• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gặp cô bé chủ nhân của 13 chú chihuahua

amifidele

Member
Cô bạn đang học lớp 12 THPT Nguyễn Thị Minh Khai này đang là cô chủ của cả 13 "em" chihuahua và 3 "em" mèo. Bạn í làm thế nào để chăm sóc được cả một gia đình thú cưng khổng lồ thế nhỉ?

Profile:​

Họ và tên: Nguyễn Hồng Hải
Ngày sinh: 12/2/1993
Trường: THPT Nguyễn Thị Minh Khai
Từ nhỏ đến lớn luôn có một sở thích rất đặc biệt đối với chó và mèo.
Là một cô bạn có kinh nghiệm, và hiểu biết rất nhiều về các loại chó cảnh.

Nguyễn Hồng Hải là một người bạn mới vô cùng đặc biệt. Nếu teen nào có sở thích nuôi thú cưng, thích chăm sóc các chú cún xinh xắn, thì chắc chắn sẽ rất ngưỡng mộ Hải với khả năng chăm sóc cả một đàn chó 13 con và 3 con mèo. Suốt buổi trò chuyện về cuộc sống của mình xung quanh các con thú nhỏ, Hải luôn hăng say kể hết chuyện này, đến chuyện khác, mà trong những câu chuyện của Hải kể đã chứng tỏ bạn ấy là một người cực kỳ rành rẽ trong việc chăm sóc các chú cún như một "chuyên gia" thực thụ.

Hải cùng chú cún Chihuahua đáng yêu của mình.

Chào Hải nè! Không biết từ khi nào mà bạn cảm thấy mình có tình cảm vô cùng thân thiết với các loại thú cưng nhỏ nhắn này?

Ơ... Bây giờ mà có nhắc thì mình cũng không nhớ chính xác là từ khi nào đâu. Chỉ biết là từ lúc nhỏ mình rất thích được ôm ấp, vuốt ve các con cún và các con mèo thôi. Khi còn là con nít thì ai cũng thích nhìn ngắm những con vật be bé, xinh xinh, mềm mượt. Chỉ khác là sở thích ấy sẽ thay đổi khi mọi người lớn lên, nhưng với mình thì mình luôn cảm thấy hứng thú với các con vật mà tới bây giờ cũng chẳng thay đổi được í.

Thế đã bao giờ bạn cảm thấy chán nản khi phải dành quá nhiều thời gian cho việc chăm sóc 16 con thú cưng của mình từ A đến Z chưa?

Thật ra thì lúc trước bố không đồng ý cho mình nuôi thú cưng đâu. Vì thấy mình còn nhỏ quá, không có kinh nghiệm trong việc chăm sóc rồi lại sợ bỏ bê sẽ rất tội nghiệp chúng nó. Thế là phải năn nỉ mãi bố mơi mua cho một con, nuôi được một thời gian thì thấy con chó nó buồn quá nên xin bố mua thêm một con nữa là hai con. Sau này chúng mới tự sinh thêm nhiều con khác, từ từ qua năm thì đến bây giờ thành một đàn luôn.

Các chú Chihuahua đều rất nhỏ, mắt to tròn nên nhìn rất đáng yêu.

Chính vì có một tình cảm rất đặc biệt với các con thú cưng mà bạn Hải rất nổi tiếng
với đàn Chihuahua của mình.

Nhiều khi cũng cảm thấy rất nản khi mình phải mất quá nhiều thời gian để cho ăn, tắm rửa, chưa kể khoảng thời gian mình phải ôn thi hay kiểm tra trên lớp thì không thể chăm hết chúng nó. Lúc đấy đành nhờ anh hai hoặc bố lo giúp. Nhưng nuôi từ nhỏ như thế thì tình thương mến thương, mến tay mến chân, dù có chán cũng mặc, phải ráng chăm chúng cho thật tốt nếu không bố mà đem cho người khác thì tội vô cùng, tiếc đứt cả ruột ấy chứ.

Được biết cả 13 chú chó hiện tại bạn đang nuôi đều thuộc giống Chihuahua. Mà các giống chó ngoại đều rất khó nuôi, vậy bạn học cách nuôi chúng như thế nào và từ ai?

Hồi đầu lúc mới đem về mình cũng đâu có biết cách nuôi. Vì thế mà bố luôn là người đứng phía sau hướng dẫn, chỉ bảo mình. Dù gì bố mình cũng là một người rất rành về chó, còn thành lập một hội chó cảnh khá nổi tiếng ở thành phố, nên việc nào khó khăn, những lúc bệnh hoạn, nó bỏ ăn là đều được bố chỉ bảo tất. Từ từ sau này "mưa dầm thấm lâu" nên có thể rút ra được kinh nghiệm và học lõm từ bố, ít nhiều cũng thành thuộc các kỹ năng cơ bản. (Hải cười)

Nhưng chúng chẳng bao giờ tỏ ra nghe lời cả. Rất hay nghịch với chủ nữa cơ.

Chihuahua nổi tiếng với tiếng sủa "thất thanh" của mình. Mỗi khi có khách đến chúng lại sủa rất nhiều.

Đúng là chó ngoại rất khó nuôi, nhưng chủ yếu cũng là cho ăn, tắm táp sạch sẽ, quan trọng nhất là phải "cẩn thận và kỹ lưỡng" và phải để cho chúng có nhiều thời gian thay đổi, thích nghi với môi trường sống mới, không nên quá hấp tấp, hoặc thúc ép chúng ăn những thứ mà chúng không thích. Tuy nhiên, gần mười mấy năm chăm sóc các con vật nuôi của mình, thì mình cảm thấy các bạn dù có thương chúng đến đâu, cũng không nên chìu chuộng chúng quá mức nhé.

Lúc trước mấy con chó này đúng lý ra một ngày chỉ ăn một bữa. Nhưng cứ thấy mình ăn là chúng lăn quay ra, vẫy vẫy cái đuôi tỏ vẻ tội nghiệp, nên mình cứ cho ăn. Ăn riết rồi thành thói quen, bây giờ một ngày ăn ba bốn bữa, ăn sáng, trưa, tối cứ như là người vậy. Rồi một phần cũng do mình ít cho chúng ra ngoài vận động, nên ăn rồi ngủ riết rồi bây giờ "bé" nào cũng tròn quay úc núc thấy mà cưng àh.

Thế 13 con chó với 3 con mèo, bạn có thuộc tên và phân biệt được chúng không?

Mấy con mèo thì mình không có đặt tên, vì có con là của những nhà hàng xóm đem bỏ, thấy tội nghiệp quá nên mình mới đem về nuôi thôi, lúc đó nó cũng lớn rồi, nếu đặt tên thì chúng không biết được đâu. Còn đối với chó thì mình nhớ hết luôn ấy chứ, quen mặt hết rồi mà. 13 con chó của mình có tên là By, My, Ky, Ly, Ny, Na, No,Luna, Milk, Cream, Chuot, Bill và Bull. Cách nhận dạng cũng dễ lắm, mỗi con có một màu lông khác nhau, từ kem đến vàng nâu, nên cứ dựa vào đấy mà phân biệt ấy mà.

Bố của bạn là một người vốn có tiếng trong ngành chó cảnh ở Sài Gòn, cứ nói chú "Lãng" thì ai ai cũng biết. Thế bạn nghĩ sao khi mình có một người bố có cùng sở thích, với mình. Rồi sau này bạn sẽ tiếp tục quản lý hội chó của bố chứ?

Cũng thú vị ấy chứ! Cùng chia sẻ những sở thích, những kinh nghiệm với nhau là điều mà hai bố con mình thường làm với nhau mỗi khi trò chuyện. Nhớ lại lúc trước mẹ của mình không thích việc hai bố con nuôi chó, mẹ sợ ầm ĩ và mất thời gian. Hai bố con từ từ cũng thuyết phục được mẹ. Bây giờ mẹ thích chúng lắm, có bắt mẹ đem bỏ chúng đi thì mẹ cũng không nỡ nữa là.

Còn việc quản lý hội chó của bố thì mình cũng chưa khẳng định. Mình vốn rất thích ngành thiết kế, dự tính cũng thi vào trường ấy, nên bây giờ cũng chưa nói được gì. Phải đợi mình học xong lớp 12 thì sẽ suy nghĩ sau.

Nhưng đôi khi lại hiền hầu như em cún này đây.

Ngược lại đàn Chihuahua của Hải lại rất yêu... mèo mới kỳ lạ ấy chứ.

Các chú cún của bạn có biết nghe lời hay biết làm trò gì không?

Ôi thỉnh thoảng chúng cũng biết làm trò ấy chứ. Nhưng không bắt ép chúng làm được đâu, cứ lên hứng là cả đàn nhảy xổm lên, chắp hai cái tay trước ngực rồi chạy lon ton lon ton cả một hàng dài khắp cả phòng, nhìn là cưng liền àh. Nhiều khi cũng khổ với mấy con này lắm í. Chúng rất bướng, chẳng chịu nghe lời đâu, mấy lần bố với mình bảo chúng ngừng sủa phải ở yên trong phòng, vừa nạt một cái thì "khóa miệng" lại ngay tức khắc. Nhưng hai bố con mới vừa quay lưng đi ra thì lại sủa ỏm tỏi cả lên, làm nũng không chịu được.

Bạn thấy như thế nào khi nhiều bạn teen thích nuôi chó theo phong trào. Nhưng lại chỉ nuôi được một thời gian rồi bỏ bê chúng không thèm chăm sóc?

Chắc chắn những bạn ấy không phải nuôi chúng bằng tình cảm của bản thân rồi. Cứ chạy theo phong trào như thế thì sau này những con cún ấy sẽ rất tội nghiệp. Với suy nghĩ cá nhân của mình thì cho rằng hành động này không tốt chút nào cả. Mình hy vọng các bạn nào đang có ý định nuôi một con thú cưng, dù bất kể chúng có xấu hay đẹp, có đắt tiền hay chỉ là những con thú hoang nhặt từ vệ đường về thì cũng nên suy nghĩ thật kỹ trước khi đem chúng về nuôi. Nếu không các bạn cũng có thể đem chúng đến các trại chó hoặc tìm một người chủ mới, chứ đừng quẳng chúng ra đường nha.

nh0kkUn

Member
Mới đọc bên kênh 14 xong này :D:D...
Thì ra chị này là con của chú Lãng TT__TT...
Nể phục thật ý :))=))

cảm ơn bạn rất nhiều mình tìm lâu rui mới thấy được một người có suy nghĩ như mình. mình càng kham phục bạn hơn nũa vì bạn có tới 16 bé cưng mà không hề bực bội .

bichdiep

Member
nuôi đến 16 đứa cả chó cả mèo.Phụ sát đất luôn, cứ nghĩ lúc nào có khách chúng nó ca 1 bài ca bất tận thì có khác gì 1 dàn hợp xướng đâu nhỉ :))

yeucho89

Member
Mình nuôi 4 đứa đã thấy nhà nhiều chó rồi,đây những tận 16 đứa.Thế vấn đề sinh sản làm thế nào nhỉ?cứ để chúng nó phối cận huyết à?Thắc mắc quá.Bạn nào biết thì giải đáp dùm nha.

Bé Hải con chú Lãng rất dễ thương và giỏi quá chăm sóc được mười mấy thú cưng,chứ mình ở nhà nuôi có 03 cún thôi mà phải nhờ má mi giúp mình cho cún ăn buổi trưa,còn buổi chiều thì tới phiên mình cho chúng ăn:D

up lên như vậy thì chỉ làm cho lũ trộm chó dòm ngó
Không phải vậy đâu bạn duyanhts ơi!Đây là chiến thuật " dụ rắn ra khỏi hang" để hốt cả ổ bọn bất lương :-bd