• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp Husky nhà mình với!

ahsa

hi hi hôm nay bé sẽ đc về nhà các bác a.....thank các bác nhiều nhé ^^

ahsa

anh nam bảo nó bị giun và thay đổi thời tiết nên bị như vậy......h pé lại quậy tưng bừng rồi.nhưng sao mà cún nhà mình đi ngoài phân vẫn sền sệt như cám pha vs nước ý....

QuanVu

Member
bạn cứ bình tĩnh theo dõi biểu hiện của em nó . nếu ko nôn mửa , ko đi ngoài , ko chảy nước mũi hoặc đại loại những biểu hiện khác thì cứ bình tĩnh . có thể do cún mới về . chưa quen hoặc do thức ăn chút xíu . nếu có bất kì biểu hiện jk thì bạn cứ update lên để anh em giúp đỡ
chúc cún mau khỏe ....:)

ahsa

huhu mang về đc 3 ngày bé ăn nhiều lắm nhưng vẫn bị sống phân sáng nay bé nôn ra 2 bãi thức ăn.hu hu ko biết bị làm sao nữa.

pheupheu

Member
huhu mang về đc 3 ngày bé ăn nhiều lắm nhưng vẫn bị sống phân sáng nay bé nôn ra 2 bãi thức ăn.hu hu ko biết bị làm sao nữa.
cho ăn ít thôi ông ơi...chó chưa vỡ bọng cứt đâu cho ăn nhiều là đi đấy...con mình mới bị đi ỉa xong,cho uống besiptol giờ đỡ rồi kiki vui quá..lại ngịch như quỷ

Tha Thứ

Member
Bé nhà ấy ở nhà mình nghịch ngợm ăn khỏe trở lại mình cũng chỉ cho bé ăn mỗi bữa nửa bát con cơm thui, ở nhà mình bé đi phân đẹp mà, chắc do thay đổi thức ăn thôi b ơi, b cho bé ăn nấu kĩ chút nhé :)

lamsully

Member
Mình nghĩ do ăn trứng vịt lộn bị đầy bụng quá nên bé bỏ ăn bạn ạ . bạn cho ăn mấy quả thế

pheupheu

Member
theo mình bạn cứ cho ăn thịt nạc thăn hoặc ruốc..ok đảm bảo ksao hết..nhớ thêm rau củ quả nhé.

ahsa

chả hiểu sao bé husky nhà mình bụng dạ kém quá. đi ị thì phân nát thỉnh thoảng ăn lại nôn ra. còn lại tất cả đều bt mũi dãi tốt ko sốt. mang đi bác sĩ khám thì bác sĩ bảo ko sao do chế độ ăn và do thay đổi thời tiết thui. buổi sáng mình cho ăn hạt khô của cún trưa và tối thì ăn cơm trộn vs cổ gà đầu gà....bác sĩ khuyên mình nên đổi chế độ ăn cho cún...mình nên đổi cho cún ăn gì vào giai đoạn này nhỉ :(

nếu giờ bé ăn được hạt khô thì bạn cứ cho bé ăn, nhưng trước khi ăn thì nhớ ngâm nước nóng, trong thức ăn hạt cũng có đủ chất dinh dưỡng cho bé rồi, nếu muốn dinh dưỡng nữa thì ngâm với sữa bột cho trẻ con. Cho ăn ít nhưng ăn nhiều bữa, 1 ngày tầm 4 bữa thì 3 bữa ăn hạt 1 bữa ăn cơm, rồi dần dần tăng số lần bữa cơm giảm bữa hạt đi, hoặc nếu không thì cơm của bé nên có nước như kiểu mình ăn cơm chan canh vậy. Mình đang áp dụng như thế với em Phú Quốc đẻ ngày 12/10 của mình.

pheupheu

Member
hạt khô thi thoảng cho ân gói 1kg đóng lẻ cũng bị đau bụng đấy...mình vừa bị xong...

LongCjn

Member
Theo kinh nghiệm non kém của mình thì không nên cho ăn hạt và cơm cùng ngày khi hệ tiêu hoá của chó chưa hoàn thiện.
Lý do:
Đối với thức ăn khô dạng hạt cún sẽ tiêu hoá chậm hơn so với thức ăn chế biến, nên khi hệ tiêu hoá của cún kém sẽ dẫn tới rối loạn tiêu hoá. Bạn có thể cho ăn hạt nguyên ngày không sao cả. Bạn ngâm với sữa cũng được nhưng nói thật muốn ngâm mềm thì khá là lâu mà sữa để lâu dễ hư hỏng, đơn giản là sữa tươi không có chất bảo quản. Bạn có thể cho bé ăn hạt xong cho uống sữa.
Giun sán cũng là một trong lý do khiến phân cún nhão, bên cạnh đó là do hệ tiêu hoá thiếu ổn định, bạn có thể cho bé uống men vi sinh của trẻ em, vừa kích thích hệ tiêu hoá hấp thụ thực ăn vừa đảm bảo dinh dưỡng.

Theo kinh nghiệm non kém của mình thì không nên cho ăn hạt và cơm cùng ngày khi hệ tiêu hoá của chó chưa hoàn thiện.
Lý do:
Đối với thức ăn khô dạng hạt cún sẽ tiêu hoá chậm hơn so với thức ăn chế biến, nên khi hệ tiêu hoá của cún kém sẽ dẫn tới rối loạn tiêu hoá. Bạn có thể cho ăn hạt nguyên ngày không sao cả. Bạn ngâm với sữa cũng được nhưng nói thật muốn ngâm mềm thì khá là lâu mà sữa để lâu dễ hư hỏng, đơn giản là sữa tươi không có chất bảo quản. Bạn có thể cho bé ăn hạt xong cho uống sữa.
Giun sán cũng là một trong lý do khiến phân cún nhão, bên cạnh đó là do hệ tiêu hoá thiếu ổn định, bạn có thể cho bé uống men vi sinh của trẻ em, vừa kích thích hệ tiêu hoá hấp thụ thực ăn vừa đảm bảo dinh dưỡng.
chắc tại em nuôi PQ bụng dạ nó khỏe với già tháng hơn nên nó không có vấn đề gì, chứ em vẫn áp dụng như thế và trộm vía, em nó khỏe re. Còn về sữa thì nên là sữa bột cho trẻ em chứ k phải sữa tươi, vì sữa tươi có chất mà chó không tiêu hóa được, rất hại, khi ngâm thì nên pha sữa nóng, như thế nhanh mềm hạt hơn, hạt mềm thì sữa cũng đã nguội. còn tách làm 2 bữa riêng cũng được, tùy bạn chủ thớt thấy thế nào là hợp lí.

LongCjn

Member
PQ thì quá khoẻ luôn ý. Còn mấy cái dòng Alas và Husky này nói thật là có nhiều bé có hệ tiêu hoá rất phức tạp. Nên đôi khi chậm lớn hoặc còi cọc mặc dù ăn đủ chất là chuyện bình thường. haizzz

ahsa

cún nhà em mắc bệnh parvo rồi các bác ạ. :(( anh nam đang tận tình cứu chữa cho bé. cầu trời cho bé qua đc. Đếm từng ngày 1 hu hu . hôm nay là ngày đầu tiên......

ahsa

em cũng đã cố gắng hết sức để cứu bé rồi.Qua hay ko phụ thuộc vào e nó thôi. :( Zig ới cố nhên....

theghost

Member
Đêm qua zig đã đi ra phân lỏng như nước + máu rồi... cố lên con điên zig