• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Golden- nỗi ám ảnh bọ chó

hoangnam1284

Cách đây 2 tuần, 4 bức tường nhà em chi chít bọ chó (loại chân ngắn, tròn vo căng đầy máu). Tính sơ sơ mỗi ngày em giết 20 con (máu thấm đỏ cả tờ giấy). Liên tục khoảng hơn 1 tuần sau khi đưa Golden đi tiêm ngừa bọ thì hết hẳn.

Hiện nay, nỗi ám ảnh khác là con bọ có nhiều chân, chạy khá nhanh, người cứng hơn con bọ ở trên. Chúng bò trên 4 bức tường, trên chăn mềm. Nhiều khi thấy nhột trên người sờ lên là tóm được 1 em. Trung bình mỗi ngày em diệt hơn 10 con mà vẫn chưa thấy thuyên giảm.

Lôi con Golden ra thì bắt được khoảng 10 con là hết, vậy mà ko hiểu chúng ở đâu ra mà nhiều như vậy? Đây là điều em thắc mắc nhất, như thể có 1 ổ bọ ở trong phòng, mà con nào cũng to, ko hề có con nhỏ, như vậy thì chúng lớn bằng cách nào?

Chúng đã trở nên là nỗi ám ảnh của giấc ngủ ngon.

Xin các bro chỉ cho em nguyên nhân và cách khắc phục.

lamhong

Member
Không biết nhà bạn đã nuôi chó lâu chưa, con ký sinh trùng ngoài da này trong Nam thường gọi là bọ chó hay con bét, ở ngoài Bắc gọi là con vét, phổ biến có 2 loại: một loại bụng rất to, chân và đầu rất bé, di chuyển chậm, loại thứ 2 màu cánh gián, di chuyển nhanh hơn, rất hay bò trên tường và các đồ vật trong nhà như bàn ghế, giường tủ, chăn màn, trong các góc kẽ, góc kín.
Ở chó thì chúng thường bám chung quanh đầu, cổ, tai, các kẽ ngón chân, có thể lấy tay bắt con vét ra dễ dàng, nếu con vét bám sát vào da con vật, thì có thể lấy một cái gắp nhỏ, để gắp con vét ra khỏi da con vật, khử trùng nhẹ những vết thương trên da do bọ chét gây nên, lưu ý đừng làm cháy da chó. Để phòng ngừa bệnh này nên dùng loại xà phòng chống vét để tắm, hiện nay có loại thuốc để xịt trừ bọ chét cho chó rất hiệu nghiệm, bọ chó bị ngấm thuốc thần kinh tê liệt và rớt ra khỏi da con vật. Mùa hè là mùa bọ chó sinh sôi nẩy nở nhiều nhất. Nếu trong nhà nuôi chó mà có bọ chó thì thường là các hang cùng, lỗ hốc đều có bọ chét hoặc trứng của bọ chó, tiêu diệt rất là khó khăn, phải làm liên tục nhiều lần.
Như vậy việc vét bò khắp nhà không phải là do chó hiện tại sinh ra mà trước đây trứng của nó được chó vô tình rải đi khắp nơi trong nhà, đợi đến thời điểm thích hợp thì sinh sôi nảy nở và tấn công trở lại chó ( kể cả chó đã được tiêm thuốc trừ vet) cũng như bò đi khắp nơi trong nhà.
Do đó muốn có hiệu quả lâu dài cần chọn thời điểm nào cả nhà đi vắng thì phun thuốc diệt vét khắp cả nhà may ra mới hết được.

Bạn có thể ra các tiệm thú y mua hộp xịt Frontline của Pháp về xịt ( khoảng 140.000/hộp đủ dùng cho chó cân nặng 35-50 kg), đảm bảo sẽ diệt hết các loại côn trùng ký sinh. Trước Golden nhà mình cũng bị đến 3 loại bọ, ve khác nhau nhưng mình tắm cho nó bằng Shampoo trị ve, bọ, xong xịt Frontline 1 lần, số còn lại vệ sinh nốt cho 2 con mèo (bị rất nặng, mùa hè mình và đứa em thi nhau xem ai bắt được nhiều hơn, có hôm mỗi đứa được gần 100 con) và xịt quanh góc phòng, gầm giường ( hết 1 hộp xịt), chỉ sau khoảng 5 ngày không còn một con ve, rận, bọ nào trong nhà nữa, tính đến bây giờ được 3 tháng rồi chúng cũng không xuất hiện trở lại.

Mr.Sky

Bạn lamhong nói đúng đó. Nếu "chúng" có ở khắp nhà thì đích thị là do trứng bọ rùi. Tốt nhất là bạn nên tắm cho cún và mua thuốc đặc trị về xịt khắp nhà mới mong hết được lũ kí sinh đáng ghết ấy nha ^^"

yeuthuvat123

Bạn có thể ra các tiệm thú y mua hộp xịt Frontline của Pháp về xịt ( khoảng 140.000/hộp đủ dùng cho chó cân nặng 35-50 kg), đảm bảo sẽ diệt hết các loại côn trùng ký sinh. Trước Golden nhà mình cũng bị đến 3 loại bọ, ve khác nhau nhưng mình tắm cho nó bằng Shampoo trị ve, bọ, xong xịt Frontline 1 lần, số còn lại vệ sinh nốt cho 2 con mèo (bị rất nặng, mùa hè mình và đứa em thi nhau xem ai bắt được nhiều hơn, có hôm mỗi đứa được gần 100 con) và xịt quanh góc phòng, gầm giường ( hết 1 hộp xịt), chỉ sau khoảng 5 ngày không còn một con ve, rận, bọ nào trong nhà nữa, tính đến bây giờ được 3 tháng rồi chúng cũng không xuất hiện trở lại.
Ban cho hỏi vậy cách xịt cho chó và xịt các góc tường như thế nào, mình đã xịt lên chó và xoa đều nhưng vẫn không hết ? Mong gúp đỡ ! Cám ơn

bebi08

Member
Bạn chỉ cần xịt thuốc Frontline đều lên toàn thân chó (tránh thuốc vào mắt, mũi và miệng), sau đó đeo găng tay mỏng và xoa cho thuốc ngấm đều toàn thân. Khoảng 15 ngày sau xịt tiếp lần thứ 2. Ngoài ra bạn nên mua Fendona (thuốc dùng để diệt muỗi, tẩm vào mùng để chống sốt rét), pha một gói với 1 lít nước và phun đều vào các kẽ tường, khu vực quanh chỗ chó hay nằm. Bảo đảm diệt tận gốc.

bull_nhi_nho

ôi mình chơi hẳn cái chai 100ml đấy cho con rough collie mới 17 kg,chải mà lông nó như vuốt keo ý chết cười ^^~

a mà mình muốn bỏ sung thêm nhe là bạn phải vệ sinh nhà thường xuyên vì khi chúng ta lau nhà cũng góp phần làm chậm lại qua 1trinh sinh sôi cùa cún mình

Scoobydoo

Member
Em nghe mọi người mách là dùng băng phiến, nghiền ra thành bột, lấy tay đã bốc bột băng phiến vuốt ngược lông, hoặc có thể hòa bột băng phiến vào nước rồi tắm cho chó. Mình đã dùng cách đầu tiên cho chó của mình thì thấy bọ chó chết rụng như sung.

thinhla2000

Các bạn cho mình hỏi là tại sao ở chó lại xuất hiện bọ, ve ...v...v..
có phải là dẫn chó đi dạo ngoài đường ==> có không ?

quanthucha

Member
Em nghe mọi người mách là dùng băng phiến, nghiền ra thành bột, lấy tay đã bốc bột băng phiến vuốt ngược lông, hoặc có thể hòa bột băng phiến vào nước rồi tắm cho chó. Mình đã dùng cách đầu tiên cho chó của mình thì thấy bọ chó chết rụng như sung.
chào bạn . cách của bạn trị hiệu quả và sua đuổi con bọ chét ( từ miền nam . là con bọ nhỏ như hạt mè , có cánh chạy , nhãy , và bay rất lẹ ) còn con ve chó khi hút máu có cái bụng no tròn , và có loại như con rệp màu đõ cánh dán , nhiều chân . và loại này mình trị rất hiệu quã và rẽ tiền hơn fronline .và link trị ve chó đây :
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=52674 và trị cách này cũng trị luôn xà mâu và diệt luôn ký sinh trùng đường ruột ( tam tứ tiện )
thân chào bạn