• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp với !!!!!!! Mèo cứ ăn cơm trộn cá là phân lỏng

Bình thường mèo nhà tớ thi thoảng bị phân lỏng xong lại bình thường. Tối hôm qua tớ cho mèo ăn cơm trộn cá thì nó ăn được rất nhiều. Ăn 1 lần xong lại đòi ăn tiếp đến lần thứ 3 mới thôi. Thế là sáng nay nó đi phân lỏng tớ mới nghĩ ra thi thoảng mèo bị như vậy là do ăn cá. Nhưng vì tối qua nó ăn quá nhiều nên bây giời đi học về lại thấy nó bị thế tiếp, lại còn dính nhem nhuốc hết ở lông cả dây dưa ra quanh cái chậu cát. Ai chỉ giúp làm thế nào để bây giờ mèo không bị phân lỏng nữa và cho mèo ăn cơm trộn cá thì phải trộn với những cái gì để mèo hấp thụ đc

moimm

Member
Cho uống men tiêu hóa và ăn hạt để cầm lại đi đã nào. Sau đó bạn thử nhớ xem những lần bị tiêu chảy là do ăn cơm hay là do ăn cá ? Mèo bạn mấy tháng tuổi rồi ? Nếu bé quá chưa nên cho ăn cá. Một số mèo tiêu hóa cơm không tốt bạn đừng cho ăn cơm nữa.

X

xuka3691

Guest
chị moimm khuyên đúng đấy bạn ạ (chị ơi em không phát âm được tên chị). nhưng mà nó ăn cơm cá đang ngon lành, ăn nhiều, chuyển sang thứ khác nó lại không ăn. nhưng thế có khi mình xót không kiên quyết được đâu. hồi trước Tít nhà mình cũng thế. mình mang đi khám thì bác sĩ bảo bị viêm trực tràng. không nguy hiểm lắm, điều trị bằng chế độ ăn là khỏi. nghe đến tên bệnh tật là mình sợ, kiên quyết luôn. nếu có thời gian thì mang đi khám tí bạn ạ. cũng nhanh thôi lại yên tâm

Mèo nhà em thường xuyên ăn cơm. Tại nó không thích ăn hạt. Có hôm nó ăn cơm nguội không chứ nhất quyết không ăn hạt. Chắc là do ăn cá rồi. Mèo nhà em được tầm 5 tháng tuổi ạ.

À hay cho ăn cơm cá trộn men tiêu hóa đc không nhờ. Tại vì nó cũng kén ăn nên ít thứ nó chịu ăn lắm ạ :(

moimm

Member
Men tiêu hóa uống 1 tuần là cùng, đừng cho uống nhiều không tốt. Tốt nhất bạn cứ mang bác sĩ xem thế nào.

Bây giờ bạn phải nhất quyết không cho ăn cá nữa. Thử cho bé ăn các loại thịt khác xem nào ? Thịt gà đứa nào cũng thích hết. Bạn ra Metro mua 1 cân thịt gà Úc về, vừa rẻ vừa nhiều thịt, luộc lên cho nó ăn. Mình cũng cho bọn nhà mình ăn thịt lợn luộc nữa, nhưng chúng nó không thích bằng vì thịt lợn luộc hay rắt răng. Nếu mà nó bỏ ăn thì cũng mặc kệ, khi đói thì cái gì cũng phải ăn hết; bạn cứ chờ khoảng 1 ngày chắc chắn nó sẽ ăn thôi. Nếu nó bỏ ăn quá lâu thì mình có thể chiếu cố bơm nước đường glucose vào để giữ sức :) nhưng tuyệt đối phải "cai nghiện" cá đến khi nào bụng khỏe :) Thân

Men tiêu hóa uống 1 tuần là cùng, đừng cho uống nhiều không tốt. Tốt nhất bạn cứ mang bác sĩ xem thế nào.

Bây giờ bạn phải nhất quyết không cho ăn cá nữa. Thử cho bé ăn các loại thịt khác xem nào ? Thịt gà đứa nào cũng thích hết. Bạn ra Metro mua 1 cân thịt gà Úc về, vừa rẻ vừa nhiều thịt, luộc lên cho nó ăn. Mình cũng cho bọn nhà mình ăn thịt lợn luộc nữa, nhưng chúng nó không thích bằng vì thịt lợn luộc hay rắt răng. Nếu mà nó bỏ ăn thì cũng mặc kệ, khi đói thì cái gì cũng phải ăn hết; bạn cứ chờ khoảng 1 ngày chắc chắn nó sẽ ăn thôi. Nếu nó bỏ ăn quá lâu thì mình có thể chiếu cố bơm nước đường glucose vào để giữ sức :) nhưng tuyệt đối phải "cai nghiện" cá đến khi nào bụng khỏe :) Thân
Không phải nó nghiện cá. Mèo nhà tớ cũng dễ cho ăn nhưng thi thoảng nhà ăn cá thì đành phải cho nó ăn thôi. Con gà lợn nhà tớ cho nó ăn suốt. Nó còn ăn đc cả cơm ruốc cơ. Tớ chỉ muốn biết cách trộn cơm cá cho nó thôi. Bạn biết thì chia sẻ nha :X

tóm lại là mèo nhà em nếu nó ăn quen loại thức ăn nào rồi thì cứ cho nó ăn loại thức ăn đó. ăn loại khác lạ miệng nó sẽ đi lỏng ngay. đặc biệt ko cho ăn thịt mỡ và tôm đồng, tôm biển nhé:)

moimm

Member
Không phải nó nghiện cá. Mèo nhà tớ cũng dễ cho ăn nhưng thi thoảng nhà ăn cá thì đành phải cho nó ăn thôi. Con gà lợn nhà tớ cho nó ăn suốt. Nó còn ăn đc cả cơm ruốc cơ. Tớ chỉ muốn biết cách trộn cơm cá cho nó thôi. Bạn biết thì chia sẻ nha :X
à hóa ra là vấn đề này. Thế thì bạn trộn ít cá và cho nhiều cơm vào xem thế nào. Nếu vẫn thấy có vấn đề thì khi nhà bạn ăn cá mèo nhà bạn đành chịu khó ăn cơm không vậy.
Ăn nhiều quá cũng dễ bị tiêu chảy đấy nên đừng thấy bé đòi ăn mà cho ăn nhiều hơn thường ngày nhé.

à hóa ra là vấn đề này. Thế thì bạn trộn ít cá và cho nhiều cơm vào xem thế nào. Nếu vẫn thấy có vấn đề thì khi nhà bạn ăn cá mèo nhà bạn đành chịu khó ăn cơm không vậy.
Ăn nhiều quá cũng dễ bị tiêu chảy đấy nên đừng thấy bé đòi ăn mà cho ăn nhiều hơn thường ngày nhé.
Hức vậy mà cái hôm phát hiện ra nó ăn cá bị đi lỏng. Chắc cá ngon nên nó ăn phải đc 1,5 bát ăn cơm. Lần 1 + lần 2 cho mỗi lần nửa bát nó ăn xong vẫn kêu( chắc vẫn ngửi đc mùi cá nên vẫn thèm) đến lần 3 ăn xong mới chịu thôi

ashita

Dịch giả Vietpet
bạn ơi nếu trường hợp bị đi phân trắng thì sao? mèo nhà mình 2 tháng bị đi lỏng ra phân trắng, ko rõ nguyên nhân do ăn gì, có 2 con mà chỉ 1 con bị. mình đã cho uống thuốc cầm tiêu chảy. nhưng ko biết làm sao nữa. ko chịu ăn chỉ bú mẹ thôi

bạn ơi nếu trường hợp bị đi phân trắng thì sao? mèo nhà mình 2 tháng bị đi lỏng ra phân trắng, ko rõ nguyên nhân do ăn gì, có 2 con mà chỉ 1 con bị. mình đã cho uống thuốc cầm tiêu chảy. nhưng ko biết làm sao nữa. ko chịu ăn chỉ bú mẹ thôi
Ai giúp bạn này nữa này ................ Tớ nghĩ bạn nên lập hẳn 1 topic để hỏi về vấn đề này và còn update tình hình nữa chứ

đợt trước con Thị cũng bị giống vậy.
cũng dùng men tiêu hóa và thuốc nước để bơm vào miệng nó của Hanvet.
thử cho mèo đến Hanvet khám xem sao?