• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GIúp em, da, lông chó có vấn đề

Khoa_Satria

Nhà em có nuôi 2 con chó Phú Quốc tới nay đã khoảng 6 tháng tuổi.
Chó nhà em lông sát,xoáy lưng,và da rất dày và nhăn,dày cui à,có thể cầm da ở lưng kéo lên dc :D
Nhưng ko hiểu sao gần đây xuất hiện những đốm nhỏ trên da,và những đốm này ngày càng to và thành những cục u rồi khô cứng lại như ghẻ,bác sĩ bảo là viêm da,nhưng chích cả tuần cũng ko khỏi,và h chó em đã sợ chích rồi,(khi đi chích giảy rất nhiều và ko thể chích,với lại khi chích xong cũng ko đỡ gì hết)
Các anh có kinh nhgiệm nuôi chó PHú QUốc thì có thể cho em vài ý kíên hoặc pp chữa trị nào ngoài chích ko?Em xin cám ơn

Chó nhà em lông sát,xoáy lưng,và da rất dày và nhăn,dày cui à,có thể cầm da ở lưng kéo lên dc :D
Nhưng ko hiểu sao gần đây xuất hiện những đốm nhỏ trên da,và những đốm này ngày càng to và thành những cục u rồi khô cứng lại như ghẻ,bác sĩ bảo là viêm da,nhưng chích cả tuần cũng ko khỏi,và h chó em đã sợ chích rồi,(khi đi chích giảy rất nhiều và ko thể chích,với lại khi chích xong cũng ko đỡ gì hết)
Các anh có kinh nhgiệm nuôi chó PHú QUốc thì có thể cho em vài ý kíên hoặc pp chữa trị nào ngoài chích ko?Em xin cám ơn
Có thể chó bạn bị ghẻ rồi đấy ! Bạn ra tiệm thuốc tấy chyuên bán về Thú Y , bạn mua chai dầu tấm chó hiệu Fay 5 sao { có 5 chức năng } về tắm chó thường xuyên đi . Nếu em nó bị nặng quá thì bạn mua thêm lọ thuốc mau xanh dùng để bôi . Chúc cún của bạn chóng khỏi :praying:>:>:D<
Thân ái !

Khoa_Satria

hình em vừa chụp nè,mấy anh xem kĩ rồi hướng dẫn em cách giải quyết nhé :(
Cái Fay thì em bíêt rồi,ngòai ra còn có thuốc nào bôi hỗ trợ mà có tác dụng tốt ko?Cho em xin cái nhãn để mua cho chính xác.
Còn em đọc trên Vietpet có bán thuốc bôi gì của Bayer trị xà mâu gì ấy,em mua bôi cho trường hợp này dc ko?
Cám ơn mấy anh giúp đỡ :)

sổ lãi nó đi bạn và phải chích thuốc nó mới khỏi trong thời gian điều trị tốt nhất nên cho nó ăn thịt heo cho nó đỡ ngứa. chúc thành công
MR HÙNG QUẬN 07

Khoa_Satria

em chích rồi,chích cả tuần mà ko thấy đỡ,chích hòai h con chó sợ rồi :(
Nó giẫy mạnh lắm ko cho chích nữa,nó giẫy kinh lắm,có thuốc nào bôi da ko mấy anh

luoiden

em chích rồi,chích cả tuần mà ko thấy đỡ,chích hòai h con chó sợ rồi :(
Nó giẫy mạnh lắm ko cho chích nữa,nó giẫy kinh lắm,có thuốc nào bôi da ko mấy anh
Em đừng lo , anh thấy đây là trường hợp phổ biến rất thường hay xảy ra của dòng chó có bộ lông sát da.
Nếu chó của em không bị ngứa ngáy nhiều thì có lẽ nó đang thay lông chứ không phải bị viêm da đâu ,tuy vậy em có thể bôi thuốc điều trị viêm da ( có thể dùng Ketomycin, loại thuốc này rẻ tiền mà cũng hiệu quả lắm vì nhiều người sử dụng qua cho chó bị viêm da).
Chích điều trị viêm da, muốn thấy hiệu quả phải mất vài tuần .E có thể tham khảo bên chuyên mục thú y do BS Greenvet phụ trách ,để có kinh nghiệm nuôi và dưỡng bệnh chó .

Khoa_Satria

đúng là nó không ngứa nhưng nhìn thấy chán lắm,ở vùng da giữa khớp chân nổi những hột to và h nó chai lại rồi,trên đuôi cũng có 1 ít,còn trên lưng thì như hình em đã chụp phía trên đó.
Vậy nếu ko viêm da thì em ko cần thíêt phải chích đúng ko anh?Nếu nó thay lông hòan tòan thì những hột đó có lặn đi ko?
ban đầu khi vừa phát hiện nổi những cục ấy thì đã đưa đi chích,chích cả tùân cũng ko đỡ đấy chứ,rồi h nó sợ chích luôn,ko chích dc nữa,với lại chích hòai ko giảm cũng tội nó.:(
Vậy h em mua cái chai anh nói ở các tiệm thú y có ko anh?Hay cái chai thuốc bôi trị xà mâu của Bayer em đọc trên diễn đàn thì có tác dụng tốt cho trường hợp này ko?
Cảm ơn các anh :)!

chó nhà mìnhh trước đây cũng bị như vậy.mình chữa khoảng 3 đến 4 lần là khỏi bạn à.có gì cứ gọi cho mình theo số 01223321777.mình sẽ hướng dẫn cụ thể.

luv_rott

Member
mua lá khoai lang về ngâm nước sôi sau để nguội đi , lấy là chà khắp mình cho cún. khi nào thấy khô và đóng vẩy thì cho tắm nắng thường xuyên , 1 tuần nên xát chanh 1 lần rồi cho phơi nắng thật khô. như vậy chống ve bọ và đỡ hôi

crazyboy13

không biết phải do bạn vệ sinh cho nó không sạch ??? có gì không phải bỏ qua dùm mình nha :blusshing:
chó nhà mình cũng đã bị triệu chứng này do lúc xây nhà nên bỏ bê , thường nằm chỗ ẩm ướt nên rất dễ bệnh , bệnh này gọi là viêm da, điều trị cũng dễ lắm đối với chó thuần Việt thì dễ chứ chó ngoại thì khó khăn hơn , nhưng bạn phải giữ cho em nó sạch sẽ tuyệt đối , bạn canh ngay ngày nắng tốt (mùa này mưa nắng thất thường nên chú ý) ra hiệu thuốc mua bịch dầu gội dầu NIZORAL trị nấm dành cho người giá khoảng 5k tắm cho em nó ,đeo bao tay và chà mạnh khắp những chỗ bị viêm, không dùng bạn chải gây đau đớn cho chó , nếu có "mài" ghẻ thì cũng chà luôn cho bong ra và tránh tiếp xúc với mắt , miệng và tai của chó . sau khi chà sát vậy để yên cho xà phòng ngấm vào da ,không dể chó liếm vào bọt xà phòng, còn nếu chó quậy quá thì dùng rọ mõm rọ lại , làm mọi cách không cho liếm , sau 5 phút xả nước sạch sẽ lau khô chó rồi , cho phơi nắng , cách hai ngày thì tắm một lần , khoảng 1 tuần khi thấy lớp mài khô tự tróc là khỏi .
nhưng quan trọng là bạn nên cho chó ở nơi khô ráo và sạch sẽ tuyệt đối khô ráo ko được ẩm ướt , không tắm vào ngày mưa bệnh sẽ nặng hơn khó chữa , sau khi chữa những vùng da sẽ không mọc lông nhìn mất vẻ đẹp của chó nên cung cấp vitamin và khoáng cho lông phục hồi nhanh và đẹp lại
chúc bạn thành công , chó khỏe mạnh :dancing:

Khoa_Satria

nhà em thì ko có ẩm ướt,chỉ là hơi bụi vì làm bánh mì :D
Mà nó bị nổi hột vậy á,ko ngứa,chỉ là nó nổi sần sần thấy ghê và xấu lắm,chích thuốc cả tùân cũng ko hết nữa,và h ở đuôi nó lại bắt đầu nổi nhiều :(
Vậy h em nên dùng FAY 5 sao hay Nizoral thì tốt hơn,mong các anh giúp đỡ sớm,để em chụp thêm ảnh post lên cho chính xác :D

Mà nó bị nổi hột vậy á,ko ngứa,chỉ là nó nổi sần sần thấy ghê và xấu lắm,chích thuốc cả tùân cũng ko hết nữa,và h ở đuôi nó lại bắt đầu nổi nhiều :(
Vậy h em nên dùng FAY 5 sao hay Nizoral thì tốt hơn,mong các anh giúp đỡ sớm,để em chụp thêm ảnh post lên cho chính xác :D
Em nên dùng Fay 5 sao để tắm cho cún hằng ngày sẽ mau lành, nếu cần em cho cún đi tắm biển và bôi thuốc xanh loại bằng bình xịt nước ở tiệm thuốc tây thú y có bán là ok luôn em ạ .
Chúc cún của em mau khỏi:praying: . Thân ái !

crazyboy13

Chắc bệnh càng ngày càng nặng đây ! viêm da thường lan rất nhanh không chữa nhanh thì lan toàn bộ cơ thể chó nhìn kinh lắm . Fay là loại xà phòng mình thấy chẳng công hiệu gì cả , chỉ khi chó khỏe mạnh, tắm để phòng ngừa thì hay hơn , còn chích ngừa thì chích nhiều quá thì tội con chó thôi , mình khuyên bạn nên làm theo cách của mình thử đi , mình đã thử và chó phục hồi rất nhanh , viêm da thường ướt , tiết mủ bụi bánh mì cũng gây nhiễm trùng , tốt nhất cột chó vào nơi nào ít bụi bột mì và khô ráo nhất
chúc bạn thành công

Khoa_Satria

Em up thêm hình nè,mấy anh coi kĩ dùm em nha,em nuôi 2 con Phú Quốc và tình trạng như nhau hết,con màu đen thì nhẹ hơn con màu vàng :(,nhưng tụi nó ko thấy ngứa ngáy hay gãi gì hết,cả 2 con đều là lông sát da nha các anh,và mới khoảng 6 tháng tuổi :(.
Vậy là em sẽ dùng Fay 5 sao,còn thuốc bôi hỗ trợ cho da nó mau lành thì dùng hiệu nào,mua ở đâu,mấy anh ghi rõ để em cầm ra mua cho chính xác nhé.Em cám ơn rất nhiều :).
Mà những chỗ sần sùi rồi bị chai như trên hình liệu có lành hẳn dc ko,hay là vẫn bị chai chai như vậy :(?

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Bạn Khoa thân mến,

Đã xem qua thắc mắc của bạn. Không phải chích thuốc mổi ngày là khỏi bệnh. Giống như trên người vậy. Rất nhiều vấn đề về da. Không phải cứ dùng thuốc ghẻ hay xà phòng tắm để tắm là khỏi bệnh.
Cần khám và xét nghiệm cụ thể và đềiu trị chính xác. Đem chích lung tung không khỏi mà còn gây stress cho con chó của bạn.

Thân

Khoa_Satria

Chắc bệnh càng ngày càng nặng đây ! viêm da thường lan rất nhanh không chữa nhanh thì lan toàn bộ cơ thể chó nhìn kinh lắm . Fay là loại xà phòng mình thấy chẳng công hiệu gì cả , chỉ khi chó khỏe mạnh, tắm để phòng ngừa thì hay hơn , còn chích ngừa thì chích nhiều quá thì tội con chó thôi , mình khuyên bạn nên làm theo cách của mình thử đi , mình đã thử và chó phục hồi rất nhanh , viêm da thường ướt , tiết mủ bụi bánh mì cũng gây nhiễm trùng , tốt nhất cột chó vào nơi nào ít bụi bột mì và khô ráo nhất
chúc bạn thành công
nó ko có mủ bạn ơi,nó sưng rồi tự khô,ko ngứa,ko mủ gì hết :(,mà bụi bột thì nhà mình chỗ nào cũng có,ko tránh dc :(

huyenmeo

Member
Chó nhà em bị y như vậy này, có người bảo là do nó vẫn còn nhỏ - 3t tuổi, bị giun nhiều. Em cũng chả bít sao, kiếm bác sĩ đâu chả thấy, bôi xanhbetilen rồi, uống thuốc giun rồi, tắm nước chè xanh rồi - vẫn vậy, hic hic!

hhai1510

Bạn ra tiệm thuốc thú y lớn hỏi mua thuốc này về sức xem sao nhé: Sebacil, chai có nước màu xanh của hãng BAYER - Đức, nhớ hỏi kỹ cách sử dụng cũng như liều lượng dùng.

Chúc cún bạn mau bình phục.