• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gia đình mèo nhà Bà mèo già chào các bạn

Chào các bạn! Bà mèo già rất quý mèo nên tham gia vào đây thấy vui và bổ ích lắm. Nhà Bà mèo già rất đông các "thành viên bé nhỏ của gia đình". :D Đây là Ma Sa và Su A hồi còn nhỏ cùng với mẹ Liu Ba này

Còn đây là lúc Ma Sa và Su A lại làm mẹ rồi. :D

Bữa ăn của gia đình mèo đông vui lắm nhé :D

Nhà Bà mèo già đông mèo vì cả nhà đều yêu quý mèo hết sức. Hôm khác Bà mèo già sẽ giới thiệu tiếp những hình ảnh ngộ nghĩnh của các bé mèo nhé.

ttmy2407

Member
ui, cả nhà ấy đông đúc vui thế :x em thứ 3 nhìn xinh quá, lông đẹp, mắt xanh đẹp :x

Màu mắt của em ấy màu vàng chứ không phải màu xanh đâu ttmy2407 ạ. Không hiểu sao chụp ảnh màu mắt nó lại thế và nhìn các em ấy trong ảnh không đẹp như ở ngoài ảnh. Các em ấy dát nên chụp ảnh phải rình mất công lắm. :D
Bây giờ Bà mèo già giới thiệu thêm ảnh của các em ấy với các bạn nhé.
Bốn chị em rất thân nhau, lúc nào cũng bên nhau ("chụp gì mà chụp, đi ngủ cũng rình chụp ảnh thế nhỉ?") :D

Các chị cứ tắm nắng đi nhé, em nấp tý không da em dễ bắt nắng lắm. :D

chị ơi em muốn nuôi mèo quá vì nhà nhiều chuột nó phá phách nhiêù quá nếu chị ko nuôi đc bé nào cho em xin 1 bé đc ko , nếu đc gọi cho em nhé 0936468789

"Thứ 6 ngày 13" ơi! Mèo nhà Bà mèo già nhiều nhưng các em lứa trước thì lớn rồi, các bé mèo lứa sau thì còn đang bú tý mèo mẹ cơ. :)
Bà mèo già giới thiệu tiếp ảnh các em mèo với các bạn nhé. :D
Em Thỏ (tam thể) và em Sóc Nâu là con của mẹ Su A

Em Đốm và em Tuyet là con của mẹ Ma Sa. Tuyet đang chơi với Sóc Nâu

Bà mèo già chộp được cảnh em Đốm và Sóc Nâu đang ngủ rất ngộ nghĩnh :D

Em Thỏ liền chạy đến gọi "dậy ngay đi, đang bị chụp ảnh trộm đấy" thế có ghê không cơ chứ :D

Em Sóc Nâu bé nên mẹ Ma Sa cũng yêu quý lắm :D Hai bác cháu đang nhìn con bồ câu bay qua

thôi hôm khác Bà mèo già lại kể tiếp nhé.

tina90

Member
Đẹp quá bà mèo già ạ
Nhìn xinh kinh khủng luôn ý
Trước nhà tớ cũng đông đúc mấy em mèo thế này
Nhưng ông bà không thích cho đi hết
Nhìn mấy ảnh này mà nhớ lại ngày xưa
Mà nhiều em miu quá tớ trả nhớ hết được cứ nhầm lung tung ý

hangzin

Dịch giả Vietpet
Gia đình mèo nhà Bà mèo già đông vui hạnh phúc quá, "cháu" nhìn ảnh mà ngưỡng mộ và thèm quá! Với cả, "cháu" cũng đặc biệt thích mèo Tam thể đấy ạ.
Nhưng mà hình như nom tụi nó hơi gầy. Tụi nó ăn nhiều mà vẫn vậy hay lười ăn vậy "bà"?

Cún Mèo

Member
Thật là đẹp!!!

Bà Mèo Già ơi, nếu cháu (em) mà có điều kiện, cháu (em) cũng sẽ nuôi đông đàn dài lũ như Bà đấy ạ..

Rồi một mai này các bé mèo nhà Bà lớn, Bà còn hạnh phúc hơn ấy nhỉ...

Chúc gia đình nhà mèo của Bà Mèo Già luôn hạnh phúc, vui vẻ, đầm ấm nhé...

Cảm ơn các bạn nhiều nhé. :D Mèo nhà Bà mèo già buổi sáng ăn Whiskas còn buổi trưa và buổi tối ăn cơm với cá nục kho hoặc thịt nạc xay nhỏ rim. (Cá nục làm sạch, bỏ đầu, kho cho mèo lớn ăn còn mèo nhỏ thường ăn thịt nạc xay nhỏ rim). Giữa buổi các em mèo cũng hay ăn thêm Whiskas nữa. Nhà Bà mèo già có 2 bát nước đun sôi để nguội cho các em mèo uống, thay nước rửa bát hàng ngày. Đĩa cho mèo ăn xong cũng rửa luôn. Các em mèo ăn tốt lắm chứ không lười ăn đâu nhưng không hiểu sao vẫn không béo mà chỉ rắn chắc thôi vì tắm nẳng rồi chạy nhảy, đùa nghịch suốt ngày hangzin ạ. :D

Em Thỏ tam thể "đấy, Bà thích chụp ảnh thì chụp đi" :D

Em Sóc Nâu "ôi cái hoa Dừa cạn này mà cũng cắm lọ cơ á?"

"Cái lẵng này điệu quá, các chị ơi nhìn em có giống nàng công chúa không?" :D

Ôi anh em nhà Mèo lười vừa đẹp lại vừa béo thích thế còn ghen tị gì? :D
Bà mèo già post bài xong không thấy đâu tưởng mạng lỗi bị mất bài nên cứ mất công post lại mấy lần thành ra bị trùng, chán quá. Bây giờ thì rút kinh nghiệm cứ đợi 1 ngày xem sao đã mới post lại.

Bà mèo già ơi, Mèo lười nhà cháu nhìn béo ú, nhưng mà nó bị ốm đấy. KHi mới được 2 tháng tuổi nó bị thắt cổ tưởng chết, mặt tái xám sưng phù to như cái mâm, may mama cứu kịp, nhưng từ đấy nó ốm quặt quẹo suốt mấy tháng liền, không biết chạy nhảy leo trèo, không biết bới xỉ, không biết rửa mặt. Mama đành phải cho đủ thứ thuốc thang, mang cả một em mèo bé về dạy nó các trò mèo. May mà Tiểu thư là một cô hộ lý rất đảm, nay Mèo lười đã gần bình phục như một con mèo bình thường.

Hiện nay nó chỉ còn một vết loét nhỏ phía trước tai, và cái đuôi bẩn rửa mãi không sạch thôi Bà mèo già ạ.

Ôi khổ thân Mèo lười nhỉ? Chắc bị dây buôc thắt cổ nghẹn, máu không đưa Ôxy lên não đủ nên não bị ảnh hưởng đấy. May mà em Tiểu thư giúp Mèo lười gần bình phục rồi. Chúc Mèo lười và em Tiểu thư luôn khỏe mạnh, vui vẻ nhé.

Bà mèo già giới thiệu tiếp các bức ảnh về các em mèo với các bạn nhé :D

Em Sóc Nâu "các chị ơi ngạc nhiên quá, cây Si ra mầm non đây này" :D

Em Thỏ "ôi tắm nắng, chạy nhảy xong uống ngụm nước ngọt và mát lắm các chị ơi" :D

Em Đốm "vào trong cái lẵng này ngồi cũng hay Thỏ nhỉ ?"

Bà mèo già tâm sự với các bạn yêu mèo tý nhé. Không biết tại sao Bà mèo già lại yêu lũ mèo, chính Bà mèo già cũng không hiểu nổi. :D Chỉ biết rằng từ khi Bà mèo già còn bé thì gia đình đã nuôi mèo rồi và Bà mèo già yêu chúng từ lúc đó. Cho đến khi lớn lên và bây giờ già rồi vẫn yêu mèo. :D Không biết tại sao bọn mèo lại làm cho lòng Bà mèo già mềm yếu đến thế mỗi khi nhìn thấy, chơi đùa và chăm sóc chúng. :love struck: Thời kỳ mèo lớn thì không sao chứ mỗi khi nhà có mèo con thì chân tay Bà mèo già chằng chịt vết sứt sẹo vuốt mèo cào và cắn nhấm rất đau. Có khi Bà mèo già nằm trên giường thì chúng đánh nhau trèo cả lên mặt Bà mèo già ngồi. Lũ mèo con đáng yêu ghê lắm cơ :D Mỗi khi có người xin mèo thật lòng không muốn cho vì sợ người ta chăm sóc chúng không cẩn thận bằng mình :D Phải xa chúng cũng thấy nhớ như nhớ con, cháu vậy.
Hồi đầu năm 2005 em mèo Hô Na nhà Bà mèo già đang khỏe mạnh thì bị đau chân, Bà mèo già mang em đến Chi cục thú y 143 Hồ Đắc Di khám thì bác sỹ bảo Hô Na bị viêm dây thần kinh phải tiêm 5 ngày thì sẽ khỏi. Thế là 5 buổi sáng Bà mèo già phải nghỉ phép mang Hô Na đi tiêm mỗi buổi 3 mũi tiêm thuốc bổ, thuốc thần kinh và thuốc gì ấy nữa. Hô Na đau kêu ầm lên làm Bà mèo già thương xót quá rơi nước mắt làm các bác sỹ bảo "Bác quý mèo thế nhỉ?" Nhưng tiếc là tiêm hết 5 ngày thì sau đó Hô Na cứ bị yếu chân dần và bị liệt. Hơn 2 tháng sau thì bị qua đời làm gia đình Bà mèo già đau lòng không biết bao nhiêu mà kể. :broken heart:
Lại có lần có em mèo bé tý chỉ khoảng 2 tháng lạc đến nhà Bà mèo già, Bà mèo già liền nuôi và đặt tên là Lưu Ly. Em Lưu Ly rất thông minh, tình cảm lắm. Khi Lưu Ly được hơn 1 tuổi, hồi đó nhà Bà mèo già có người nhà ốm nặng mới đưa em đi gửi tạm ở cách nhà chục km thì mấy hôm sau người nuôi hộ kêu là mất Lưu Ly rồi. :( Thế mà gần 2 tháng sau thấy Lưu Ly tìm về được tận nhà Bà mèo già kêu ầm lên và chạy vào trong nhà. =D> cả nhà Bà mèo già mừng khôn xiết. Không hiểu sao em ấy lại đi được từ nhà người nuôi giúp về nhà Bà mèo già qua bao nhiêu phố phường đông đúc xe cộ như thế. Khổ thân Lưu Ly sau này lại bị bắt trộm mất. :nailbitting:
Em Lưu Ba cũng là bị lạc ở đâu đến sân đằng sau nhà Bà mèo già. Bà mèo già thấy em cứ ngồi ở đấy không về nên đến bữa lại lấy cơm, nước cho em ăn, uống. Được hơn tuần thì em tự chạy vào nhà Bà mèo già làm quen với mọi người. :D Bà mèo già lại nuôi và đặt tênlà Lưu Ba. :D Sau này Lưu Ba sinh ra Ma Sa và Su A đấy. :D

Khi Liu Ba sinh con Bà mèo già ngồi ngoài cửa thùng carton đựng TV thò tay vào vuốt đầu, động viên, Liu Ba đau bụng quá ngậm tay Bà mèo già đỏ cả tay. (Liu Ba khôn lắm nên đau quá chỉ ngậm thôi chứ không cắn). Ma Sa và Su A từ bé đã rất thân nhau. Lúc này là đang cùng nhau tắm nắng, vui đùa khi được 2 tháng đấy :D

Ma Sa và Su A thân nhau từ bé tới lúc lớn lên vẫn thân nhau. Lúc này là Ma Sa và Su A đã có 4 bé Tuyet, Đốm, Thỏ, Sóc Nâu và đang sắp sinh các bé lứa sau. :D

Hai chị em mèo này lúc nuôi con đều cho các bé mèo con bú chung và cùng chăm sóc. Khi cả 2 mèo sinh con, Bà mèo già cho 2 Ma Sa và Su A vào 2 cái thùng carton đựng máy tính và TV, lót rất nhiều khăn bông và vải nhưng Ma Sa và Su A vẫn cứ mang con sang 1 thùng ở chung với nhau chứ không chịu ở riêng. :D

Lứa sau Su A sinh con trước Ma Sa 5 ngày. Các bé mèo nhìn rất yêu. Khỏe mạnh và rất hiếu động. Lúc này các bé đã biết ăn cơm rồi. Nhà Bà mèo già cho các mèo lớn ăn cơm với cá nục kho, gỡ bỏ xương sống cho khỏi hóc còn các bé mèo ăn cơm với thịt nạc xay nhỏ, rim.
Ma Sa “phụ trách khu vực” các bé mới biết ăn cơm :D Cu Mũm, cu Mĩm và Tanhia là con của Su A còn Natasa và Anhia là con của Ma Sa.

Các bé ăn cơm xong cùng ôm nhau ngủ trưa đấy. :D

Ngoài những bữa cơm các bé vẫn tranh thủ bú ti mẹ cho khỏe vì “không gì bằng sữa mẹ” :D Ma Sa đang gọi “các con ơi đừng chơi nữa, vào đây bú tí đi” :D

Các bé rất hay chơi trò trốn tìm. Tanhia đang tìm Natasa và Anhia “A đây rồi!” :D

Các thành viên mèo rất đáng yêu làm mọi người trong nhà Bà mèo già tuy bận rộn nhưng lúc nào cũng cười tươi như hoa, vui vẻ, thoải mái vô cùng. Cảm thấy nhà ai mà không nuôi mèo (hoặc chó hay các con vật cưng khác) thì cuộc sống thiếu đi một phần niềm vui. Những ai đã nuôi mèo, chó thì hãy coi chúng như những “thành viên trong gia đình”, hãy luôn quan tâm, chăm sóc, yêu thương chúng hết lòng và chúng cũng trao lại cho ta sự tin cậy và một tình yêu thương vô bờ bến! :kiss:

Bà Mèo già cho Mèo lười cháu hỏi: Bà có gặp vấn đề gì lớn khi đưa lũ mèo đi tiêm chủng không ạ, cháu chưa hiểu bà làm thế nào để quản lý chúng nó khi đi ra ngoài ;-)

Cún Mèo

Member
Bà ơi, cháu thích nhà của bà lắm ạ...

Về sau cháu lớn hơn, cháu cũng ao ước được sống như bà đấy..

Gọn gàng, giản dị... Và quây quần với bao nhiêu là mèo..

Cảm ơn tình cảm của Cún Mèo nhé. :D Phường của Bà mèo già cán bộ y tế phường và thú y phường hàng năm đều thông báo các tổ dân phố mang chó, mèo đi tiêm phòng dại và tiêm phòng 5 loại bệnh. Những ngày đó nhìn ngoài đường các chủ chó, mèo nào thì dắt bộ hoặc chở xe máy chó, mèo đi tiêm đông vui lắm. :D Bà mèo già thấy họ đi hỏi tận nhà nhiều lần lắm Mèo lười ạ. Mèo nhà Bà mèo già thì dát lắm nên Bà mèo già đăng ký cán bộ thú y phường đến tận nhà tiêm phòng cho mèo. Cứ hẹn sau ngày tiêm phòng ở phường 2 hôm thì mời cán bộ thú y đến nhà để còn chuẩn bị nhốt không cho leo lên mái đi chơi vì mèo nhà Bà mèo già không buộc dây bao giờ. :D Bà mèo già rất thích cảnh dắt mèo đi ngoài đường mà nuôi bao nhiêu đời mèo rồi toàn con dát không dám đi ra ngoài phố. :D
Hồi xưa nhà Bà mèo già nuôi được em mèo đen vá trắng tên là Mimi khôn lắm. Mimi rất tình cảm, thấy các cụ nhà Bà mèo già tập thể dục cũng lăn lộn tập bên cạnh, các cụ đi làm về hay Bà mèo già đi học về đều chạy ra đón. :D Các cụ nhà Bà mèo già nuôi từ lúc Bà mèo già mới lên 10 đến tận lúc con của Bà mèo già đi học cơ mà. Mimi to lắm, trẻ con nhìn thấy còn kêu “ôi con chó” :D Mimi là em mèo nhà Bà mèo già nuôi được lâu nhất tận 19 năm đấy. Nhà Bà mèo già sau này lại nuôi một em mèo tên là Lyly, em mèo này cũng rất khôn và tình cảm. Hồi cháu ngoại của Bà mèo già còn bé, con gái của Bà mèo già toàn đùa bảo Lyly là “Dì Meo” :D Nhưng Lyly chỉ được có 12 năm không sống lâu bằng Mimi. Nhà Bà mèo già nuôi mèo thì nhiều lắm, nếu kể chuyện mèo thì có rất nhiều chuyện các bạn ạ. :)