• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp tớ với...

ki ki

Member
Xin chào mọi người.
Lâu lắm rồi ki ki mới ghé vào diễn đàn. Không khác với những lần lập topic trước, lần này mình lại cần tới sự giúp đỡ của cả nhà đây.
Tự giới thiệu lại: tớ là Thúy, 28 tuổi, đã từng có mặt ở Box cho / xin mèo này vài lần. Chuyện mình cần giúp như thế này (hơi dài dòng các bạn chịu khó nhé):
Em mèo Bi sinh ngày 23 tháng Chạp năm 2009, là 1 trong số 2 con mèo con bị sinh non 1 tuần. Vì sinh non nên con mèo mẹ yêu quái không cho 2 đứa bé bú sữa (vì chọn lọc tự nhiên mà). May mắn hơn đứa kia, bản năng sống mạnh mẽ đã khiến em Bi uống được sữa từ lọ thuốc nhỏ mắt tớ pha. Đến 29 tháng Chạp, con mèo mẹ yêu quái mới sinh nốt 3 đứa là Bông, Bí, Béo. Vì yếu thế hơn nên em Bi rất ngoan ngoãn và biết điều, không bao giờ vòi vĩnh hay dám đi chơi xa.
Cho đến 1 ngày cách đây 3 tháng, nó bị đi lạc mà nhà tớ không biết vì lý do gì. Khi mọi người nghĩ nó sẽ không thể trở về thì khoảng 1 tháng sau, nó mò về và chỉ còn da bọc xương. Nhìn nó mà tớ phát khóc vì thương. Nó vẫn hiền lành và biết điều hơn cả ngày xưa nhưng bầy đàn thì không chấp nhận nó nữa. Con mèo mẹ yêu quái và con Bông liên tục rình đánh nó tơi tả. Mặc dù đã được mọi người bảo vệ nhưng không thể nào trông nó 24/24 được. Thậm chí mẹ tớ khi can ngăn đánh nhau còn bị con mèo mẹ và con Bông cắn lại. Chống chọi được hơn 1 tháng thì em Bi lại nghe con mèo đực hàng xóm rủ rê đi chơi 3 ngày liền. Lần này thì hết thuốc chữa rồi. Con mèo mẹ quyết tâm loại nó ra khỏi tầm nhìn. Nó ra đòn dã man đến mức con bé rách tơi tả, lông bụng bết từng mảng máu. Mẹ tớ thì quá nản và mệt mỏi vì nửa đêm giật mình thon thót khi nghe tiếng con Bi ré lên và lại lồm cồm bò dậy đuổi con mèo mẹ đi.
Hôm thứ 7 vừa rồi, mẹ tớ quyết tâm cho con Bi ra chợ Đồng Xuân. Giờ nó đang được bác bán thức ăn mèo chỗ tớ hay mua chăm sóc. Tới 80% là em Bi đã có bầu rồi. Mẹ tớ và tớ dặn bác bán hàng là đừng bán em Bi, nhờ bác chăm sóc tạm thời cho em í tới khi tớ tìm được một mái ấm mới cho nó. Hôm qua trốn làm buổi sáng ra thăm nó, nhìn nó ngồi trong ***g tội nghiệp ghê lắm. Thấy tớ nó kêu ngheo ngheo và dụi lia lịa vào tay như van vỉ xin lỗi. Nó nhìn tớ như oán trách tại sao không nuôi nó nữa mà cho nó ra chỗ này? Nó có làm gì có tội mà tớ ghét nó như thế? Huhu….
Tớ thương nó lắm vì nó là đứa kém may mắn nhất trong đàn. Nhưng không thể che chở cho nó mãi trước sự xảo trá của con mèo mẹ yêu quái và sự hung hãn của con Bông. Tớ biết nhận nuôi một con mèo trưởng thành không hề dễ dàng. Vì vậy tớ mong nó sẽ được yêu thương thật sự và được sống yên ổn. Nếu có bạn nào thấu hiểu hoàn cảnh của nó thì giúp tớ nhận nuôi nó với. Tớ sẽ cùng góp chi phí chăm sóc nếu bạn đồng ý.
Mong mọi người cho tớ lời khuyên. Tớ thật sự cảm ơn nếu có bạn nhận chăm sóc em Bi thay tớ. Tớ sẽ tiếp nhận mọi ý kiến qua topic và qua điện thoại của tớ nhé: 0906 266 348.
Cảm ơn mọi người nhiều.

Những ngày xưa thân ái, em Bi ngoài cùng bên trái:

Các em trông yêu quá. Ngày xưa em cũng có một chú tên Bi như của chị. Khi đã yêu các em mèo mất rồi, xa bọn nó đã thấy không nỡ rồi, nhìn các em phải khổ lại càng thương và áy này. Mỗi lần đi mua thức ăn cho mèo, nhìn các em trong ***g em thấy thương lắm, trông chúng cứ tồi tội. Tiếc rằng thật sự em không có điều kiện nuôi mèo cái, bởi vì để các em đẻ ra lũ nhóc dễ thương, chỉ muốn nuôi hết mà không được, cho các bé ra đi thì vừa tiếc, lại vừa sợ các bé phải khổ. Giá mà em ý là mèo đực nhỉ. Thôi đành chia sẻ với chị vậy, chúc em Bi mau tìm được chủ tốt nhé!

bizonzon

Active Member
Nhẹo nhà em lại biết mặt thêm 1 đàn em rồi.
Nghe chị kể mà thấy tội em Bi quá, làm thế nào được bây giờ nhỉ?

milkygirl6390

Active Member
ôi trời khổ thân :(( nhìn đứa nào cũng muốn đón về mà thật sự là nhà quá tải mất rồi. up lên cho mọi người giúp, chị Meichan cũng thích mèo mướp, để call thử mới được

ki ki

Member
Buồn quá :(( Sáng nay tớ ra chợ, bác bán hàng nói em Bi đã bị sổng đi mất từ hôm qua rồi. Nguyên do là bác ấy chuyển em ấy ra khỏi cũi sắt định xích ở ngoài. Em Bi lợi dụng lúc bác ấy không để ý chạy vọt mất. Rồi đây không biết nó có sống nổi, có sinh con nuôi con được hay không khi lang thang bên ngoài như vậy??? Cầu trời cho nó được một nhà tốt bụng cưu mang :(:)(:)(( Tớ ân hận quá ....

Cảm ơn các bạn đã có lòng tốt muốn chăm sóc em Bi. Topic này sẽ được đóng lại và chỉ mở khi nào tớ tìm được em Bi :(:)(:)((