• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp mèo nhà em với ><

Hôm qua trời trở rét thế là hai con mèo nhà em bị cảm hay sao ấy mà nôn dịch vàng, uống nhiều nước , khản tiếng , không ăn , cứ nằm co ro một xó hix:((. Ai chỉ em cách cho các bé khỏe lại không ạ . Em lo quá mèo nhà em chưa ốm bao giờ
Mong các bác giúp đỡ ^:)^

jackie09

Member
bạn giữ ấm cho bé nhé. Mua áo cho nó hoặc cho nằm ở dưới đèn sưởi cũng được. Chỗ nằm nê kín gió. Mua gói nước bù điện giải pha với nước cho bé uống. Ngoài ra bạn thấty phân bé thế nào? Nếu uống nhiều nước có thể nó bị tiêu chảy thì cho bé uống berberin của người nhé. Tạm thời như vậy. Nếu mai mà không đỡ thì bạn mang đi bác sĩ luôn nhé. Chúc bé mau khỏi

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Nếu ko bị đi ngoài thì không lo lắm. Bạn giữ ấm cho bé và ra hiệu thuốc mua 1 lọ nước muối sinh lý 500ml thi phải. Ép bé uống 1 ngày 3 lần, mỗi lần khoang 2 thìa cơm. Đó là đối với mèo 2-3 tháng, mèo nhà bạn lớn hơn thì tăng lượng nước lên nhé. Nước muối sinh lý vừa để bù điện giải vừa trị khàn tiếng
Chúc bé nhà bạn nhanh khỏe :)

garuru

Member
Mèo nhà bạn đã tiêm phòng dịch chưa vậy? Nếu chưa thì bạn nên đưa bé đến bác sĩ ngay đi. Hi vọng bé mau khỏi!

cảm ơn các bác nhưng tình hình hôm nay là ngày thứ 4 Miu chưa ăn uống gì ( em bơm cháo đường cho uống được một ít thì nôn ) em cho nằm ổ ấm thì cứ chạy ra nằm đất mới chết chứ hic , hôm nay em mới mang ra thú y tiêm thuốc và giờ nó vẫn vậy , em lo qua , lần đầu em nuôi mèo.........................

milkygirl6390

Active Member
4 ngày không ăn gì thì còn sức đâu mà chống bệnh nữa bạn :( bình thường mèo bỏ hơn hơn 1 ngày mình đã phải cho đi BS truyền nước rồi. Mình nghĩ nếu cả 2 con cùng bệnh thì nguy cơ bị bệnh truyền nhiễm là rất cao. :( và khả năng chữa trị khỏi là rất thấp, vì vậy khi nuôi mèo cần tiêm phòng đầy đủ. :( Mong tin của 2 đứa.

bạn ơi một em mèo chịu ăn rồi va cũng khỏe lại rồi chỉ hơi khàn tiếng thôi :p
nhưng...............:( em kia vẫn chưa chịu ăn và vẫn nôn , mình vẫn bơm nước cháo nấu thịt nạc cho em í ăn đến giờ vẫn chưa có dấu hiệu gì khả quan :(
không phải mình cho đi thú y muộn đâu , em í bỏ ăn 1 ngày mình đã ra đấy bác sĩ bảo cho uống thuốc hai ngày song không khỏi mới ra tiêm :((

hathu08

Active Member
Nếu ko bị đi ngoài thì không lo lắm. Bạn giữ ấm cho bé và ra hiệu thuốc mua 1 lọ nước muối sinh lý 500ml thi phải. Ép bé uống 1 ngày 3 lần, mỗi lần khoang 2 thìa cơm. Đó là đối với mèo 2-3 tháng, mèo nhà bạn lớn hơn thì tăng lượng nước lên nhé. Nước muối sinh lý vừa để bù điện giải vừa trị khàn tiếng
Chúc bé nhà bạn nhanh khỏe :)
có phải em đang nói đến cái nước muối natri clorid o,9% không? cái nước muối đấy để rửa vết thương và SÚC HỌNG, ngay cả người cũng súc miệng rồi nhổ đi. Theo như chị biết thì trong đó không có chất bù điện giải.

để bù điện giải thì mua orezol pha theo tỉ lệ, ép mèo uống thêm đường gluco trong trường hợp không ăn được nữa.
đến giờ bạn phải cách li 2 em, và khi mèo bị nôn ra thì phải vệ sinh thật sạch chỗ dịch nôn của mèo, tuyệt đối không để liếm lại. Và giữ ấm cơ thể cho mèo.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
có phải em đang nói đến cái nước muối natri clorid o,9% không? cái nước muối đấy để rửa vết thương và SÚC HỌNG, ngay cả người cũng súc miệng rồi nhổ đi. Theo như chị biết thì trong đó không có chất bù điện giải.

để bù điện giải thì mua orezol pha theo tỉ lệ, ép mèo uống thêm đường gluco trong trường hợp không ăn được nữa.
đến giờ bạn phải cách li 2 em, và khi mèo bị nôn ra thì phải vệ sinh thật sạch chỗ dịch nôn của mèo, tuyệt đối không để liếm lại. Và giữ ấm cơ thể cho mèo.
Chai nước muối sinh lí dùng để rửa vết thuơng kèm cả bù điện giải ý chị. Cái đó bố mẹ em vẫn dùng để bù điện giải cho bệnh nhân mà chị. Nước đó có vị gần giống Orezol nhưng sẽ an toàn hơn là orezol pha sai tỉ lệ.