vật em nó ra tắm cho mát thôi,mùa đông thì chịu khó chịu đựng 1 chút vì sức khỏe em yêu là ổn.Còn nếu muốn tắm nên né ngày có gió mùa,tắm nuớc nóng và sấy thật khô,cho chó làm quen dần với nhiệt độ bên ngoài bằng cách để trong phòng ấm rồi mở cửa từ từ cho không khí thay đổi dần là đuợc ^^