• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gia đình Bông ngố

garuru

Member
Thì đấy, ai ở trong nhà Bông ngố rồi mới biết là mình đã k biết bao nhiêu lần đi tìm nó về rồi. Ko nuôi thì thôi, còn đã nuôi là mình ko muốn nhốt, cũng k muốn xích nó vì nhìn thấy như vậy mình thương lắm. Mình chỉ nhốt nó 1 lúc khi mình dọn nhà thôi, rồi đóng cửa và thả nó ra. Nhưng nhà k phải chỉ có 1 mình mình, và ko phải lúc nào cũng nhớ mà kè kè đóng cửa, nhất là vào mùa hè nóng nực thế này. Nhà mình rộng rãi, lại có 1 khoảng sân, nó k đến nỗi bị tù túng gì cả, đánh chúng nó đau thì cũng k có, thỉnh thoảng tét cho mấy cái bằng tay vào mông và dí tay vào trán nó. Nó đi chơi về nhìn thấy nó bẩn thỉu, hôi hám còn thương k hết,c ó nỡ đánh nó đâu. Thế nhưng nó cứ về rồi đi, mọi ng vào đọc chuyện mình cứ báo nó đi, báo nó về chắc cũng phát mệt. Còn 3 đứa ở nhà, cửa mình mở cả ngày (vì giờ có em gái ra ở chơi 1 tháng), chúng nó cứ quanh quẩn ở nhà và ở sân, có đứa nào đi đâu (trộm vía, đừng đứa nào như Bông ngố nữa) . Bông ngố là con mèo đầu tiên mình chăm sóc, bao nhiêu tình cảm mình dồn cho nó hết rồi :( , giờ nó bỏ đi , tìm về lại đi, chán nản lắm :(
Ui, em phải cẩn thận canh chừng cả 3 đứa kia đấy, nhất là Bống, sắp đến tuổi lấy chồng rồi. Mèo Ma nhà chị làm mẹ từ khi chưa được tròn 1 năm tuổi, tức là mới khoảng 8-9 tháng tuổi nó đã vác bụng bầu. Mà nó không hề có một biểu hiện gì cả, vẫn ăn uống, nghịch ngợm như thường. Chỉ có mỗi một lần chị nhìn thấy thằng cu mèo Bướm cưỡi lên người nó, cắn cổ, còn nó thì gầm ghè kêu la thôi. Bống, Bờm, Bột còn chịu quanh quẩn ở nhà là vì chưa động đực đấy. Một khi đến kỳ là không giữ nổi đâu. Hoặc em phải triệt sản, hoặc phải rào kín cửa lại, chứ nếu không là dễ mất mèo lắm.

iemmap

Member
Ui, em phải cẩn thận canh chừng cả 3 đứa kia đấy, nhất là Bống, sắp đến tuổi lấy chồng rồi. Mèo Ma nhà chị làm mẹ từ khi chưa được tròn 1 năm tuổi, tức là mới khoảng 8-9 tháng tuổi nó đã vác bụng bầu. Mà nó không hề có một biểu hiện gì cả, vẫn ăn uống, nghịch ngợm như thường. Chỉ có mỗi một lần chị nhìn thấy thằng cu mèo Bướm cưỡi lên người nó, cắn cổ, còn nó thì gầm ghè kêu la thôi. Bống, Bờm, Bột còn chịu quanh quẩn ở nhà là vì chưa động đực đấy. Một khi đến kỳ là không giữ nổi đâu. Hoặc em phải triệt sản, hoặc phải rào kín cửa lại, chứ nếu không là dễ mất mèo lắm.
Đúng đấy chị Bông ơi, chị chuẩn bị phương án phòng bị cho 3 em còn lại dần dần đi để sau này đỡ phải lo nghĩ như bây giờ.

Chị chưa muốn triệt sản mà cũng không muốn nhốt hoặc xích mèo thì cách an toàn nhất vẫn là mua lưới rào kín những chỗ tụi nó có thể nhảy qua. Hôm trước em đi 1 vòng xem thì thấy đúng là nhà chị nhiều lối ra thật. Phía cửa trước có cái cửa sắt mèo có thể chui qua nhưng nếu chị rào quanh tường hoặc rào kín từ bờ tường lên đến ban công và che kín thêm cái cổng lại thì có thể yên tâm. Chỗ khó rào nhất chắc là ban công phía sau nhà vì nó khá rộng nhưng nếu muốn rào thì không phải là không thể, chị chỉ cần "mật ngọt chết ruồi" với đồng chí chồng vài lần là sẽ xong thôi ạ. Nếu sợ mất thẩm mỹ hoặc không muốn hàng xóm nói này nói nọ thì chị thả luôn mấy giàn hoa thiên lý lên trên lưới, vừa mát mẻ lại kín đáo, em thấy nhà chị trồng 1 giàn hoa như thế rất hợp ^^

Đây là ảnh ban công phía sau nhà chị Bông, mời mọi người quan sát và cho ý kiến ạ @@ Phía dưới ban công này mái nhà san sát, chỉ cần nhảy qua ban công là hướng nào cũng có thể đi, nhà nào cũng có thể tới :silly:

Bên trái

Chính giữa

Bên phải

X

xuka3691

Guest
vấn đề là làm sao mèo ra được ban công ạ?

cho e hỏi là cửa sắt nhà chị là cửa xếp hay là dạng cánh cửa bằng sắt (cánh cổng mở ra mở vào). nếu mà là cánh mở ra mở vào có song sắt. thì chị có thể dán băng dinh. dán băng dính vuông góc với song cửa, để băng dính với song sắt tạo với nhau thành những ô vuông caro. kích thước khoảng 5x5cm hay thế là mà mèo không chiu đầu vừa.

nhà e cũng làm thế, mọi người cứ sợ mèo làm tuột, nhưng mà e dán cửa 1 năm ròi vẫn còn nguyên. như thế mình gió vẫn lùa vào được nhưng mèo k chui ra được. mở cửa gỗ vô tư

Sheryl

Active Member
Có một biện pháp dân gian là: Lấy lá khế rồi úp bát ăn cơm của Bông lên trên. Các cụ bảo làm thế để bọn nó biết đường về.

Hi vọng Bông sớm về với chị.

iemmap

Member
vấn đề là làm sao mèo ra được ban công ạ?

cho e hỏi là cửa sắt nhà chị là cửa xếp hay là dạng cánh cửa bằng sắt (cánh cổng mở ra mở vào). nếu mà là cánh mở ra mở vào có song sắt. thì chị có thể dán băng dinh. dán băng dính vuông góc với song cửa, để băng dính với song sắt tạo với nhau thành những ô vuông caro. kích thước khoảng 5x5cm hay thế là mà mèo không chiu đầu vừa.

nhà e cũng làm thế, mọi người cứ sợ mèo làm tuột, nhưng mà e dán cửa 1 năm ròi vẫn còn nguyên. như thế mình gió vẫn lùa vào được nhưng mèo k chui ra được. mở cửa gỗ vô tư
Cửa ra ban công nhà chị Bông khi đóng kín thì mèo sẽ không ra được, chỉ khi nào quên thì tụi nó mới có thể tót ra, tuy nhiên đóng kín thì sẽ hơi bí hơi.
Cửa ra vào thì có 2 lớp, lớp bên trong là cửa gỗ đóng kín được, lớp bên ngoài là dạng cửa sắt lùa sang bên cạnh. Cách dán băng dính của xuka cũng hay đó chị Bông. Nếu cửa nhà chị dán băng dính không ăn thì chị dùng những thứ tương tự như lấy dây buộc chẳng hạn @@

iemmap

Member
Em xin post một số ảnh đàn Bờ nhà chị Bông mà em chụp hôm đến thăm nhà cho mọi người ngắm chơi.

Chị Bông đang cắt cá ra đĩa chuẩn bị trộn với cơm vào khay cho tụi Bờ thì Bờm với Bột xông ngay vào chiến đấu

Em Bống vẫn ngoảnh mặt làm ngơ

Chị Bông bảo Bống hôm nay khá bạo dạn, thấy người lạ mà không chạy ^^

Một lát sau Bống cũng nhập cuộc chén cùng Bờm và Bột, nhưng rồi Bống với Bờm cũng nhanh chóng rút lui, chỉ có bé Bột vẫn trụ lại tới cùng

Tới khi Bống quay trở lại thì đĩa đã sạch trơn

Kéo nhau ra phòng bên ngoài, chuẩn bị hiệp 2
Bống đang chăm sóc cho võ sĩ Bờm: cố lên Bờm, cậu là con zai cơ mà, đừng để thua con bé Bột

Bờm và Bột tiếp tục chiến đấu

Bống thì đang ăn kiêng để giữ eo nên chỉ ở ngoài quan sát

Bờm: ứ ứ.. nghẹn rồi, phải uống ngay miếng nước
Bột: ngoàm...ngoàm...ngoàm

Thắng thua đã rõ, giải quán quân ăn uống thuộc về em Bột
Bột: Bữa tối luôn đi! Ăn tối! Ăn tối! (Oh my god)

Nếu ai nghi ngờ em Bột chiến thắng nhờ gian lận (em nó trông bé nhỏ, yếu đuối thế kia cơ mà) thì video này sẽ là bằng chứng hùng hồn không thể chối cãi. Cảnh em nó xông vào chiến đấu phải gọi là hơn cả con thiêu thân ấy ạ:

http://www.youtube.com/watch?v=jzZjXgx4k1E

iemmap

Member
Trên trán Bống có một vệt vàng rất cân đối và đẹp

Từ khi anh Bông Ngố trốn ra ngoài chơi, Bờm trở nên rất trầm tư và thích ngủ

Chỉ có Bột nhí nhố là vẫn ham chơi

Khó khăn lắm mới dụ được Bống chơi với em Bột một tẹo

Bờm để yên cho kẻ lạ sàm sỡ ^^

Bờm nằm rất ngoan cho chị bới lông tìm rận

Bột không có ai chơi nên nằm giương mắt nhìn anh Bờm

Anh giấu cái gì trong tay thế? Ăn được không?

iemmap

Member
Bờm ngoan ngoãn nhìn yêu quá ^^

Bột bị tóm lên nằm cùng anh Bờm. Cô nàng đang muốn chơi chứ không thích nằm nên cứ đập đuôi phành phạch tỏ thái độ

Góc chụp này trông Bột nhiều tuổi & nghiêm túc hơn hẳn

Nhưng vừa thả xuống đất đã lại nghịch như giặc

Có hàng không?
Bột: Thích thì nhào vô!

Em hàng!

Hàng xong lại chuẩn bị chơi tiếp

Em lại hàng! :))

Post lại 1 lần nữa video ăn uống của Bống, Bờm, Bột ở phía trên:

http://www.youtube.com/watch?v=jzZjXgx4k1E

garuru

Member
Hic, chắc là Bông Ngố chưa về rồi vì thấy nhà Bông Ngố im ắng suốt hai hôm nay. Tội nghiệp thằng cu không biết giờ thế nào rồi.

Lynyeu

Member
Hic, chắc là Bông Ngố chưa về rồi vì thấy nhà Bông Ngố im ắng suốt hai hôm nay. Tội nghiệp thằng cu không biết giờ thế nào rồi.
Lần trước cũng thấy có bạn nên kêu mất mèo, một em mèo Nga cái 6 tháng tuổi đi, đến 4 hôm sau lại về
Chị đợi thêm một hai hôm xem sao. Mèo ở khu nhà chị ít nuôi, mà em Bông thì ai cũng biết nên có lạc đi đâu thì hi vọng hàng xóm họ mách cho mà biết để đón về chị ạ

XuanHoa09

Member
Cái thằng Ku Bông Ngố này chết vì cái tội "dại gái". Em thấy khu nhà chị "hở hang" thế nên cẩn thận vẫn hơn chị ạ. Nhà em không dưới 5 lần bị trộm đột nhập vào nhà, toàn nghiện hút. Giờ thì kín cổng cao tường rồi, với cả hàng xóm nhìn chung cũng không ai tham mèo, nên nó có ra họ cũng đem trả lại.
Theo em Bông nhà chị đi chơi, ai đó thấy đẹp nên giữ lại nuôi rồi. Mà một khi đã giữ lại kiểu này họ thường dùng xích do vậy ít hy vọng em ấy về nhà được. Hê hê, có lẽ em tưởng tượng hơi phong phú quá :D

Bông Ngố

Member
Cái thằng Ku Bông Ngố này chết vì cái tội "dại gái". Em thấy khu nhà chị "hở hang" thế nên cẩn thận vẫn hơn chị ạ. Nhà em không dưới 5 lần bị trộm đột nhập vào nhà, toàn nghiện hút. Giờ thì kín cổng cao tường rồi, với cả hàng xóm nhìn chung cũng không ai tham mèo, nên nó có ra họ cũng đem trả lại.
Theo em Bông nhà chị đi chơi, ai đó thấy đẹp nên giữ lại nuôi rồi. Mà một khi đã giữ lại kiểu này họ thường dùng xích do vậy ít hy vọng em ấy về nhà được. Hê hê, có lẽ em tưởng tượng hơi phong phú quá :D
Mình cũng nghĩ là Bông ngố nó đi lạc ra khu nào xa hơn nên ngta giữ lại để nuôi rồi, chứ khu nhà mình ai cũng biết mình có con mèo đó vì mình hay bế nó đi chơi ở xóm, ai cũng biết mà. Hoặc đen đủi hơn thì có thằng nào nó vợt đc nó đem bán thôi. Chủ nhật này mình định ra chợ Hàng xem có ai mang nó ra đó bán k để chuộc lại :(

Cảm ơn cả nhà đã chia sẻ, em chẳng hy vọng gì Bông ngố nó về nữa đâu, nên cũng chả buồn than nữa. Nhà còn 3 đứa, cũng k ít đâu, thế mà vẫn thấy trống vắng sao ý. Mọi lần đi làm về, mở cửa thì Bông ngố là đứa đi ra trước, 3 đứa kia lẽo đẽo ra sau, giờ đi về mở cửa ra vẫn cứ nhớ cái dáng đi lững thững của nó:( , mặt nó thì xinh ơi là xinh, nhiều lúc cứ nhớ tiếng nó hư hự mỗi lần đòi mình cái gì đó:(

kokokiukiu

Active Member
Trời,nhìn ảnh thấy Bột lớn nhanh quá chừng luôn:D,thế mà hôm qua chị Bông nói lớn hơn 1 tí thôi:)).3 đứa càng lớn càng yêu,xinh thật.mà nhìn lông thằng Bờm như cục len ý nhỉ:thingking:,mùa hè này nóng chết ngốt mất thôi:))

Lynyeu

Member
Mình cũng nghĩ là Bông ngố nó đi lạc ra khu nào xa hơn nên ngta giữ lại để nuôi rồi, chứ khu nhà mình ai cũng biết mình có con mèo đó vì mình hay bế nó đi chơi ở xóm, ai cũng biết mà. Hoặc đen đủi hơn thì có thằng nào nó vợt đc nó đem bán thôi. Chủ nhật này mình định ra chợ Hàng xem có ai mang nó ra đó bán k để chuộc lại :(

Cảm ơn cả nhà đã chia sẻ, em chẳng hy vọng gì Bông ngố nó về nữa đâu, nên cũng chả buồn than nữa. Nhà còn 3 đứa, cũng k ít đâu, thế mà vẫn thấy trống vắng sao ý. Mọi lần đi làm về, mở cửa thì Bông ngố là đứa đi ra trước, 3 đứa kia lẽo đẽo ra sau, giờ đi về mở cửa ra vẫn cứ nhớ cái dáng đi lững thững của nó:( , mặt nó thì xinh ơi là xinh, nhiều lúc cứ nhớ tiếng nó hư hự mỗi lần đòi mình cái gì đó:(
Em cho Nhọ đi làm dâu mà mỗi lần về nhà vào phòng cũng thấy trống vắng. Cứ cảm giác thiếu thiếu, lại nhớ lúc nó nằm ôm nhau và liếm cho Đô đô hay lăn kềnh ra cho em vuốt ve bụng. Chẳng biết đi 1 tuần về nó có nhớ ra em không nữa

XuanHoa09

Member
Em cho Nhọ đi làm dâu mà mỗi lần về nhà vào phòng cũng thấy trống vắng. Cứ cảm giác thiếu thiếu, lại nhớ lúc nó nằm ôm nhau và liếm cho Đô đô hay lăn kềnh ra cho em vuốt ve bụng. Chẳng biết đi 1 tuần về nó có nhớ ra em không nữa
Đấy cái "hội" này bạc bẽo lắm. Vậy mà ta cứ xông vào yêu nó mới chết chứ.

X

xuka3691

Guest
mọi người ơi có phải diễn đàn mình đang bị điên k, mấy 2 hôm đóng cưa, xong rồi bây giờ vào được thì cái phần bài theo dõi trống không. "chưa có chủ đề theo dõi" thế là kiểu gì, thế là lại phải vào các top mình quan tâm và đánh dấu lại từ đầu à

iemmap

Member
mọi người ơi có phải diễn đàn mình đang bị điên k, mấy 2 hôm đóng cưa, xong rồi bây giờ vào được thì cái phần bài theo dõi trống không. "chưa có chủ đề theo dõi" thế là kiểu gì, thế là lại phải vào các top mình quan tâm và đánh dấu lại từ đầu à
VP vừa được upgrade để thêm nhiều tính năng hơn nhưng một số thông tin cũ chắc không đưa trở lại được, cái nào bị mất thì ráng lại từ đầu thôi xuka ^^

vanle

Member
Bon nhà em giống Bột lắm ch Bông nhé, chắc chúng đều có bộ lông xù trắng nên nhìn giống nhau ghê cơ, mấy dáng Bột nghịch cũng y như Bon nhà em ^^
Th Bông ngố lại đi à chB, đến khổ với nó ch nhỉ . Thế là ch vẫn chưa có phương pháp trị nào với cái thằng cứng đầu ý a. Hi vọng hộm sau ghé VP, đọc được bài tin vui của chB nhé

M

Meobeohp

Guest
Huhuhuhu, nick Bông ngố của em bị tèo téo teo rồi, lọ mọ lập nick mới vậy huhuhuhu