• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giải thoát mèo Lucky về với BSGV.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Giải thoát mèo Lucky về với Bác sỹ GREENVET.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=K4sAjKkDw5U[/YOUTUBE]

Tình cờ gặp 2 chiếc xe đạp thồ ***g mèo đi "Tiểu hổ", BSGV gọi giật lại và hỏi mua. Hai người đàn ông dựng ngay xe vào tường. Trong ***g có 4 con mèo 2 trắng, 1 mướp nhị thể và 1 tam thể. Chúng trông đều sạch sẽ, béo tốt ắt hẳn đã được chủ nuôi, chăm sóc chu đáo. Vậy mà chúng lại đang phải đi "du lịch Thiên đường" !

- Các anh định làm gì với bốn con mèo này?
- Chúng em "nhập vào Lò".
- Ở đâu?
- Có một nơi nhập anh à, rồi họ gom chở đi tỉnh khác.
- Tôi muốn mua tất cả?
- Vâng, nhưng 1 triệu rưởi.
- 3 trăm nhé ?
- Không được.
- 5 trăm?
- Cũng không được. Đúng 1 triệu hai.
- Tôi chỉ còn tiền mua 1 con, con tam thể kia bao nhiêu?
- Con ấy bé nhất nhưng đẹp nhất, lấy anh 3 trăm chỉ bớt 10 ngàn vía.
- Thôi được, tôi đồng ý.

Và thế là tôi chỉ cứu được một em. Đón về nhà tắm rửa, sấy sạch sẽ, cho bé vào "giường đẹp", bà Xã nhà tôi quyết định đặt tên LUCKY. Nó may mắn hơn 3 con kia !

Bây giờ tôi mới thú thật với mọi người, rất vô cùng xin lỗi Như Bongxinh vì tôi đã để mất Cu Chít từ trước Tết. Nó nặng tới 3,5 kg và chắc bị dính tầm ngắm của các tay " thợ gom mèo bỏ Lò". Đau đớn cho chúng tôi quá ! Thỉnh thoảng vẫn mơ thấy Chít về.

Cầu mong cho Lucky không bị bắt lần thứ hai.

Sau 4 giờ đồng hồ, Lucky được tắm rửa thơm tho và đang làm quen với mọi người và nội thất nhà BSGV:

Video clip " Giải thoát mèo Lucky"- Click here !

trời ơi, Nhìn các em mà đau lòng quá. Béo nhà chị có lẽ đã từng bị vậy rồi. Các em ở nhà ko 1 lần bị túm llông thế kia. Huhuhuhuhu. Quá dã man

CHiP377

Member
con ấy bé nhất lấy anh 3 trăm
đúng là hạng con buôn thô lỗ , nhìn mèo mà nhìn kích cỡ :(
kiểu này thì 3 em kia chỉ có lên bàn nhậu thôi :(

Cháu ko biết nói gì hơn... Dù sao cũng phải cảm ơn bác đã ra tay cứu đc 1 sinh linh nhỏ bé khỏi cái chết... Cháu và Trung sẽ sớm lên thăm bé! :)

Nếu là cháu,nói thật,mỗi lần nhìn thấy những cái xe thồ mèo như vậy cháu chỉ biết nuốt nước mắt vào lòng quay đi... Vì cháu biết rõ mình ko đủ khả năng để cứu hết chúng (rồi còn bao nhiêu những cái xe thồ mèo khác),nếu chỉ cứu đc 1 con thì thấy thật bất công và tội lỗi với những con còn lại quá... Nhưng như bác và mọi người cũng biết,cháu chưa bao giờ nhắm mắt làm ngơ hay từ chối giang tay đón nhận những bé mèo lạc hay bị bỏ rơi ngoài đường! 1 năm vừa rồi có lẽ cháu phải nhặt đc 5 chú miu con... :(

Phúc cho Chít ít nhất đã có đc 1 quãng đời vô cùng hạnh phúc...

fighter

Member
thiếu gì thứ thịt mà chúng nó phải ăn thịt mèo , mà còn ăn mèo bắt trộm của nhà người ta nữa chứ X(

Nhìn các em tội nghiệp quá! Không biết bao lần đi trên đường thấy những chiếc xe chở đầy mèo, các em kêu thảm thiết mà mình chỉ biết quay đi. Có em giống Miu của mình quá! Giá như bây giờ nhà nước có thể quản lý tốt hơn và lập một trung tâm để các em chó mèo đi lạc ở tạm thì tốt biết mấy. Giá như mọi người đều yêu thương động vật!

muffy

Member
BSGV đã cứu một em rồi,nhưng chỉ tội hai con kia thôi. Cầu trời có người sẽ đưa chúng khỏi "Bàn tay Thần Chết" của lũ bắt mèo.

HoaThanhTraGH

nhìn tội nghiêp thật nha minh cũng từng nuôi nhiều mèo mình tính đã bị mất 5con rồi toàn bị chúng nó bằt ve giết thôi.buồn lắm gặp được đứa bắt thì thi .........

Cảm ơn BSGV đã cứu được dù chỉ một em. =D>
Nhìn ảnh các em mèo trong lồng sắt mà đau lòng quá. Mấy năm nay rất nhiều người đạp xe đạp đèo các lồng sắt đi rao mua mèo. Cứ nghe tiếng rao "bán me èo đi" mà căm tức! Có những người như họ nên nạn bắt trộm mèo và ăn thịt mèo mới nhiều hơn. :angry: Bà mèo già mấy năm trước đã từng bị mất trộm 2 em mèo thông minh, rất tình cảm và quấn quýt với gia đình Bà mèo già. :nailbitting:

fighter

Member
nhà em cũng mất tổng cộng là 2 bé rồi:((. đầu đường có hàng tiểu hổ đồng quê nữa chứ. hồi trước em cứ dắt con becgie nhà em đi qua đấy là lại muốn thả nó ra cho nó tợp cái lũ bợm nhậu 1 fát cho bõ tức. biết thế là thù dai cơ mà khó chịu không thể tả

Mới trước Tết Mèo lười phải chứng kiến cảnh một gã lái mèo như thế này ép giá, mua cả ba mẹ con mèo trắng xù bên nhà hàng xóm của Mèo lười chỉ với giá 60K mèo mẹ, và 20K mỗi mèo con. Trả tiền rồi, gã nhét chúng vào lồng chung với 2 mèo khác, khá to, mặc cho chúng đánh nhau lộn bậy rồi lên xe đạp vội biến mất. Thật là bất bình...

í khoai mất mèo Xù Mi, cũng tam thể đấy, nhưng em í khác mèo Lucky nhiều, em í xù cơ ... em í đi tìm bạn và ... hic, sau 1 năm không tin tức :(( Khoai nhớ em í lắm đấy, bây giờ chắc em í khoảng 3 năm rưỡi rồi, to đùng, hic hic ... bé đẹp lắm, là mèo cái, Khoai không nghĩ người ta cho bé đi du lịch "Đảo Thiên Đường" :( đây là ảnh bé

Tuy 2 năm qua rồi, lâu lắm rồi, nhưng Khoai vẫn nhớ bé lắm, không tin là mất bé đâu, thế nên ai có con mèo cái lớn, tam thể, mua/nhặt được thì xin hãy liên lạc với Khoai nhé. Nếu đúng Mi Xù, Khoai xin nhận lại em, có thể bạn sẽ buồn vì phải trả lại mèo đẹp, nhưng xin hãy thông cảm cho Khoai ... Tất nhiên Khoai không bao giờ nhận lầm đâu, vì Xù Mi có nhiều đặc điểm và tính cách mà chỉ Khoai biết ...

Àh quên, Khoai cũng chúc bé Lucky luôn vui khỏe cùng chủ mới ( bác BSGV í ), không bao giờ bị túm lại lần nữa ... Chúc mừng BSGV đã giúp được 1 em mèo khỏi "bị" lên Thiên Đường ( Khoai ước Xù Mi cũng may mắn như Lucky của BSGV )

Cún Mèo

Member
Tuy 2 năm qua rồi, lâu lắm rồi, nhưng Khoai vẫn nhớ bé lắm, không tin là mất bé đâu, thế nên ai có con mèo cái lớn, tam thể, mua/nhặt được thì xin hãy liên lạc với Khoai nhé. Nếu đúng Mi Xù, Khoai xin nhận lại em, có thể bạn sẽ buồn vì phải trả lại mèo đẹp, nhưng xin hãy thông cảm cho Khoai ... Tất nhiên Khoai không bao giờ nhận lầm đâu, vì Xù Mi có nhiều đặc điểm và tính cách mà chỉ Khoai biết ...
Cảm động quá, bé Khoai ạ...

Chị mong một ngày nào đó bé Mi Xù sẽ về với em...

à méo

Member
Giật cả mình!Em tưởng Lucky béo hú bị tóm rồi được cứu bởi BSGV cơ!
Toát mồ hôi!!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Tội nghiệp 2 chú mèo kia... Chẳng muốn nhìn thấy mấy hình ảnh như vậy...

HChuong

Member
Tội nghiệp ba em kia quá! giá như tất cả đều được cứu. Nhìn mặt mấy thằng bắt mèo mà căm tức lũ chúng nó quá!

à méo

Member
Người ta cũng là nông dân làm việc kiếm tiền thôi bạn à! Tức là tức cái lũ bắt mèo, những người cứ thấy mèo là hè nhau ra tóm không cần biết mèo nhà ai, không cần biết số phận tụi mèo ra sao, giá trị của chúng thế nào cứ bán được ít tiền tiêu là họ tóm! :( Mấy người kia chắc chỉ thu mua rồi lọc ra bán lại cho các nhà hàng/chợ mèo cảnh thôi, thậm chí có thể họ chỉ nhận chuyên chở hoặc bán mèo dạo thôi hà!
Dù sao đi nữa cũng tội nghiệp lũ mèo quá! Sinh ra làm kiếp mèo rồi phải chịu thiệt thòi vậy đấy! Ước gì tụi nó sinh ra làm mèo nhưng làm mèo ở nhà của các thành viên hội mèo hết, ở nhà những người yêu thương động vật ấy, được mẹ đẻ ra rồi bị bắt, bị bán...thật đau xót! :(

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Lucky sau 5 ngày ở với BSGV.

Đã quen đường đi lối lại, đồ đạc nội thất, mạnh dạn gần người với những cử chỉ cọ mình, vuốt đuôi vào chân chủ âu yếm, đặc biệt Lucky đi WC chính xác vào lỗ cống thoát nước buồng tắm nên rất sạch sẽ.

Mọi việc khá tốt đẹp, bình yên lại đến với Lucky trong phòng riêng của BSGV.

salem57

Member
Hôm nọ em cũng gặp 1 xe thồ mèo chở đến chục em mèo, em nào cũng đẹp, cũng mượt mà...nhưng chẳng biết phải làm sao vì cũng đã nhặt 3 em mèo con rồi mà phải nuôi giấu mẹ nữa, đau lòng quá...khóc ròng rã trên đường đi, chắc người ta tưởng thất tình...

Cứ nghĩ mấy em mèo cảnh lông xù ít nhất cũng được tha mạng vì... thịt dở nhưng mà cái bọn câu trộm nó chả phân biệt mèo cảnh hay mèo thường nó chỉ cân xem nặng bao nhiêu mà thôi... Sao có cái bọn vô dụng thế? Hết nghề nên hành nghề câu trộm mèo... Rồi còn mấy cái ông thi nhau ăn của ngon vật lạ, con gì cũng ăn... thật là thú tính.