• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gởi các bạn đang có dự định lập topic xin mèo!

hathu08

Active Member
tớ thì thấy xin mèo chả có gì là xấu, Mèo tây hay mèo ta cũng đều OK.
Như trường hợp của tớ, không phải ko có tiền để mua. Tớ cũng là dân đi làm, chứ chẳng phải sinh viên, đã từng nuôi chó, cũng tốn bộn tiền: mua sữa em bé cho nó uống mỗi ngày+ trứng+ thịt bò+ gan heo+ thuốc mem bệnh viện... dù nó cũng chỉ là chó ta lai 1 chút cũng tốn bộn tiền chứ chẳng ít. (con chó này tớ cũng xin)

Hiện giờ tớ đang rất thích nuôi mèo. Nhưng vấn đề là tớ không được phép bỏ tiền ra mua mèo. Có thể mọi người coi là kiêng kị gì cũng được. Tui sẵn sàn xin 1 con, và tặng lại đồ ăn cho mèo trong vòng 1 năm cho người chủ cũ thì không vấn đề gì hết. Do đó, hiện giờ tớ cũng đang rất cân nhắc nên chọn giữa "xin" hay "mua".

Ngay cả những bài post đăng trong mục mua bán, nhưng chủ chỉ nói không có thời gian chăm thì tớ vẫn vào comment là nếu được thì cho tớ xin. Tớ không thích đưa tiền, lí do những con chó mèo như thế không phải là cái có thể mua bán. Tớ nghĩ quan trọng là trao cho người có thể chăm sóc chúng thôi. Sinh ra đời làm kiếp "con chó", "con mèo" thì đã là tội lỗi lắm rồi.

anyway thì đây chỉ là ý kiến tớ thôi. cuối cùng thì ai thích xin cứ xin, cho được thì cho. Không thì thôi.
Mình rất thích cách suy nghĩ của bạn, rất hợp mình và theo mình thấy là suy nghĩ của 1 người có trách nhiệm với pets và cũng rất cân nhắc khi nuôi Pets. Mình không gửi tin nhắn inbox cho bạn được, mình đang phân vân chuyện tìm nhà mới cho Mẫn Mẫn nhà mình. bạn có thể chủ động liên lạc lại với mình không?

Mình có đọc hết cmt của các bạn trong topic này, thật ra lúc đầu cũng chỉ định đọc thôi, nhưng thấy nhiều cmt có vẻ bức xúc nên mình xin phép cmt:
Thật ra mình cũng có xin mèo rồi, nhưng ko lập topic, chỉ thấy ai lập topic cho thì thử vào xin thôi. Có 1 lần chót nhắn tin khi chủ topic cho mèo lâu rồi, nên lần sau rút kinh nghiệm, vào topic là vào trang cuối đọc xem có còn ko, rồi lại về trang đầu đọc xem yêu cầu chủ topic như thế nào.
Rồi có mấy lần xin nhưng ko đc nên là đợi đến tháng lương rồi mua 1 em, mua xong em í là cả tháng phải tiết kiệm ^^.
Nói chung mình cũng từng đi xin mèo, mỗi lần xin mình cũng đọc hết cmt của các bạn đi xin nên mình thực sự thấy bài viết của chủ topic này rất đúng, cái đúng ở đây là mình nói với những ng đi xin mèo nhưng có những thái độ, nhưng biểu hiện như chủ topic nói. Còn những ng ko như vậy thì chắc chắn là ko liên quan, cũng ko ai có quyền nói rồi.
Các bạn cũng nên đọc kỹ những gì chủ topic nói rồi hãy cmt, chứ đừng nói những lời quá đáng đến như vậy, bạn ấy thấy bất bình nên nói, chứ đâu ai rảnh rỗi để lập topic rồi để mọi ng ko hài lòng rồi vào ném đá, ném gạch đâu.
Mình chỉ có góp ý vậy, có gì ko phải mọi ng bỏ qua nhé!

Bao Linh 85

Member
Mình thì Like cực mạnh topic này!!!!!!!!

Nói về bản thân 1 chút,từ nhỏ tới lớn, tính mình rất ngại mở miệng ra xin xỏ ai,cho dù là đv ng nhà lun. Cho dù có thík cái đó lắm, có thèm món đó lắm, hay mún có lắm nhg mình vẫn k thể nào mở miệng ra xin. nhưng rồi mình sẽ để dành tiền mua, khi có đc mình rất vui và trân trọng món đó!

Mượn bản thân để nói về topic này!
Về cá nhân mình cho là nếu đã k có tiền đi mua 1em mèo thì k thể nào có khả năng để nui mèo và chăm sóc nó tốt đc
Nếu bạn mún nui mèo tây,trc hết mình phải có tiền để mua mèo,và các vật dụng cần thiết cho con nó.nếu thík quá mà k có tiền mua mèo thì bạn hãy để dành tiền mua.Vì mèo tây mắc mà, để dành 1 tuần....2 tuần....1 tháng....2 tháng.....thậm chí hơn nữa nhg với cái ý chí phải có 1 em mèo tây thì thế nào mình cg phải để dành đc đủ số tiền để mua chứ. Đó là sự chân thành với quyết tâm của mình đó.

Vậy mà hàng ngày có nhan nhản nhg bạn vô topic tặng mèo,nói thík mèo lắm,yêu mèo lắm,mún có mèo lắm, rồi....quăng cho chủ topic cái sđt để ng tặng mèo gọi lại cho mình nữa mới đau chứ! Vậy thì sự chân thành ở đâu? Để 1 ng chủ có thể yên tâm tặng mèo cho bạn???

Quay trở lại phần ở trên, trải qua 1 thgian dài cố gắng tík cóp, cuối cùng bạn cg đủ tiền mua 1 con mèo tây,và khi rước dc con nó về có phải là niềm vui đc nhân lên gấp bội k, và khi nhìn bé mèo đó sẽ nhắc cho bạn nhớ 1 kỉ niệm đẹp k bjo quên
Vì mún có đc bé bạn đã phải hi sinh,tík cóp ntn mới mua đc bé, từ đó bản thân bạn sẽ bít quý trọng bé mèo gấp bội, nâng niu và yêu thương nó như 1 báu vật vì bé mèo đó đv bạn không chỉ có giá trị về mặt vật chất mà qtrong hơn hết đó còn là giá trị tinh thần của sự chân thành và kiên trì thực hiện ước mơ của bạn

Để rồi lỡ có 1 ngày xấu trời nào đó, bạn k thể típ tục nui bé,bạn sẽ cố gắng tìm đc 1 ngôi nhà mới thật tốt cho bé đc sướng tấm thân. Chứ nếu mà với bạn bé k có 1 chút giá trị nào cả ( vì của "chùa" mà ) thì khi k mún nui nữa bé sẽ là 1 gánh nặng, mún vứt đi đâu thì vứt, còn nếu bít bé có giá trị bạn sẽ bán tống bán tháo cho bất kì ng nào đó cho rảnh nợ.

Nhg lời này mình mún gửi đến các bạn "đã xin xôi còn xin xôi gấc" từ lâu rùi, hôm đó mình ngồi đánh tới gần 2h sáng cho đã rùi gửi k đc,vì lúc đó topic này bị chặn,nay hên quá,lại đc gửi nên mình có đôi lời mún nói với các bạn ấy

Vì cứ dạo qua vài topic tặng mèo mình rất chướng mắt với nhg cmt để lại sđt thiếu sụ chân thành,ngta đã tặng sao k gọi thẳng,phàm cái gì mình mún là phải làm lìn chứ

Còn có các topic của các tổ chức nhân đạo nui các bé mèo bị bỏ rơi thì k thấy ai quan tâm tới nhg mảnh đời bất hạnh đó,mà k đem bé về cưu mang,lại làm cái topic mún xin mèo, yêu cầu mèo trắng toàn thân, mèo đen mun,mèo mướp,thậm chí mèo xù,lông dài....pla....pla....pla....thík quá như vậy sao k đi mua,k mún mua thì bỏ sức ra mà tới nhg tổ chức cứu mèo nhân đạo đó mà xem có con nào như ước nguyện k

Rõ đời!!

jennypear

tớ thì thấy xin mèo chả có gì là xấu, Mèo tây hay mèo ta cũng đều OK.
Như trường hợp của tớ, không phải ko có tiền để mua. Tớ cũng là dân đi làm, chứ chẳng phải sinh viên, đã từng nuôi chó, cũng tốn bộn tiền: mua sữa em bé cho nó uống mỗi ngày+ trứng+ thịt bò+ gan heo+ thuốc mem bệnh viện... dù nó cũng chỉ là chó ta lai 1 chút cũng tốn bộn tiền chứ chẳng ít. (con chó này tớ cũng xin)

Hiện giờ tớ đang rất thích nuôi mèo. Nhưng vấn đề là tớ không được phép bỏ tiền ra mua mèo. Có thể mọi người coi là kiêng kị gì cũng được. Tui sẵn sàn xin 1 con, và tặng lại đồ ăn cho mèo trong vòng 1 năm cho người chủ cũ thì không vấn đề gì hết. Do đó, hiện giờ tớ cũng đang rất cân nhắc nên chọn giữa "xin" hay "mua".

Ngay cả những bài post đăng trong mục mua bán, nhưng chủ chỉ nói không có thời gian chăm thì tớ vẫn vào comment là nếu được thì cho tớ xin. Tớ không thích đưa tiền, lí do những con chó mèo như thế không phải là cái có thể mua bán. Tớ nghĩ quan trọng là trao cho người có thể chăm sóc chúng thôi. Sinh ra đời làm kiếp "con chó", "con mèo" thì đã là tội lỗi lắm rồi.

anyway thì đây chỉ là ý kiến tớ thôi. cuối cùng thì ai thích xin cứ xin, cho được thì cho. Không thì thôi.
Nhà chị ở đâu? Cho e gửi gắm em Mean :))
Tớ thấy chủ top nói chuẩn :)))

linhlady

Member
Quanh đi quẩn lại trong cái topic này, mình cũng chia sẻ 1 vài điều.

Cái lúc mà đi xin mèo hay cho mèo ấy, kể cả ta hay tây j họ cũng muốn tìm ng chủ thật lòng yêu thương. ko phải YÊU mà là YÊU THƯƠNG. Nói tiền bạc ko thành vấn đề nhưng nó rất quan trọng. bất kể bạn cho mèo ăn cơm cá hay canin, gel dinh dưỡng đắt tiền. 1 tháng bạn vẫn phải bỏ 1 khoản cho mèo mỗi tháng.

Nhà mình ăn uống tiết kiệm, nhưng mà đứa nào cũng có tiền sử đi ngoài: đứa thì ăn cơm đi ngoài, đứa thì uống sữa đi ngoài nên chúng nó ăn toàn canin và đồ ăn phụ gà,cá,phô mai.tiền ăn ị mỗi đứa chắc cũng ko thể thấp hơn dc 500k, vì bụng dạ nó thế thì biết làm sao?? Rồi chuyện đi bác sĩ, mèo nhà mình chẳng hay ốm vặt, thỉnh thoảng đi lỏng tí thì chả tính, đùng 1 cái tháng này:thằng dở hơi nó bị viêm tai, mình đi chưa trị cho nó hết 900k, đùng 1 cái con mèo mẹ bị nhiệt miệng cũng 800k tiền điều trị 3 hôm.Thế nếu các bạn ko có điều kiện thì đi vay?? liệu ngta có cho vay mãi ko?mà vay thì cũng phải trả nữa.Mình ko nói ý là mình có điều kiện, ý mình ở đây là đó là khoản tiền ko mong muốn, ai cũng ko muốn con mình bị ốm, nhưng tự dưng nó vậy thì chẳng nhẽ để kệ hay đuổi nó ra ngoài dg ko quan tâm?

Mình cũng muốn nói đến sự chân thành,nếu bạn thực sự muốn xin mèo nhà người khác, hay cho họ thấy bạn nhiệt tình ntn,bạn yêu thương mèo ra sao.Nếu cứ nói rằng "mình yêu mèo lắm", " mình sẽ chăm mèo cẩn thận" ...nhưng lại sự nhiệt tình chỉ đến mức cmt trên topic tặng mèo thì chỉ là anh hùng bàn phím mà thôi.. Nên khi vào topic tặng mèo , mình thấy có những cmt dạng như " e mèo đã có chủ chưa? với mình muốn nuôi e mèo nhà bạn,...." nhìn mà bực mình. Nếu nhiệt tình thì ngại j 1 cuộc gọi điện, nói chuyện với chủ mèo, đến nhà ngta chơi, cần thiết thì để ng ta đến nhà bạn xem. với những ng nhiệt tình như thế thì dc tặng 1 con mèo là chuyện bt.

Con chỉ hỏi xin chơi ko thì khác gì như lúc bạn ko cho mèo ăn đầy đủ mà muốn mèo xinh, mèo khỏe,mèo béo...như thế ng ta gọi là " mắt mở còn mơ"

dungtrinh

Member
linhlady >:D< quá chuẩn, ghét nhất là những thành phần bạn ơi bé có ai nuôi chưa bạn ơi bé được nhận chưa cho mình nhé mình hưa sẽ iu thương chăm sóc tốt ... sẽ tốt thế nào chưa biết nhưng cái số đt chủ topic đang to lù lù đấy mà k dám gọi 1 cuộc để hỏi tình hình hoặc sợ tốn tiền wa thì mes cung được mà phải lên đây để tin xin tha thiết vô cùng, cung hơi thắc mắc tiền phone còn tiếc thì nhận về sau này lỡ các bé đau yếu bệnh tật gì có chịu bỏ tiền ra mà chữa bệnh k nhỉ???

dungtrinh

Member
à còn 1 vấn đề nữa là bên mình toàn nhặt các bé bị bỏ rơi về chăm và đăng tin tìm chủ. có nhiều bạn rất dễ thương thấy các bé gầy gò ốm yếu có khi còn đang tiêu chảy hay đau mắt vẫn đòi ôm về kêu tội các bé thế này chắc k ai thèm xin thôi để em nhận đem về chăm riêng sẽ chu đáo hơn còn mấy anh chị đỡ vất vả phần em nó để cham mấy bé khác nữa :)( đang tiếc là ng như vậy k nhiều) còn thế này thì nhiều nè, bạn ơi cho mình nhận bé này nha bé kia nha, ủa bé còn hơi yếu hả bạn bé bị tiêu chảy hả bạn, nếu chữa bệnh cho khỏe thì mất chừng mấy ngày? ôi tội bé wa thương bé wa vậy bạn cố chăm sóc bé cho khỏe hẳn rồi gọi lại mình nhé :D ( hết hồn với tình thương của bạn í ) còn k thì bạn ơi có mèo nào lông đen tuyền hay trắng tinh k mà phải mắt xanh nhé, lông hơi xù càng tốt :)), còn có bạn thì mèo khỏe k bạn cứng cáp chưa bạn phải khỏe, sạch, đẹp lanh lợi, ăn cơm tốt nhé thì mới nhận, đk chuẩn cứ như tụi mình bán mấy bé mèo tây giá cao vậy =))

bidonho

mình O đọc hết chỉ đọc một so cm thấy các bạn nuôi chó mèo hoanh tráng quá hic O biết mình có bạc đãi vối bon j nhóc nhà mình O vì toàn chủ có ăn j cho chúng nó ăn lấy. thỉnh thoảng mới mua cho it cá diếc ăn thêm. Chậc chưa thấy chúng kêu ca j cả....Mình cũng O thích 1 số bạn (một số nhé) xin mèo yêu cầu cao và hời hợt chẳng chịu gọi cho chủ xin má cứ cm rùi vứt đấy đợi ng ta gọi cho mình hoặc O xem kĩ thời gian chủ top đăng tin cho mà cứ hỏi khi ng ta đã cho từ tám kiếp trước rùi.
tiện đây mình cũng lưu y các bạn cho mèo sau khi lập top và đã cho hết mèo, các bạn nên vào thông báo luôn tại trang đầu của topic là đã hết và xóa số đt đi vừa đỡ phiền cho mình, vừa đỡ mất thời gian của ng khác khi hỏi tới hỏi lui. :x

bidonho

mình O đọc hết chỉ đọc một so cm thấy các bạn nuôi chó mèo hoanh tráng quá hic O biết mình có bạc đãi bọn nhóc nhà mình O vì toàn chủ có ăn j cho chúng nó ăn lấy. thỉnh thoảng mới mua cho it cá diếc ăn thêm. Chậc chưa thấy chúng kêu ca j cả....Mình cũng O thích 1 số bạn (một số nhé) xin mèo yêu cầu cao và hời hợt chẳng chịu gọi cho chủ xin má cứ cm rùi vứt đấy đợi ng ta gọi cho mình hoặc O xem kĩ thời gian chủ top đăng tin cho mà cứ hỏi khi ng ta đã cho từ tám kiếp trước rùi.
tiện đây mình cũng lưu ý các bạn cho mèo sau khi lập top và đã cho hết mèo, các bạn nên vào thông báo luôn tại trang đầu của topic là đã hết và xóa số đt đi vừa đỡ phiền cho mình, vừa đỡ mất thời gian của ng khác khi hỏi tới hỏi lui. :x

s0ulhound

topic này theo dõi cũng thấy hay và cũng muốn nói vài điều
thứ nhất : mình thấy 2 bên đều có lý lẽ riêng và đều nói đúng.
thứ hai : thay vì ngồi cãi nhau thế này sao các bạn ko có hướng giải quyết đơn giản hơn?
ví dụ như bạn nào nói là tại sao cái topic người ta đã đăng cả năm nay rồi mà vẫn có người vào xin mèo? vậy câu hỏi đặt ra luôn là tại sao cả năm nay rồi mèo đã cho rồi mà ko thấy chủ topic xóa đi để đỡ làm nặng diễn đàn ?
Thứ ba: nếu các bạn yêu thương lo lắng cho mèo của mình sao ko tự thành lập một hội kiểm soát tự nguyện hay gì đó và hàng tháng có trách nhiệm qua thăm những em mèo mà các bạn đã tặng hoặc cho hay j j đó mình ko rõ lắm nhỉ ?
Thứ tư : gửi các bạn cho và xin mèo, người ta xin vì người ta ko có điều kiện kinh tế nên chẳng thể nào yêu cầu mèo của mình cho người khác nuôi sẽ hơn mình nuôi được cả, và nếu đã xin thì hãy hài lòng với những gì mình nhận được chứ đừng xin mà lại còn yêu cầu này nọ, vì bản thân các bạn muốn nuôi và chăm sóc một con mèo thì vì bất cứ lý do gì bạn cũng nên nói thẳng ra và biết đâu có ai đó thấy rằng tặng hoặc cho bạn chú mèo của mình cũng được và nó sẽ không bị bỏ rơi ok ?

p/s: mình ko muốn đụng chạm đến bất cứ ai cũng ko CM thêm nữa, nhưng mình thấy các bạn nói chuyện yêu thương chó mèo sặc mùi tiền, đành rằng tiền rất quan trọng nhưng ko phải tất cả nhất là khi các bạn đã nói đến 2 chữ yêu thương ...

lihnmeomeo

Em ngĩ ai cũng có lí lẽ riêng của mình nhưng tự đặt vào bản thân, e là hsinh k đủ tiền mua mèo đẹp và chắc chắn k thể dùng đến nửa triệu cho bé mèo mỗi tháng dù yêu đến thế nào, n vượt ngoài khả năng k chỉ của e mà còn của nh ng. Nhưng e có 1 khoản tiền tiết kiệm từ trc, nếu có mèo sẽ chăm sóc bằng số tiền của mình chứ k để e í đói khổ. Nhưng nếu dùng số tiền đó đi mua thì lúc bé về đến nhà cũng k có gì để chăm bé :( xã hội có ng này ng nọ, k thể đánh đồng tất cả dc. Vì mong muốn nên mới lập topic, nếu có ng cho thì nhận còn k cho cũng đâu có làm gì dc, r topic lại trôi tận đâu í. Tất nhiên k đủ đk thì k thể cho bé sống sung sướng, nhưng chắc gì những ng đủ đk đã cho bé tcảm nhiều bằng những ng khác? Mèo là 1 ng bạn, nếu mình sướng n sẽ sướng, khi mình khổ bé cũng sẽ khổ cùng, đâu phải lúc nào csống cũng no đủ dc? E ngĩ các e mèo cũng muốn sống với ng tcảm chứ k chỉ là môi trường xa hoa xung quanh :3
@những ng lập topic xin mèo: nếu k đủ đk mua mèo thì đi neko hay tottoro coffe chơi với mèo cho đỡ thèm, ngồi cả ngày cũng k chán í :)))))