• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Góp ý Bồ Câu để Rút Kinh Nghiệm Học Hỏi

duongtam

Mình vừa sưu tầm được vài cặp bồ câu kiểng, mong các AE góp ý giúp. Thanks

haohao

Member
Cặp này quá đẹp, chim nhập hả bạn?.............................................................

duongtam

Thanks Haohao. Cặp này bố mẹ tại đây. Mới đẻ được 1 lứa đầu tiên được có 1 trứng. Nhưng không có cồ. Hi vọng lứa sau đây.

haohao

Member
Thấy đeo cái khoen xanh nên mình tưởng chim nhập, bạn chụp hình hết cả căn cứ cho mọi người cùng chiêm ngưỡng nhé.

duongtam

Chào các anh em. Mình mới tập chơi chim BC thôi. Các AE có thể bỏ chút thời gian đánh giá góp ý thật nhiều để học hỏi kinh nghiệm để chơi. VD: cặp bồ câu VC của mình hình dáng có được những phần nào ? và có kiếm khuyết chổ nào ? Nó là đời nào ? Nếu như cặp đó nó giá trị khoảng bao nhiêu thì để được sở hữu nó là hợp lý.Chim về nhà chưa đẻ, nay đã đẻ lứa đầu. Vì mình đi xem 1 vài nơi thấy giá cả chênh lệch nhiều quá không biết đâu là cái giá chấp nhận được. Mà không biết chuẩn thì không thể sưu tầm chơi được. Nếu được AE giới thiệu mình giao lưu với những AE có những BC kiểng chuẩn đẹp. Minh thích cái chuẩn nhất. Thanks

duongtam

À. AE nào biết chỉ giúp các tắm trị rận mò của chim bồ câu chỉ mình với. Vì mình đọc trên diễn đàn thấy chỉ mua F - L trị chí rận của người. Nhưng mua về 1 chai xong không biết pha liều lượng ra sao cho thích hợp. Vì trên diễn đàn không có chỉ cách pha liều lượng. Cám ơn sự giúp đỡ của các AE.

Chấn PG

Member
F&L có bọt lúc gặp nước nên chim có con không chịu tắm đâu.

Bạn cho 1 nắp rồi bắt chim nhúng vào để cho chim ướt hết toàn bộ (Nếu chim không chịu tự tắm). Chịu khó tắm cho tụi nó luôn rồi phơi nắng là khoẻ à. Không còn lo bị rận, mạt và mấy con ruồi hút máu chim nữa. Vì F&L có mùi nên nếu bạn sợ thì tắm lại = nước sạch.

Chúc bạn thành công nha.

À. AE nào biết chỉ giúp các tắm trị rận mò của chim bồ câu chỉ mình với. Vì mình đọc trên diễn đàn thấy chỉ mua F - L trị chí rận của người. Nhưng mua về 1 chai xong không biết pha liều lượng ra sao cho thích hợp. Vì trên diễn đàn không có chỉ cách pha liều lượng. Cám ơn sự giúp đỡ của các AE.

thanhhaivs

Member
F&L có bọt lúc gặp nước nên chim có con không chịu tắm đâu.

Bạn cho 1 nắp rồi bắt chim nhúng vào để cho chim ướt hết toàn bộ (Nếu chim không chịu tự tắm). Chịu khó tắm cho tụi nó luôn rồi phơi nắng là khoẻ à. Không còn lo bị rận, mạt và mấy con ruồi hút máu chim nữa. Vì F&L có mùi nên nếu bạn sợ thì tắm lại = nước sạch.

Chúc bạn thành công nha.
Bạn cho mình hỏi, rận mò ở sát trong da con chim, mà nhúng nước thì nước ko ướt hết vào da thì làm sao rận chết hả bạn?

duongtam

Thanks Chấn PG. Nếu mình pha 1 nắp F&L với khoảng bao nhiêu nước là được với tỷ lệ 1 nắp đó. Nếu như mà không chịu tắm thì mình có thể pha nước xong rồi đổ nước vào bình xịt. Mình xịt vào lông mình và vào dưới cánh của BC xong, rồi mới để vào nước sạch vào cho nó tắm tự nhiên, sau đó phơi nắng cũng được chứ. Thanks các AE đã quan tâm chỉ dẫn giúp nhé. Chúc có dịp giao lưu với các AE nhé.

cặp vẫy cá này đẹp quá....bạn nuôi nhiều ko?lúc trước mình nuôi bồ câu cũng nhiều nhưng đẽ nhiều quá dơ quá giải nghệ luôn....đem bán giải nghệ mà nó cứ bay về hoài...có cặp về cả chục lần....

thân chào

nglong

Member
Bạn mua thuốc sịt muỗi loại thảo mộc là tốt nhất, ko thì thuốc tâmr mùng về phun vào chuồng và khu vực xung quanh vài lần sẽ hết bọ thôi

Chấn PG

Member
Chào bạn thanhhaivs

Bạn cứ nhúng nguyên con chim con của bạn vào nước rồi lấy tay cầm cánh xếp ra rồi xếp vô chút là nó uớt hết nguyên 1 con à. Xong xuôi bạn sợ thì tắm chim lại bằng nước sạch rồi phơi nắng chim. Còn mình thì không tắm lại bằng nước sạch vì cái mùi của F & L có hơi khó chịu một chút nhưng nhờ có mùi này mà ruồi với rận không có chỗ trú. :)

Bạn cho mình hỏi, rận mò ở sát trong da con chim, mà nhúng nước thì nước ko ướt hết vào da thì làm sao rận chết hả bạn?
1 nắp nước bạn pha với 1 thau nước là được rồi. Chim không chịu tắm thì bạn chịu khó dành thời gian nhúng nguyên con vô nước đi bạn như vậy là tốt cho nó mặc dù nhìn nó "ướt như chuột lột" (Để ruồi và rận không ký sinh trên cơ thể nó và cũng tránh các bệnh nguy hiểm lây lan cho chim) :praying: . Dùng F & L pha nước xịt vào lông cũng tốt nhưng không hết hẳn rận đâu.

2 bạn cũng lưu ý là khi tắm = F & L xong thì phơi nắng chim cho khô nhưng khi đó lông sẽ không có mượt nữa nên cần bổ sung các loại vitamin, thức ăn như đậu phọng, dầu cá (có chất dầu) để giúp chim có lông bóng mượt trở lại trong thời gian sau này. >:D<

Thanks Chấn PG. Nếu mình pha 1 nắp F&L với khoảng bao nhiêu nước là được với tỷ lệ 1 nắp đó. Nếu như mà không chịu tắm thì mình có thể pha nước xong rồi đổ nước vào bình xịt. Mình xịt vào lông mình và vào dưới cánh của BC xong, rồi mới để vào nước sạch vào cho nó tắm tự nhiên, sau đó phơi nắng cũng được chứ. Thanks các AE đã quan tâm chỉ dẫn giúp nhé. Chúc có dịp giao lưu với các AE nhé.