• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp Mình Với Cún Mình Bị Viêm Phế Quản Mãn Tính??

cún nhà mình được hơn 8 tháng đã chích ngừa đầy đủ, nhưng cách đây khoảng 3 tháng mình thấy em nó cứ khạc khạc liên tục giống như bị mắc xương cá vậy đó 1 chút xíu thì hết ( khoảng 1 tuần hay vài tuần thì bị). ngoài ra em nó còn bị 1 chịu chứng nữa là cái cổ cứ cứng đơ nghiêng sang 1 bên rồi ngước mặt lên trời mình đút em nó vẫn ăn và khi hết đau thì em nó vẫn đùa giởn bình thường (cái này thì cũng khoảng vài bữa, 1 tuần hay vài tuần thì bị). Lúc đầu bị em nó ko đau và chỉ đau khi mình ẫm mà đụng vào ngực của em nó thôi, nhưng bây giờ thì em nó đau zữ lắm kêu la um sùm. Mình sợ quá nên chở em nó đi bác sĩ, bác sĩ nói e nó bị viêm phế quản và chích 2 ngày (1 ngày 1 lần và 1 lần 2 mũi, hình như là 1 mũi giảm đau và 1 mũi kháng viêm hay gì đó),nhưng đến ngày thứ 4 thì e nó lại đau tiếp mình lại chở đi bs lần này bác sĩ nói e nó bị viêm phế quản mãn tính và chích thêm 3 ngày nữa. BS nói bị viêm phế quản mãn tính thì ko thể chữa khỏi, khi nào bị tái lại thì chỉ chích thuốc vậy thôi. Vì mình ở kiên giang nên ko biết lời BS đó nói có đúng ko.(ko biết có bạn nào có cún bị giống cún mình và đã chữa khỏi bệnh ko). Xin hãy giúp cún mình với, mình ko muốn mất em nó đâu :nailbitting:

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Bạn thân mến,

Theo như bạn mô tả thì mình không nghĩ con chó của bạn vi viêm phế quản (bronchitis). Vì nếu bị viêm phế quản thgì chó ho hục hặc, có thể sốt nhiễm trùng, chảy nước mũi.

Ngược lại, mình nghĩ nó bị bệnh ở thanh quản (trachea) hoặc pharyngeal.

Vừa rồi mình có nhận một em chó như chó của bạn ở Gia Lai đem xuống. Khám bệnh xong thì tìm ra em bị xẹp thanh quản (tracheal colapse).

Nói chung là phải cần khám và có mấy xét nghiệm đặc biệc để chẩn đoán bệnh. Khi tìm ra bệnh rồi thì có bệnh chữa được , có bệnh không được.

Thân