• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp tôi dạy chó

meocon98

Member
Tôi có một con Phốc 6 tháng tuổi. mỗi khi nó phạm lỗi, tôi đánh nó thì nó lại sủa lại không sợ. Cứ càng đánh nó càng suả như là chửi lại mình. Tôi rất bực. Mọi người hãy giúp tôi có cách nào khi nó phạm lỗi tôi đánh nó thì nó biết sợ, không sủa lại nữa.[-O<[-O<[-O<

smalbacba

Member
Tôi có một con Phốc 6 tháng tuổi. mỗi khi nó phạm lỗi, tôi đánh nó thì nó lại sủa lại không sợ. Cứ càng đánh nó càng suả như là chửi lại mình. Tôi rất bực. Mọi người hãy giúp tôi có cách nào khi nó phạm lỗi tôi đánh nó thì nó biết sợ, không sủa lại nữa.[-O<[-O<[-O<
Nó phạm lỗi gì phải bị đánh vậy Bạn ? :(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
- Không rửa tay trước khi ăn ? >:D<
- Sáng thức dậy không chịu xúc miệng ? :-"
- Hay gặp người lớn không biết thưa ? [-O<
Sao Bạn biết chắc là nó biết những điều đó là lỗi ? Không chừng đó là biểu hiện yêu thương thì sao ?
Còn chuyện sủa....Mỗi lần Tôi đi làm về là cả đám chó chạy ngay ra, sủa inh ỏi cho đến khi ôm và xoa đầu ,chúng mới chịu im. Chẳng lẽ,như thế là chúng nó chửi Tôi sao ?
Muốn nó biết , Bạn phải dạy nó chứ, cứ từ từ, nếu nói 1 lần là hiểu ngay thì nó không phải là chó nữa rồi .....

mr.kay218

Member
bác trên nói hay quá àk, khâm phục bác luôn, còn anh mecon98 thì ra shop mua 1 cái clicker về mà dạy cho nó, bảo đảm ok liền...:D:D:D:D

meocon98

Member
cám ơn bạn, lời khuyên thì nghe rất thú vị nhưng rất tiếc, chẳng giúp gì dk cho tôi cả%-(

mr.kay218

Member
thì bác ra shop, mua một cái cliker về ,trong đó có kèm luôn sách hứơng dẫn hay là lên youtube, bác coi cách dạy bằng cliker như thế nào rồi dạy lại chó chúng, nhưng bác cũng phải suy nghĩ bác đã làm gì mà con Phốc ấy lại chữi bác :)):)):))

mình nghĩ bạn nên chịu khó vuốt ve, nói chuyện ,chơi với nó. thể hiện sự quan tâm để nó coi bạn là chủ

Con chó khi sủa lại bạn có thể là nó không coi bạn là chủ hay do tính của nó hung dữ. Bạn không nên đánh nó nhiều, chỉ nhắc nhở nếu không nghe thì vụt cho một cái vào chân thật đau để nó biết sợ lần sau dơ roi lên là nó sợ ngay, không nên đánh như gãi ngứa chỉ làm cho nó thêm hung dữ thôi

quanvoi

bác smalbacba nói chí phải,cứ bảo là nghe ngay thì chắc nó kô phải là chó rồi...phải kiên nhẫn bạn ah:):):)

bi.ryan

Member
=)) có 1 con người bị 1 con chó chửi kìa =)) ....

fox là loại chó theo mình nghĩ là hơi khó dạy ...mà CHÓ k giống như NGƯỜI ...CHÓ k biết phân biệt đúng sai...mà dạy chó bằng cách đánh nó là một cách PHẢN KHOA HỌC ...bạn làm vậy chỉ gây phản cảm cho con CHÓ nhà bạn mà thôi...chỉ phạt CHÓ khi tận mắt bạn nhìn thấy, hoặc bắt quả tang khi CHÓ phạm lỗi ...còn k thì nó sẽ k hiểu tại sao nó lại bị phạt, dần dần nó sinh ra coi thường bạn...và bạn sẽ lại bị con CHÓ nó chửi tiếp thôi =)) ...

Thân !

nta muốn hỏi cách dạy thế nào thì các bố vào toàn phê phán nta, ai bảo dạy chó bằng cách phạt đánh ko hiệu quả? các bố toàn nói mồm hết. ko giúp đc thì đừng có chọc bị gậy.

bi.ryan

Member
nta muốn hỏi cách dạy thế nào thì các bố vào toàn phê phán nta, ai bảo dạy chó bằng cách phạt đánh ko hiệu quả? các bố toàn nói mồm hết. ko giúp đc thì đừng có chọc bị gậy.
bạn chỉ làm nó sợ bạn chứ bạn k thể làm nó nghe lời bạn bằng cách đánh đập đc đâu...chắc bạn là CON NGƯỜI như thế đấy nhỉ :D

nếu là các giống chó tính hiền lành thì k kể đến ...gặp những con có máu dữ, đầm tính ...bạn cứ đánh nó nhiều xem có ngày nó quay lại cắn bạn k ...
chúc cho cách CON NGƯỜI đánh CON CHÓ thành công nhé .
Thân.

meocon98

Member
Cách nói của bạn rắc rối quá! Chắc bạn không phải là CON NGƯỜI mà là THẰNG NGƯỜI rồi:p:p:p:p:p

meocon98

Member
Cách nói của bạn rắc rối quá! Chắc bạn không phải là CON NGƯỜI mà là THẰNG NGƯỜI rồi! :p:p:p:p:p. Đúng như các cụ nhà ta nói: ĐÃ DỐT LẠI CÒN HAY NÓI CHỮ

Chó nhận thức thông qua sự việc tức thời. Nếu nó làm lỗi gì thì ngay lúc nó đag có hành vi lỗi đó bạn phải gằng giọng với nó như 1 biểu hiện cảnh báo nó. Nếu k hiệu quả thì nâng lên = phạt roi. Nhưng bạn cần lưu ý là ngay lúc nó đag làm sai thì nó mới hiểu.

nikita24480

Member
Anh bi.ryan nói đúng mà bạn mèo con. Oánh chó để thị uy hay để dạy dỗ nó không phải là cách hiệu quả đâu. Chó ko phải là người, bạn có gào khản cổ, nói khản tiếng thì nó vẫn ko hiểu đâu. Cứ như mình chả biết tiếng Anh mà 1 anh Tây cứ xổ 1 tràng vào mặt mình. Mình chỉ thấy bực và bực thêm thôi vì mình có hiểu gì đâu? Rồi mình sẽ cáu. Mà mình còn thế nữa là vật. Ngay lúc nó làm sai, bạn bắt tại trận và xử lý ngay, ko bằng cách đánh mà nên bằng hiệu lệnh hay dùng cái clicker như bạn dưới kia bảo ý. Thì dần dần nó sẽ hiểu cái hiệu lệnh ấy, cái clicker ấy có nghĩa là bạn ko đồng ý và nó đã sai về cách cư xử. Sau đó nó sẽ hiểu ra là ko nên làm việc ấy nữa.

Chứ nếu bạn để nó làm xong rồi, mới ra bảo thì nó sẽ ko hiểu bạn định nói gì và muốn gì, rồi bạn đánh nó nữa. Thì nó sẽ ko hiểu nốt là vì sao nó bị ăn đòn. Nếu là những con ngu ngu khác thì có khi nó chỉ cúp đuôi và kêu ăng ẳng rồi chạy mất rồi lần sau sẽ vẫn sẽ phạm tội tiếp. Chứ nếu là 1 con có cá tính nó sẽ " cãi lại" bạn thôi. Và tất nhiên sẽ tiếp tục phạm lỗi vì suy cho cùng nó cũng chả hiểu bạn định nói gì nên hành vi vẫn sẽ giữ nguyên.

Mình nói can thiệp khi nó làm sai ko có nghĩa là khi nó chấm dứt hành động sai trái mà là ngay khi nó đang làm điều ấy. Mà muốn bắt quả tang thì phải theo dõi ( như kiểu muốn bắt chồng/vợ ngoại tình cũng phải theo dõi bắt quả tang cho cấm cãi ý) Theo dõi nó, và khi nó đang phạm tội thì xông đến dùng hiệu lệnh hay clicker cho nó hiểu. Chứ đừng để sự đã rồi thì.... lại người đánh kẻ cãi giả đấy.

Chúc bạn thành công