• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gửi các bạn xin mèo ta

kiny9x

Member
Cách đây 1 thời gian, có 1 topic nói về vấn đề để là cho tặng mèo mà lấy vía cao. Mình rất đồng tình với ý kiến rằng đã ghi cho tặng thì vía cũng nên vừa phải.
Tuy nhiên, dạo gần đây, mình thấy, nhiều bạn có mèo cần tìm chủ đã hạn chế đăng kiểu cho tặng mà chỉ ghi là tìm nhà mới. Vậy còn có lẽ gì mà vẫn có những bạn vào bắt bẻ tiền vía của chủ topic?
Trước dù mình khá bất bình nhưng do nghĩ rằng có thể vía đó cao hơn ở ngoài nên bị các bạn nói. Nhưng từ ngày bé mèo nhà mình bị mất, mình thường xuyên đi các phiên chợ : Mơ, Bưởi, Hà Đông và các cửa hàng chó mèo mới biết rằng giá mèo ta ở đây hoàn toàn không như mình tưởng. Các bé mèo ta ở chợ thường có giá từ 100k - 150k. Đã vậy rận thì vô kể, hàng xóm nhà mình mới mua 1 bé còn nôn ra giun sán cơ.
Nhà mình không nuôi mèo ta lâu rồi nên cũng chẳng có ý định bênh ai cả, mình chỉ thấy tội các bé mèo bị các bạn dìm giá quá mức.Ai cũng biết tiền vía không chứng minh được tình yêu mèo của các bạn, nhưng cách các bạn dìm giá 1 bé mèo sẽ nói lên tất cả.
Nếu thấy vía quá cao, các bạn có thể mặc kệ k quan tâm, tốt bụng thì up hộ, đâu có gì khó khăn chứ. Đừng tạo cơ hội cho những kẻ xấu lợi dụng để dìm giá mèo mua đi bán lại hoặc xấu xa hơn.
Thân:)

mình cũng nghĩ như ban ,mình cũng xin chia sẻ vì mình cũng từng nhiều lần lên diễn đàn để tìm chủ cho các bé mèo con ,tiền vía với mình không quan trọng vì mình ko bao jo động đến số tiền đó mà dùng để hộ trợ chủ mèo mới cho mèo con đi tiêm phòng ,hoặc triệt sản ,nhưng tiền vía cũng là cách để đánh giá sự quan tâm của người có ý định nhận nuôi mèo ,có những bạn nhận nuôi mèo chê tiền vía cao ,mình đã hỏi thẳng rằng bạn chỉ muốn bỏ ra 20k để nhận nuôi 1 bé mèo vậy có dám bỏ ra 250k cho mèo đi tiêm phòng ko ,rồi lúc bé ốm có thể cho bé đi bs thú y ko..với những bạn khác mình ko dám nói nhưng giao mèo con cho nhưng người lạ mình rất lo lắng thì liệu tiền vía có quan trọng ko

kingstyle

Minh` cung wan diem voi ban , minh dang can tim mot pe' meo de thuong de nuoi , nhung tien bac khong bang tinh thuong dong vat dau.

Mèo lai Heo

Hi bạn, mình thấy các bạn nói đúng quá! Bây giờ các em mèo tây thì giá triệu nọ triệu kia, nào là ăn bơ ăn sữa ăn thức ăn riêng còn có cát mà đi vs. Các em mèo ta chẳng may vì k đc xinh như thế mà bị trả giá vài chục...còn bị nói này nói nọ. Tóm lại ko có tình yêu mèo thì thôi khỏi vào nói lằng nhằng mất thời gian. Theo mình dù là mèo ta nhưng cứ để vía các em kha khá 1 chút, điều ấy cũng giúp chúng ta biết ai là người sẵn sàng nuôi các em và chăm sóc cho các em lúc ốm đau bệnh tật.
1 em mèo cũng là 1 mạng sống, nó chỉ biết dựa vào người chủ, sướng khổ là do chủ. Thế nên đừng ai trả giá cho 1 mạng sống khi người đăng topic đã để tiền vía hợp lý :)

ta vs chả tây đều là mèo %-(

nhiều bạn cũng hơi kì, thiệc ra thanh niên ra đường bỏ mấy trăm hội họp bạn bè ăn 1 bữa vèo cái là hết
mà bỏ ra mấy chục về mua một cái thú vui tinh thần dài lâu thì lại hơi khó khăn ^^
Thật ra nếu để lãi lời thì chả dc đồng nào đâu, cả năm may ra mèo đẻ dc 2 lứa, chả đủ tiền mua sữa mua cá chăm chúng nó ^^
mình cũng là thanh niên mình thông cảm thôi vui là chính, nhưng mà mình thấy như các bà các mẹ xót lắm, suốt ngày kêu là bà chăm nó mãi, bao nhiêu cá sữa của bà cho mèo ăn.