• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với......

Thưa các bác lần này em lại phải nhờ đến các bác nuôi PQ.con cún của em không phải là phú quốc nhưng bố mẹ nó lai PQ đến nó mất xoáy.cún nhà em được gần 9 tháng rồi nhưng không hiểu sao lại có mấy cái nút nhỏ khi làm nó vỡ ra thì có mủ trắng va máu cá.dạo này nó nổi lên nhiều quá.các bác xem có cách nào để chữa trị cho nó không? chủ cũ của nó bảo em tiêu một mũi thuốc phòng ký sinh trùng nhưng vẫn không khỏi.rất mong các bác giúp em.chứ để lâu nó sẽ làm hỏng con chó mất:(:(:(:(:(:(dùng không phải là PQ nhưng e vẫn yêu quý nó va muốn chữa bệnh cho nó.em cảm ơn các bác
Gửi các bác hình ảnh em chụp

tran van hoan

Active Member
Bạn dùng nước chè xanh đun đặc để tắm cho nó , sau đó bạn ra lò đúc mua rượu loại 20 nghìn 1 lít lau lại toàn bộ người nó , chỗ nào bị nhiều nhất thì hàng ngày lau từ 4-5 lần / ngày . nhớ trước khi lau lại bằng rượu thì hãy để cho bộ lông đã khô khi tắm bằng nước chè . còn nếu tốt nhất chỗ bị nốt đỏ đó bạn lau bằng quả chanh để chỗ đó mềm ra rồi lau lại bằng rượu . bệnh này nếu không chữa ngay nó sẽ rụng lông đến lúc đó người nó trông như con sâu róm đấy .

trước đây có 1 con chó con lông như sâu róm nhưng chỉ chữa đúng 1 tuần là lại mọc lông mượt như bình thường . nhưng triệu chứng của những con mình đã chữa khỏi hoàn toàn là có những nốt đỏ sau đó bong vảy , và từ chỗ đó lông sẽ bị rụng trơ da . bạn thử áp dụng sau 1 tuần , nếu khỏi hoàn toàn thì up lên cho mọi người cùng tham khảo nhé .

Em cảm ơn a hoan.nhưng e ở thanh hóa mà.nốt này em không thấy đỏ nhưng mà nó có hiện tượng có mũi trắng.nhưng em cứ dùng cách này chữa cho nó.nhưng cho em hỏi ngày nào cũng tắm à a.quả chanh thì dùng nươc hay dùng vỏ.mà rượu ở quê em nặng lắm 35 đến 40 đô có dùng được không a?

tran van hoan

Active Member
Rượu nặng như em nói không sao hết , đợt trước anh toàn dùng vodka loại chai to cho nặng luôn . chanh thì em cắt đôi ra để lau em ạ .

em có thể kết hợp thêm liều thuốc này của ông anh của anh nữa nhé nếu như không khỏi kháng sinh 10 ngày liên tiếp , hai đợt cách nhau 6 hay 6 ngày . Liều lượng nhân đôi so vơí cân lượng của ngươì . kèm vơí thuốc nhỏ Adventid ba kỳ liên tiếp , mỗi kỳ 5 ngày cách nhau . Kiếm thêm tắm các thứ nước lá (xả , đu đủ , muồng , chè v.v..; )

Chúc cún của em mau khỏi bệnh

em lâp topic này từ lâu rồi.hôm nay e vừa chữa bệnh xong cho con cún của e.vì con cún của e được ông chú ở quê nuôi.còn e thì đang ở hải phòng.e cũng nó cách chữa như a hoan nhưng ơ quê mọi người rất bận và tình cảm dành cho cún không đc như a e mình yêu quý chúng.em xin đưa ra cách chữa của ông chú e.la hàng ngày cho tắm bằng nước biển. một tuần thì các nút này bị mất.cũng chẳng biết có khỏi hẳn được không nữa?e xin cảm ơn a hoan đã chỉ.e còn làm phiền a nhiều nữa hihi