• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giải cứu em mèo rơi vào hố

linkya

Member
Nghĩ lại vẫn thấy vừa bực mình vừa sợ

Sáng nay dậy không thấy em vàng gọi đòi ăn đâu cả cũng đã thấy lạ rồi, nhưng nghĩ chắc lại ngủ trên gác 3 (thui) thôi.
Nhưng đến khi cho ăn thì chỉ có mỗi Mimi xuống (thui) thôi còn Vàng già thì chả thấy đâu cả.

Bắt đầu lo lắng đi tìm, mở tung cửa các tầng, kêu miu miu ý ới, trong lòng lo lắng vô cùng , chỉ sợ em bị câu mất.
Được một lúc thì nghe thấy tiếng em eo éo ở nhà bên cạnh nhưng chả thấy bóng dáng em đâu. Bên cạnh là nhà bác mình nên nhanh chóng gọi bác ra mở cửa để mình vào tìm mèo.
Rút cục ông anh họ tinh mắt của mình đã thấy nó trong một cái hốc bị kẹp giữa 3 đỉêm : là cái bể nước, gầm cầu thang và cái cây.
Chỗ đấy vừa chật vừa lắm củi , thanh sắt xếp chồng lên nhau sao mà nó tọt vào đó được,mà nó béo lắm cơ mà.
Mình lôi bao nhiêu đống linh tinh ra, rộng được một tý, tay ngắn qúa nên với không tới nó, nhưng bực nhất là, :angry: nó thấy mình gọi ra, tay mình với với đó (rùi) rồi mà lại còn lùi sâu vào trong...ặc...ặc....
Thế là đành làm một cuộc đập phá nho nhỏ để cho thân hình ụ ị của mình chui vào được một tẹo, tóm được hờ hờ cái gáy nó, lôi nó ra.
cũng sợ lắm, sợ lôi nó ra bị vướng cái gậy nào, gãy chân gãy cổ chắc....:((
Vừa ra cái em ôm chặt mình , chắc sợ hãi lắm đây, em vốn nhát lắm mà, đến chủ còn sợ.
Về đến nhà vẫn còn nằm im re, ngoan hơn ngày thường.
Nhưng được một lúc sau lại chui vao trog chăn nằm yên bình, chắc định thần òi.

:raised eyebrow:
Chả hỉu nổi, người ta nói "Sống lâu thành lão làng" "Mèo già hoá cáo" thế mà em nhà mình đã hơn 8 tuổi mà vẫn ngây thơ đơ đơ như con ...:-@
Chị gọi chẳng thèm nghe, đi chơi không biết đường về, lại còn làm thế quái nào mà với một thân hình ụ ị thế kia lại ngã vô được cái chỗ bé tý như thế....:sigh:
Hy vọng sau này ko còn vụ nào làm em đau tim thế nữa...

Đây, nạn nhân đây ạ, ảnh chụp lâu rồi, nhưng vẫn cho bà con lối xóm xem cái hình con đơ đơ nhà mình

Cứu được em nó lành lặng về cũng là 1 điều đáng mừng rồi bạn à. Chúc mừng bạn nhé. Mèo thì cũng như người thôi, già rồi có người thì tinh tường quắc thước, kẻ thì lẩm cẩm, lú lẫn.

Mình cũng có 1 lần lạc mèo. Em ấy nhỏ lắm, lại kẹt trên gác xép nhà hàng xóm. Trưa hôm đó đang nằm nghỉ, chợt nghe tiếng meo meo rất nhỏ, nhưng mình cũng bật dậy tìm. Khi đã xác định được đó là tiếng mèo nhà mình, lại tìm xem nó phát ra từ đâu.
Mãi 1 lúc sau nghe vọng từ nhà bên cạnh, qua năn nỉ ỉ ôi dữ lắm nhà đó mới cho qua xem thử. Thấy em nó rồi lại bắc thang leo lên bắt, nó hỏang quá cào rách cả tay. Giải cứu mèo cũng là 1 kinh nghiệm để đời đấy chứ nhỉ ?

Nghĩ lại vẫn thấy vừa bực mình vừa sợ

Sáng nay dậy không thấy em vàng gọi đòi ăn đâu cả cũng đã thấy lạ rồi, nhưng nghĩ chắc lại ngủ trên gác 3 (thui) thôi.
Nhưng đến khi cho ăn thì chỉ có mỗi Mimi xuống (thui) thôi còn Vàng già thì chả thấy đâu cả.

Bắt đầu lo lắng đi tìm, mở tung cửa các tầng, kêu miu miu ý ới, trong lòng lo lắng vô cùng , chỉ sợ em bị câu mất.
Được một lúc thì nghe thấy tiếng em eo éo ở nhà bên cạnh nhưng chả thấy bóng dáng em đâu. Bên cạnh là nhà bác mình nên nhanh chóng gọi bác ra mở cửa để mình vào tìm mèo.
Rút cục ông anh họ tinh mắt của mình đã thấy nó trong một cái hốc bị kẹp giữa 3 đỉêm : là cái bể nước, gầm cầu thang và cái cây.
Chỗ đấy vừa chật vừa lắm củi , thanh sắt xếp chồng lên nhau sao mà nó tọt vào đó được,mà nó béo lắm cơ mà.
Mình lôi bao nhiêu đống linh tinh ra, rộng được một tý, tay ngắn qúa nên với không tới nó, nhưng bực nhất là, :angry: nó thấy mình gọi ra, tay mình với với đó (rùi) rồi mà lại còn lùi sâu vào trong...ặc...ặc....
Thế là đành làm một cuộc đập phá nho nhỏ để cho thân hình ụ ị của mình chui vào được một tẹo, tóm được hờ hờ cái gáy nó, lôi nó ra.
cũng sợ lắm, sợ lôi nó ra bị vướng cái gậy nào, gãy chân gãy cổ chắc....:((
Vừa ra cái em ôm chặt mình , chắc sợ hãi lắm đây, em vốn nhát lắm mà, đến chủ còn sợ.
Về đến nhà vẫn còn nằm im re, ngoan hơn ngày thường.
Nhưng được một lúc sau lại chui vao trog chăn nằm yên bình, chắc định thần òi.

:raised eyebrow:
Chả hỉu nổi, người ta nói "Sống lâu thành lão làng" "Mèo già hoá cáo" thế mà em nhà mình đã hơn 8 tuổi mà vẫn ngây thơ đơ đơ như con ...:-@
Chị gọi chẳng thèm nghe, đi chơi không biết đường về, lại còn làm thế quái nào mà với một thân hình ụ ị thế kia lại ngã vô được cái chỗ bé tý như thế....:sigh:
Hy vọng sau này ko còn vụ nào làm em đau tim thế nữa...

Đây, nạn nhân đây ạ, ảnh chụp lâu rồi, nhưng vẫn cho bà con lối xóm xem cái hình con đơ đơ nhà mình

:hypnotized: Bạn ơi làm cách nào mà nuôi đc con mèo tới tận 8 năm vậy??? Có bao h thả cho nó đi chơi ko? có triệt sản nó ko???

Tại sao con mèo nhà mình nó bị thiến rồi mà nó vẫn cứ đi ra ngoài suốt ngày :whew:, bây h đi luôn hơn 1 tuần rồi. Chắc xong rồi. Vừa bực vừa tiếc vừa thương nó.

Nhìn thấy bạn nuôi đc tới 8 năm, phục quá :hypnotized:. Chỉ dùm kinh nghiệm đc ko?

alomuzik.com

bạn này nuôi được những 8 năm phải công nhận là đáng khâm phục thật
mà khi bị nạn mèo thường bị khủng hoảng nên không biết phân biệt đâu là chủ
đâu là thù cả, nên thường tưởng chủ là thù mà :D

linkya

Member
bạn này nuôi được những 8 năm phải công nhận là đáng khâm phục thật
mà khi bị nạn mèo thường bị khủng hoảng nên không biết phân biệt đâu là chủ
đâu là thù cả, nên thường tưởng chủ là thù mà :D
:blusshing: vậy à,
thế mà cứ trách em ý hoài...

Em nhà mình mấy hôm rồi có dám đi chơi nữa đâu
chắc là sợ lắm rồi đó...^ ^

zkyosz

muốn nuôi mèo lâu mà ko bị mất thì phải tập cho nó ko có thói quen đi ra ngòai đường , nếu tập được tính đó cho nó thì dần dần mèo sẽ sợ người lạ , gặp người lạ là lẫn trốn mất thì làm sao mà ko nuôi lâu được ( vì đa số mèo tòan bị ng khác bắt mất khi ra đường thôi) , muốin tập được như vậy theo mình nghĩ bạn ko nên ôm nó ra trước cửa nhà bạn hay cho nó quanh quẫn ngay cửa (như vậy sẽ tạo thói quen gần gũi với quang cảnh xung quanh nhà ===> dễ đi ra ngòai)

Bi ngố

Member
Mình cũng lâm vào hoàn cảnh giống như bạn rồi :)
Con Bí dở hơi nhà mình 6 tuổi rồi, khôn lắm rồi, thế mà đi chơi bị lạc sang ban công một nhà ở ngõ khác mà cũng ko về đc, lại phải vác xe đạp sang đấy rồi lên nhà người ta bắt mèo. May mà người ta ko nghĩ mình lừa đảo, cho vào.
Mà bạn post lại ảnh của em mèo đi. Hình như link die hay sao mà ko thấy ảnh.