• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Góc suy nghĩ về Chó Phú Quốc

Bài viết này chắc chắn có nhiều ý kiến bất đồng, nhưng đây là suy nghĩ riêng của em,mong mọi người đọc qua và suy nghĩ 1 chút về điều này
Trong lòng người Việt, biều tượng chó PQ thật sự vĩ đại. Đã có nhiều bài viết nói về sự không ngoan,trung thành,dũng cảm cũng như nhiều tính năng ưu việt khác của con chó PQ như :có màng vịt,bơi lội giỏi,leo trèo số 1,...Nhưng liệu chúng ta đã sở hữu được bao nhiêu con chó như vậy? Có đủ số lượng để tạo thành 1 giống chó huyền thoại như vậy ko?
Chúng ta luôn ca ngợi chó PQ,luôn tranh cãi rằng chó xoáy có xuất xứ từ đảo PQ,bác bỏ mọi ý kiến cho rằng chó xoáy có xuất xứ từ nơi khác. Đúng là thật khó chứng minh xuất xứ của nó,nhưng ko phải vì vậy mà mình có thể khẳng định rằng chó xoáy là của mình. Ai cũng có niếm tự hào dân tộc,nhưng chúng ta nên tự hào về cái đúng,cái đã có, chứ đừng nên tự hào về cái chưa có hoặc còn đang mơ hồ.
Các giống chó hiện nay cũng là sản phẩm lai tạo từ các giống chó tổ tiên hoang dã ngày xưa. Chúng ta hãy nói về những con chó đã dc quốc tế công nhận, chó Thái và có xoáy Nam Phi có lẽ cũng ko ngoại lệ, chúng cũng là sản phẩm do lai tạo,kết hợp gien mà thành. Phải công nhận là họ rất giỏi vì đã tạo ra 2 giống chó tuyệt vời như vậy. Còn chúng ta,nếu chúng ta muốn có 1 giống chó hoàn hảo,tại sao nhà nước ko lập nên 1 viện nghiên cứu gien để tích luỹ ,kết hợp gien của những giống chó quý,từ đó tạo nên cho VN chúng ta riêng 1 giống chó xoáy đặc trưng,ổn định về gien,đẹp về hình thức và có các đặc tính mong đợi. Đó là điếu đúng đắn,ko có gì sai,ko phạm pháp. Hơn nữa chó PQ cũng chưa có tiêu chuẩn nhất định, vậy bây giờ chúng ta hãy cùng nhau đặt ra 1 tiêu chuẩn cho chó PQ rồi cùng nhau tạo ra những con cho Pq đúng chuẩn, theo em ko có sự thay đổi đúng đắn nào là quá muộn màng cả.
Việc lập 1 viện nghiên cứu gien có lẽ ko phải dễ dàng,để làm dc diều đó cần tiêu tốn nhiều công sức và tiền của. Vậy chỉ còn cách là mỗi người chúng ta hãy tự làm điều đó,tự lai tạo ra những con chó xoáy đẹp bằng cách kết hợp gien của 1 vài giống chó quý,đẹp. sau đó đem những con xoáy đẹp đó tiếp tục lai tạo với nhau để cho ra những con đẹp hơn nữa.Làm sao để chó xoáy mình sinh ra 7 con thì cả 7 con đều đẹp và có xoáy,chứ ko có chuyện khoảng 50% có xoáy hay đại loại vậy xảy ra nữa(khi được như vậy thì có thể nói rằng gien đã khá ổn định). Phương pháp này hơi tốn thời gian nhưng ko khó thực hiện,mà thời gian không thành vấn đề vì mình là người yêu chó,việc lai tạo cũng có cái thú vui của nó, nhất là khi thành công thì cảm giác sẽ thật sự tuyệt vời.
chúng ta không nên đố kỵ với người Thái, họ có cái sai khi xác định nguồn gốc của chó xoáy,nhưng điều quan trọng là họ đã đi trước chúng ta 1 bước và bây giờ họ đã có 1 giống chó đẹp được quốc tế công nhận, đó là điều để chúng ta học hỏi chứ không phải để đố kỵ.

choiganoi

Chaò bạn Manhnguyen, mình cũng có những suy nghĩ giống như bạn, mình thấy chó PQ hình như nhỏ con, long lá thì đủ loai màu, khg có cái gì gọi là nhất định ngoại trừ máy cái xóay trên lưng. Nhìn lại chó xoáy Thailand, theo mình nghĩ thì nó đẹp và to hơn chó PQ nhiều, vài trăm năm trước con chó Thailand có đẹp hơn bây giờ hay khg? hay là họ cũng cho lai tạo từ những con chó đẹp được lựa chon kĩ càng để rồi họ có môt con chó đẹp và chuẩn như bây giờ? Đừng nói đâu cho xa xôi, con chó becgiê cách đây vài chục năm đã khac hẳn con chó becgie bây giờ rồi, đây là kết quả cho lai tạo do con người mình lựa chọn mà ra. Cách đây hai năm tôi có một anh bạn tốt bụng ở Bình Dương tặng cho tôi một con chó PQ, theo tôi con chó rất đẹp, màu sắc đen lánh, trên lưng có hai xoáy tôi rất vui khi nuôi được con PQ này. Nhưng mỗi khi có người lạ tới thì nó sợ và chun xuống giường, khi nàongười lạ đi rồi thì nó mới chui ra, tôi chua bao giờ đánh hay la nó. Tôi thử hỏi nếu nó lớn lên liệu nó có giữ nhà được khg? có lẽ là không, lúc này tôi mới tự hỏi, chó PQ nổi tiếng thế mà có những con chó như thế này thì thật là tầm thương và đâu có gì đặt biệt. Mong các bạn hiểu cho tôi khg có ý chê chó PQ mà chỉ muốn nói ra những gì sự thật để mình đánh giá và lựa chọn cho kỹ càng để giòng chó PQ mình được phát triển tốt hơn và được sánh vai với các giòng chó của các nuớc bạn.

solely

Member
em nghĩ chó nào cũng là chó , cũng là 1 người bạn hoặc 1 người thân trong gia đình mình , chó PQ là 1 người thân trong gia đình VN , nó có còn chuẩn , còn đúng gốc gác hay không thì khó nói lắm , từ xưa đến nay cũng trải qua nhiều năm , có lẽ không được thuần như trước , nhưng quan trọng là nó là biểu tượng cho nước VN.

nó có khôn hay ngu là do cách mình dạy thôi , bản năng chó PQ là năng động , hiếu chiến sẵn rồi , mình nghĩ mọi người ko nên so sánh chó PQ với chó xoáy TL làm gì , bởi gì con nào cũng có ưu điểm riêng của nó cả.

mình chơi chó không vì chó chuẩn mà vì mình yêu thương tụi nó thôi đúng không nè :)

hàng VN toàn là " cỏ " => chó cỏ,bò cỏ .... thì chó PQ với xoáy kiếm trên lưng là 1 biểu tượng cho VN rồi , so sánh để học hỏi là tốt chứ đừng nên so sánh rồi tự chê bai mình , phải cố gắng sao cho mình bằng người ta chớ ^^

theo mình thì xoáy TL ko đẹp bằng PQ đâu bạn :)

bài viết này có vẻ không đồng quan điểm với nhiều người hay sao ý,mọi người ghé qua xin cho em 1 vài ý kiến đi chứ nhỉ, để em còn học hỏi nữa chứ.

bà con ghé qua xin cho em 1 vài ý kiến đi nào,có thể suy nghĩ của em còn nhiều thiếu sót,mong mọi người chỉ giáo

duoivot

Member
Mình hoàn toàn đồng ý với quan điểm duy trì ,phát triển CPQ như bạn, nên xác định 1 cái chuẩn dựa trên tài liệu cổ về CPQ, tham khảo những tiêu chuẩn mới cập nhật của các giống chó danh tiếng (những giống chó đã được công nhận tiêu chuẩn vẫn được cập nhật sau từng khoảng thời gian, có thể theo thị hiếu, có thể do đột biến nguồn gien_VD: giống pitbull bully, mini bull terrier ....)và nhất là tiêu chuẩn TRD, nếu chúng ta không muốn đi theo lối mòn của họ . Có mục đích thì mới phát triển được, chứ hiện tại chủ yếu là duy trì số lượng thôi mà vẫn thấy tranh cãi về sự "thuần chủng" thì làm sao hy vọng có được dòng CPQ hiện đại được TG công nhận .
Tiêu chuẩn CPQ nên rút ra từ những cá thể có thứ hạng tại những cuộc thi khách quan có BGK là những người am hiểu CPQ, tổ chức quốc tế có uy tín (nên chăng có cả người Thái), chỉ là thi chó đẹp thôi để xàng lọc được cá thể ưu tú làm cơ sở xây dựng tiêu chuẩn, vấn đề "thuần CPQ" lúc này chỉ là 1 trong nhiều yếu tố quan trọng . Những cuộc thi này nếu được tiến hành chắc chắn phải qua nhiều lần trải qua nhiều năm may ra mới có sự đồng thuận của cộng đồng người nuôi CPQ ở VN.
Khi tiêu chuẩn đã được xác định thì việc nhân giống để duy trì số lượng đồng thời kiểm tra ổn định gen và công bố với thế giới là việc sau cùng .

Mình hoàn toàn đồng ý với quan điểm duy trì ,phát triển CPQ như bạn, nên xác định 1 cái chuẩn dựa trên tài liệu cổ về CPQ, tham khảo những tiêu chuẩn mới cập nhật của các giống chó danh tiếng (những giống chó đã được công nhận tiêu chuẩn vẫn được cập nhật sau từng khoảng thời gian, có thể theo thị hiếu, có thể do đột biến nguồn gien_VD: giống pitbull bully, mini bull terrier ....)và nhất là tiêu chuẩn TRD, nếu chúng ta không muốn đi theo lối mòn của họ . Có mục đích thì mới phát triển được, chứ hiện tại chủ yếu là duy trì số lượng thôi mà vẫn thấy tranh cãi về sự "thuần chủng" thì làm sao hy vọng có được dòng CPQ hiện đại được TG công nhận .
Tiêu chuẩn CPQ nên rút ra từ những cá thể có thứ hạng tại những cuộc thi khách quan có BGK là những người am hiểu CPQ, tổ chức quốc tế có uy tín (nên chăng có cả người Thái), chỉ là thi chó đẹp thôi để xàng lọc được cá thể ưu tú làm cơ sở xây dựng tiêu chuẩn, vấn đề "thuần CPQ" lúc này chỉ là 1 trong nhiều yếu tố quan trọng . Những cuộc thi này nếu được tiến hành chắc chắn phải qua nhiều lần trải qua nhiều năm may ra mới có sự đồng thuận của cộng đồng người nuôi CPQ ở VN.
Khi tiêu chuẩn đã được xác định thì việc nhân giống để duy trì số lượng đồng thời kiểm tra ổn định gen và công bố với thế giới là việc sau cùng .
Duoivot noi đúng đấy,mình nên sàng lọc những cá thể đẹp và chuẩn, tiếp tục cho lai tạo,rồi lại sàng lọc...dần dần mình sẽ có chó PQ đẹp.
nhưng mà em thấy trong các bản nghiên cứu cổ về chó PQ thì các đặc tính "thuần" của chó PQ cứ y hệt của CHÓ THÁI:nailbitting:, chẳng hiểu sao nữa

gnoulal

Member
Duoivot noi đúng đấy,mình nên sàng lọc những cá thể đẹp và chuẩn, tiếp tục cho lai tạo,rồi lại sàng lọc...dần dần mình sẽ có chó PQ đẹp.
nhưng mà em thấy trong các bản nghiên cứu cổ về chó PQ thì các đặc tính "thuần" của chó PQ cứ y hệt của CHÓ THÁI:nailbitting:, chẳng hiểu sao nữa
có lẽ là do người Thái đi theo hướng đó trước ta rồi:D:D

tamanhs

Member
Họ đã và đang đi rồi đấy... cho nên họ đã được công nhận và phát triển khá tốt, còn ở mình thì ... vẫn còn ở nơi xa lắm..... tự phát là chính...

Mình nghĩ nếu chó PQ có màng chân như vịt thì đó chính là điểm khác biệt duy nhất cũng là lớn nhất với chó xoáy thái
mình nuôi 1 con PQ nhưng tổ tiên của nó 4 đời ở HN , lật chân lên thấy cái màng chân của nó rất ít ,như các con chó bình thường
chó của bạn mình bắt từ đảo cũng vậy màng chân cũng không to lắm

Mình nghĩ nếu chó PQ có màng chân như vịt thì đó chính là điểm khác biệt duy nhất cũng là lớn nhất với chó xoáy thái
mình nuôi 1 con PQ nhưng tổ tiên của nó 4 đời ở HN , lật chân lên thấy cái màng chân của nó rất ít ,như các con chó bình thường
chó của bạn mình bắt từ đảo cũng vậy màng chân cũng không to lắm
bạn ơi,theo mình biết thì chó nào xoè chân ra mà chẳng có màng, chỉ 1 số con hơi đột biến 1 chút thì có cái màng dài hơn:)