• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với mèo nhà em bị tiêu chảy

Rinluv

Member
mèo nhà em bị tiêu chảy đi ngoài ra phân lỏng màu vàng tươi, dạo này toàn cho ăn thịt trộn vs cơm, hôm nay thì cho ăn ruốc....người nó mềm oặt, đi siêu vẹo, nãy nó đi ngoài với ăn cơm ngã cả vào chậu và bát cơm, cứ cắm đầu ngã ngửa vào ý :( không biết là bị sao nữa, em đã cho nó uống men tiêu hóa nhưng không có tác dụng gì, còn hôm nay mới cho uống 1 ít thuốc medley ( thuốc này em ra cửa hàng thuốc hỏi thì người ta đưa cho loại này) h nó yếu lắm, mọi người giúp em với.

huyenvy

Member
bạn xem lại xem mèo nhà bạn có bị lanh không.mèo bị đi ngoài lâu mới nghiêm trọng thôi. chứ mới bị không yếu như vậy đâu. thời tiết lạnh như thế này mèo hay ốm lắm đó . giữ ấm cho em nó cẩn thận vào và đua đi khám đi .mong bé mau khỏi bệnh :d

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Tốt nhất là bạn mang em nó đến bác sỹ thú y ngay đi, càng sớm càng tốt, mèo bị đường tiêu hóa rất nguy hiểm đó.

ngudaymuon

Active Member
mèo nhà em bị tiêu chảy đi ngoài ra phân lỏng màu vàng tươi, dạo này toàn cho ăn thịt trộn vs cơm, hôm nay thì cho ăn ruốc....người nó mềm oặt, đi siêu vẹo, nãy nó đi ngoài với ăn cơm ngã cả vào chậu và bát cơm, cứ cắm đầu ngã ngửa vào ý :( không biết là bị sao nữa, em đã cho nó uống men tiêu hóa nhưng không có tác dụng gì, còn hôm nay mới cho uống 1 ít thuốc medley ( thuốc này em ra cửa hàng thuốc hỏi thì người ta đưa cho loại này) h nó yếu lắm, mọi người giúp em với.
Trước tiên bạn mua orezol về pha theo đúng tỉ lệ ghi trên gói và cho bé uống. Nếu không mua đường gluco về pha nhạt nhạt để bổ sung đường cho bé. Do bé bị tiêu chảy dài ngày nên mất nước, yếu, bé không đủ sức đứng nưã nên mới ngã. Bạn ngừng ngay việc cho ăn cơm, chỉ mua thịt nạc thăn không hấp cho bé ăn thôi. Trong cơm có rất nhiều chất không có lợi cho đường tiêu hóa, bé đang bị tiêu chảy mà bạn vẫn cho ăn cơm.
Sau khi bố sung nước và đường vào cơ thể, bạn nên gọi bác sĩ đến truyền nước cho bé đi, mèo khi bị tiêu chảy quá nặng rồi không có cahcs nào tốt hơn là đến gặp bác sĩ để truyền nước. BẠn nên làm luôn trước khi quá muộn.
Mong bé mau khỏi.

phenmaleat

Active Member
truyền nước là cách nhanh nhất để hồi phục đó.bạn nên tới bác sĩ báu vì bác ấy nhiều kinh nghiệm lại nhiệt tình.anh chiền cũng được

Rinluv

Member
em đã gọi bác sĩ cho bé, cám ơn mọi người nha, cám ơn chị ngudaymuon :D

Rinluv

Member
mấy hôm em thấy nó bình thường lại, nhưng đến hôm nay thì nó lại ra phân nát màu vàng tươi, nát lắm ạ, còn đi không kiểm soát được nữa, đang ngủ cũng ị ra được, em phải làm sao bây giờ, tối rồi không đưa nó đến bác sĩ được :((

maianh

Member
Bạn ngừng không cho mèo ăn nữa nhé. Cho nhịn từ giờ đến tối hôm sau luôn, cho bé đi hết phân của ngày hôm trước đi. Thấy bé mệt và đòi ăn cũng phải lờ đi. Đến sáng ngày tiếp theo (ngày kia), bạn cho ăn thật ít (khoảng 2 thìa cf cơm nếu bé hay ăn cơm, hoặc hạt khô). Sau đó tiếp tục theo dõi. Đến tối cho ăn tiếp cũng như trên. Nếu bé khỏi, bạn phải duy trì cho ăn như vậy. Mình nghĩ bé mèo nhà bạn ruột yếu, mà lại ăn nhiều quá, nên mới bị thế. Bạn đã tẩy giun cho bé chưa?