• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp con Heo của tớ với :">

Pol

Tớ mới được tặng sinh nhật một em cún. Em mới có một tháng rưỡi tuổi, nặng 1kg2. Tớ đặt tên em í là Heo :"> Tớ cũng chẳng biết em ý giống cún gì :"> tại lần đầu tớ nuôi.
Nó ở nhà tớ được 3 hôm rồi. Nó ăn cơm ít xỉn hà :( cái cô tặng em cún cho tớ thì có đưa luôn món pate của nó cho tớ. Thế mà mỗi bữa tớ trộn 1 muỗng cà phê cơm với pate chan nước canh. Nó liếm láp đc vài ba lần rồi không ăn nữa :( Cho nó uống sữa. Mà sữa tươi nó mới chịu uống chứ k thèm uống sữa đậu nành hay sữa khác. Uống cũng chưa được nửa chén nữa :(
Nó hay cắn. Hơm bữa tớ thấy nó lục kiếm xương ăn. Tớ cho nó ăn vài ba cục sụn thì cu cậu ăn hết ráo. Nhìn em í bé tẹo. ít ăn nên tớ buồn thúi ruột :((

Tớ mới gia nhập forum. Mọi người giúp đỡ tớ với.
1. Với tình trạng ăn uống của em ý tớ phải làm thế nào? Làm sao để em ý khỏi cắn lung tung nữa?
2. Tắm rửa, đi tè làm sao? Em ý được tắm không ạ?
3. Em í thích nằm dưới đất nhất định không chịu nằm trong thùng cactong. Thế có ổn không?
4. Phải chích ngừa những gì cho em í? Bao nhiêu tiền một mũi chích?

Cảm ơn mọi người lắm lắm lắm :x:X:x

mimu210

Member
Bạn ơi!
Bạn cho bé ăn 1 thìa cà phê cơm mà em nó không ăn đúng không? Vậy thì ngày tiếp theo bạn bớt đi một ít, nếu không ăn hết thì lại bớt nữa,... cho đến khi nào em nó ăn được hết thì giữ đúng liều lượng như thế và cho ăn hàng ngày. Em ý không ăn được pate thì bạn mua phổi lợn hay những thứ khoái khẩu của chó ( tra trên mạng nhé ) rồi trộn với cơm là được. Còn việc cắn lung tung thì Heo mới được tháng rưỡi thôi, đang tuổi ngứa răng. Bạn mua cục xương hay đồ chơi cho em gặm thì xong ý mà.
Còn tắm rửa thì Heo mới được tháng rưỡi thôi, chưa tắm cho em làm gì. Bạn chờ đến khoảng 2 tháng tuổi thì mới cho làm quen với nước nhé.
Còn việc nằm dưới đất hay nằm trong thùng các tông thì không liên quan gì đến sức khỏe đâu bạn ạ :)
Về việc chích ngừa thì mình không biết nhiều, hỏi các bạn khác nhé!

anhtuyet

1. Heo còn bé nên em có thể nhai cơm với ít thức ăn rồi nhá cho Heo ăn (Lucky nhà chị lúc còn nhỏ chị cũng tập cho ăn cơm bằng cách ấy). Em tìm 1 con thú bông nhỏ nhỏ màu sặc sỡ cho Heo gặm nhé.
2. Việc đi ị + tè thì tuổi này bé Heo chưa biết đi đúng chỗ đâu, khi bé lớn hơn 1 chút em nên tập cho bé đi ị ở chỗ cố định bằng cách lấy cọng chổi đo bằng đuôi bé rồi để ở chỗ cần ị, khi bé ị ko đúng chỗ em dí mũi bé vào chỗ ấy và đánh đòn, vài lần như thế bé sẽ tự biết.
3. Khoảng 3 tháng hả tắm cho Heo, khi tắm em pha nước âm ấm để bé làm quen nhé.
4. Tùy sở thích của bé mà em cho Heo nằm ngủ đâu cũng được, tránh xa chỗ nhiều gió hay ẩm ướt để bé ko bị cảm.
5. Khi Heo được 3 tháng thì em tiêm ngừa dại và ngừa nhiều loại bệnh khác nữa (cái này nên hỏi thú y).

hoangdinh06

1. Với tình trạng ăn uống của em ý tớ phải làm thế nào? Làm sao để em ý khỏi cắn lung tung nữa?
Cún bạn còn bé, chắc nó còn đang cai sữa nên ăn cơm ít là đúng rùi. Cún rất thích ăn đồ tanh như trứng, thịt, cá...cún nhà mình cho ăn trứng cút lộn trộn với cơm. Đừng cho ăn lục phủ ngũ tạng heo, bò, gà vì dễ bị sán.
Cún con thì nó mọc răng hay cắn, mua cho nó cục xương to mà gặm.
2. Tắm rửa, đi tè làm sao? Em ý được tắm không ạ?
Tắm thì cún hơn 2 tháng mới tắm được.
Muốn cún không tè bậy thì phải bắt quả tang lúc đang tè, ị bậy, oánh vào mông nó rồi chỉ chỗ nó phải đi. Đừng có dí mũi nó vào chỗ vừa bậy mà oánh như thế thì lần sau nó cứ chỗ đó mà bậy.
3. Em í thích nằm dưới đất nhất định không chịu nằm trong thùng cactong. Thế có ổn không?
Trời nóng thì nó không chịu vào thùng là đúng rồi, cứ kệ nó thôi.
4. Phải chích ngừa những gì cho em í? Bao nhiêu tiền một mũi chích?
Cún 1,5 tháng thì bạn nên xổ giun cho nó, mua thuốc exotral (5k/viên) xổ cho nó, định kỳ mỗi tháng 1 lần.
Khi cún đã cứng cáp, tầm 3 tháng thì chích ngừa 5 bệnh (70k/liều-mua tự chích) cho nó, sau 2 tháng thì chích ngừa 7 bệnh (90k/liều) là ok