• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

giúp em cách nuôi chó Labrador với !!!!!

em mới mua 2 em labrador được 2 tháng. 1 cái 1 đực. em mới nuôi lần đầu nên em không biết phải nuôi như thế nào để cún được mạnh khỏe. giúp em những câu hỏi này với .
1 : Chó được 2 tháng thì nên cho chúng ăn gì ? có nên cho uống sửa Lon (Đặc) không?
2 : Những thức ăn cần thiết và chất dinh dưỡng cần thiết cho cún?
3 : Nơi ở của cún phải làm thể nào?cần chuẩn bị những gì trong nha của cún ?
4 : cách tập luyện cho cún được khỏe mạnh ?
5 : Bao nhiêu tháng là chó đã lớn và cho ăn những gì ?
6 : em có nên cho 2 cún ở chung không ? ( em sợ sau này 2 cún không Lấy nhau )
Giúp em những câu hỏi này với. em mới nuôi nên không biết cách chăm. Em cảm ơn các chú , các bác và các anh , chị nhiều.....

Mình sẽ giúp bạn trả lời 1 vài câu nhé.
Chó được 2 tháng bạn nên cho ăn cơm hơi nhão hoặc cháo. Không cho ăn thức ăn nhiều mỡ, nhiều chất quá dễ gây ra đi ngoài. Không nên cho uống sữa lon đặc, mà chỉ cho uống sữa đành Dutch 123 hoặc Dielac Alpha 123. Chó của mình lúc 2 tháng tuổi đến 4 tháng tuổi. Ngày cho ăn 4 bữa. Sáng ăn com với thịt bò băm nhỏ cà rốt và rau xanh, trưa nhắc lại bữa sáng, 5h chiều ăn lại bữa sáng, 10h tối cho uống sữa và ăn it thức ăn khô. Sau mỗi bữa ăn mình đều cho chó đi ra ngoài đi dạo để hấp thụ thức ăn và về sinh. 1 tháng mình lại cho ăn 1 viên canxi tồng hợp.
Chúc bạn chăm sóc chó tốt.

toysdog

Member
1 : Chó được 2 tháng thì nên cho chúng ăn gì ? An com binh thuong tranh an mo an tanh , nen cho an it thoi , 1 ngay 3 bua . có nên cho uống sửa Lon (Đặc) không? Duoc nhung han che .
2 : Những thức ăn cần thiết và chất dinh dưỡng cần thiết cho cún? Cho an du chat la duoc khong can quan trong qua ! Tuoi ngua rang nen cho gam xuong nhieu .
3 : Nơi ở của cún phải làm thể nào?cần chuẩn bị những gì trong nha của cún ? Sach se thoang mat de don ve sinh , nhung du giu am cho cun !
4 : cách tập luyện cho cún được khỏe mạnh ? Hang ngay cho chay tam 5km ^^
5 : Bao nhiêu tháng là chó đã lớn và cho ăn những gì ? Tam gan 1 nam cho se truong thanh , luc day an uong vo tu !
6 : em có nên cho 2 cún ở chung không ? ( em sợ sau này 2 cún không Lấy nhau ) Khong sao het , nhung 2 cun phai khac bo me , dong huyet de ra con di tat day .
May vietkey hong mod thong cam ^^

em cảm ơn anh Le Quang Thắng và anh Toysdog nhiều. em sẻ áp dụng cách của 2 anh để nuôi cún mạnh khỏe

dragon82

Member
các bác trên nói đều đúng, chỉ trừ khoản tập luyện thì với tầm 2 tháng tuổi, chỉ nên đi dạo và chạy cự ly ngắn vì cơ chưa phát triển, nếu bắt chạy 5km 1/ng thì sẽ lao lực sớm.
Giống lab thì rất phàm ăn, cho bao nhiêu cũng ăn hết, nên tự cân đối lượng thức ăn vừa phải, tránh ăn quá nhiều sẽ béo phì :-ss==> bệnh tật
Lưu ý tránh ăn xương khi chó dưới 4 tháng tuổi, nếu cần chỉ cho ăn sụn hoặc cổ gà

Mình cũng mới đón một em Lab màu đen (1,5 tháng tuổi) về được 8 ngày, ngày đầu tiên về mình cho uống sữa đặc thế là em bị đi ngoài, chữa 3 ngày thì khỏi, nhưng đã ba ngày nay em chỉ ăn được khoảng 2 bát cháo thịt cả ngày (chia làm 4-5 bữa) và chỉ uống nước đường (gluco) thôi, mình sốt ruột quá không biết em ăn thế có ít quá không và phải cho ăn bổ sung gì nhỉ, mong các bạn đóng góp giúp mình với vì đây cũng là lần đầu nuôi chó.

dragon82

Member
lab là giống rất dễ ăn và ăn rất khỏe, bạn cho ăn cháo đến khi nó hết đi ngoài là có thể cho ăn cơm với thịt nạc, do còn bé nên cũng chỉ cần lượng thức ăn vừa phải thôi

Cám ơn dragon, nhưng vẫn sốt ruột lắm, cả ngày hôm qua không tự ăn gì cả, mình phải dùng bơm tiêm cho ăn được lưng bát cháo, ra phòng khám 490 Hoàng Hoa Thám thì chả có bệnh gì, cô bác sĩ cho ăn được 2 nắm thức ăn khô, thế mà về nhà lại không chịu ăn, chỉ chơi thôi, chạy nhắng lên suốt. Không biết có làm sao không nữa.:((

dragon82

Member
nếu nó thích ăn thức ăn khô thì bạn mua cho nó ăn, còn bạn thích thì trộn lẫn thức ăn khô vào cơm + thịt cũng đc
Con lab nhà mình thì ăn còn phải kiềm chế, ko đưa vào bao nhiêu nó cũng ăn, chưa bao giờ thấy chê :-ss, lab nhà mình 4 th

Bây giờ thì cu cậu ăn được rùi :)) nhưng mấy bà nhà mình lại cho ăn hơi nhiều quá, mỗi bữa những một bát đầy cơm, cu cậu ăn hết xong bụng lặc lè, to đùng. Dragon cho mình hỏi đến mấy tháng tuổi thì có thể cho đi dạo được? (cún nhà mình hôm nay được tròn 2 tháng) lịch tiêm phòng mũi 2 care thế nào? (chủ trước tiêm lúc nó được 6 tuần) và tuần trước mình đi tiêm cho nó một mũi vitamin vào lưng, đến bây giờ phát hiện chỗ tiêm bị phồng, tuy không to lắm nhưng có vấn đề gì không và làm thế nào cho hết phồng được?. Thanks.

dragon82

Member
2th là đi dạo được rồi, cho đi gần nhà thôi, dạo khoảng 10p cho quen dần, đến 3th tuổi là có thể cho chạy đoạn ngắn đc, còn như còn nhà mình thì tối nào cũng phải cho chạy khoảng 20p cho khỏe
tiêm vitamin là tiêm gì vậy? muốn chỗ tiêm hết phồng nhanh thì có thể trườm nước ấm hàng ngày, khoảng 2,3 ngày thì nó sẽ nhanh đỡ hơn, sau mũi tiêm vacxin thứ nhất 1 tháng thì phải tiêm nhắc lại, sau đó thi 1 năm tiêm 1 lần

coca

Nhà mình có em Lab cũng gần 2 tháng tuổi.
Nó cũng nghịch nhưng được một lúc lại lăn ra ngủ.
Hôm vừa rồi bạn ý bị bệnh Lapto phải cho đi ở nhà bác sĩ để chữa trị triệt để. :(
Hôm nay sẽ đón bạn ý về.
Đợt đầu mình thấy nó ăn uống điên cuồng nên cứ cho xơi cơm nhiệt tình. Ai dè đâu bác sĩ lại bảo cho ăn cơm tuổi này không tốt, chỉ nên cho ăn cháo.
Liệu như thế thì nó có no đủ không các bác nhỉ?3:-O
Nó còn lười đi chơi lắm, chỉ thích ngồi một chỗ thôi. Làm thế nào để gây hứng thú cho nó đi chơi hả các bác?:-/ Mình sợ là nếu cứ lười thế, nó sẽ béo ú ra thì chết :-??

Chào Dragon, cô Lab nhà mình còn 3 hôm nữa là tròn 3 tháng tuổi, 3 ngày trước thì cu cậu đi lại, ăn uống bình thường, nhưng tối hôm kia tự nhiên cậu đang đứng ăn thì tự nhiên ngồi thụp xuống và không đứng lên được nữa, đến tận sáng hôm sau, vẫn không đứng được, mình sợ quá đem cậu đi khám thì BS bảo cu cậu bị "còi xương thể bụ" (cu cậu nặng 6kg), thiếu khoáng chất. Mình đã mua viên bổ sung canxi cho uống được 2 hôm thì hôm nay đã tự đứng dậy, đi được vài bước rồi, hú vía, nhưng vẫn còn phải theo dõi mấy hôm nữa xem thế nào đã. Theo bạn thì cô Lab nhà mình có sợ bị bệnh nào khác ngoài thiếu khoáng không.

dragon82

Member
Chào Dragon, cô Lab nhà mình còn 3 hôm nữa là tròn 3 tháng tuổi, 3 ngày trước thì cu cậu đi lại, ăn uống bình thường, nhưng tối hôm kia tự nhiên cậu đang đứng ăn thì tự nhiên ngồi thụp xuống và không đứng lên được nữa, đến tận sáng hôm sau, vẫn không đứng được, mình sợ quá đem cậu đi khám thì BS bảo cu cậu bị "còi xương thể bụ" (cu cậu nặng 6kg), thiếu khoáng chất. Mình đã mua viên bổ sung canxi cho uống được 2 hôm thì hôm nay đã tự đứng dậy, đi được vài bước rồi, hú vía, nhưng vẫn còn phải theo dõi mấy hôm nữa xem thế nào đã. Theo bạn thì cô Lab nhà mình có sợ bị bệnh nào khác ngoài thiếu khoáng không.
bé lab nhà bạn rất cần bổ xung dinh dưỡng, đặc biệt là canxi, vì 3 tháng mà chỉ nặng 6kg thì quả thực là bị suy dinh dưỡng, khi cơ thể đang suy dinh dưỡng thì rất cần giữ gìn, hạn chế tắm vì dễ cảm lạnh, mỗi ngày nên cho phơi nắng từ 1 đến 2 tiếng cho tăng khả năng hập thụ canxi.
Bé đã được tiêm phòng 5 bệnh chưa vậy? nếu chưa thì khi bé khỏe hẳn thì cho bé tiêm luôn nhé

tam73

mình cũng mới mang về em Lab mà kg hiểu sao thấy nó hơi kén ăn :-??

toysdog

Member
em mới mua 2 em labrador được 2 tháng. 1 cái 1 đực. em mới nuôi lần đầu nên em không biết phải nuôi như thế nào để cún được mạnh khỏe. giúp em những câu hỏi này với .
1 : Chó được 2 tháng thì nên cho chúng ăn gì ? có nên cho uống sửa Lon (Đặc) không?
2 : Những thức ăn cần thiết và chất dinh dưỡng cần thiết cho cún?
3 : Nơi ở của cún phải làm thể nào?cần chuẩn bị những gì trong nha của cún ?
4 : cách tập luyện cho cún được khỏe mạnh ?
5 : Bao nhiêu tháng là chó đã lớn và cho ăn những gì ?
6 : em có nên cho 2 cún ở chung không ? ( em sợ sau này 2 cún không Lấy nhau )
Giúp em những câu hỏi này với. em mới nuôi nên không biết cách chăm. Em cảm ơn các chú , các bác và các anh , chị nhiều.....
1 : Cho nó ăn cơm như mình thôi không cần quá đặc biệt !! Tránh mỡ , xương quá nhỏ . Không cho uống vì dễ tiêu chảy !!
2 : Xương ống cho nhiều canxi
3 : Sạch thoáng , nhiệt độ đủ ấm . Chuẩn bị nước là đủ .
4 : Hàng ngày cho chạy khoảng 1-2 km , chạy bền thôi , khi đến trưởng thành tầm 5,6 Km ngày .
5 : 9 tháng là lớn , trưởng thành rồi ăn uống vô tư người ănn gì chó ăn lấy !
6 : Thoải mái bạn a !!

bjmbjm21

e vừa mới bắt 1 em lab 1,5 tháng ăn khỏe nhưng đi vs mỗi 1 lần, đi phân bt nhưng ít. liệu có bị sao k các bác?

bi2004

Member
trời ơi sao 3 tháng nặng 6kg mà còi xương thể bụ, mình nghĩ là suy dinh dưỡng chứ nhỉ?

centaurus

Member
Lab dễ nuôi mà, cơ mà đừng tin quá nhiều vào những bài quảng cáo về Lab trên mạng là lab thông minh, lanh lợi và hiền lành .... Nó chỉ đúng 1 phần thôi, tốt nhất nên dạy dỗ nó từ bé cho cẩn thận, không có sau này nhanh chán lắm