• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

giúp em với lông mèo nhà em bị vón

chicken

Member
Con mèo ba tư nhà em nó đi dạt nhà từ trước tết đến hôm mùng 2/3 nó về, gầy nhơ xương lông bết lại vón thành từng cục ấy, giờ nó béo ra rồi nhưng còn vụ lông em chải suốt ngày mà ko thấy nó tơi ra. Em nghe mấy bác nuôi mèo thì bảo cắt cục vón cho nó nhưng mấy cục vón đấy sát da quá tay 1 tí là cắt thịt con mèo luôn. Ai chuyên gia vụ này hoặc là có chỗ nào mà chăm sóc lông mèo thì chỉ cho em vơi

maikoi

Trước hết bạ phải cắt chỗ lông bết , cố gắg cắt cho khéo nhé. Sau đó theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên ra Big C kiếm lấy lọ sữa tắm dành riêg cho mèo (loại 3 * trở lên là đc ) và tắm thường xuyên cho nó. Như thế sẽ hết bết!

Phu Dung

Moderator
Nếu không mua được sữa tắm mèo, sau khi bạn tắm nó xong thì xả lại cho nó bằng dầu xả tóc của người cũng được. Ở các phòng khám thú y có thể có một loại nước xịt mướt lông (vì mèo không tắm 1 tuần 2, 3 lần được). Xịt nước đó lên lông nó rồi chải ra, vừa mượt lông vừa trơn dễ chải nhưng dù sao thì lông bị bết lại vẫn phải cắt bỏ, không cách gì cứu vãn đâu.

Mình cũng chúc mừng bạn, mèo Batư "dạt vòm" lâu vậy mà còn về nhà được là phúc đức nhà bạn còn đầy đặn lắm đấy.

Vladavia

Member
Con mèo ba tư nhà em nó đi dạt nhà từ trước tết đến hôm mùng 2/3 nó về, gầy nhơ xương lông bết lại vón thành từng cục ấy, giờ nó béo ra rồi nhưng còn vụ lông em chải suốt ngày mà ko thấy nó tơi ra. Em nghe mấy bác nuôi mèo thì bảo cắt cục vón cho nó nhưng mấy cục vón đấy sát da quá tay 1 tí là cắt thịt con mèo luôn. Ai chuyên gia vụ này hoặc là có chỗ nào mà chăm sóc lông mèo thì chỉ cho em vơi
Nếu cắt khó thì cứ cắt dần dần em ạ, đầu tiên phang ngang nửa cục lông, gỡ gỡ chải chải, nếu không được thì phang một nửa tiếp. Kiếm cái kéo sắc vào mà hành sự.

katze

Ngày trước con mèo xù của tớ cũng từng bị lông vón :)
Nếu bạn ngại không dám cắt thì cứ kệ đấy, một thời gian sau lông mới dài ra thì dễ cắt hơn.

Lần đó tớ cắt hết đám rối đi rồi nhưng con xù của tớ có một cục lông bé xíu bị vón ở nách :blusshing:, ko để ý. Một thời gian sau khi lông mới mọc dài ra nó tự rụng đi, bạn cứ yên tâm ;)