• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Fleur- Con mèo Nhớt của tớ

Tớ mới mua Nhớt tại khu chó mèo ở chợ Đồng xuân. Nhớt rất đẹp, bộ lông xù dài và bông, hơi mập, có quả mắt rất là khinh người, có lẽ là sản phẩm giữa mèo 34 với loại nào đấy. Dáng đi bệ vệ uyển chuyển, ngta nói nó là mèo cái, tớ cũng chả biết thấy có ti nhưng nhỡ may lại là"thái giám" thì ... Cái này không rành lắm nhưng không sao cả. Em ấy độ 1 tuổi và gìơ tớ đang đau đầu vì nó không ăn không uống gì cả cứ nằm một chỗ, tìm nơi chạy trốn. Chị Khoai bảo cứ vuốt ve, nói chuyện động viên nó cho nó quen rồi sẽ ăn, quen thì nó quen dần dần nhưng việc ăn thì... thở dài...Dog Eye
Vài tấm hình của Nhớt:-"( ở ngoài lông rõ dài, vào ảnh thấy xẹp tý à :yawn:)

nguyenthuy

Member
Oa, bộ lông hoành tráng thế này mà bạn bảo ngắn à. Liệu có phải Nhớt bị ốm ko nhỉ, mà Nhớt đc 1 năm tuổi rồi mà ko đi gào đực (hoặc tán gái) thì lạ thật. Tình hình mà Nhớt bỏ ăn nhiều như vậy bạn thử gọi tới bác sĩ Chiền hoặc bác sĩ Báu nhờ tư vấn đi.

Em mới bắtt hôm qua thôi :-> nên như thế chắc là bình thường, để lâu lâu xem thế nào đã.
Em chẳng biết xem đực cái mèo thế nào, nghĩ là cái nhưng cứ động vào phần mông là nó nhảy dựng lên không thể xem được luôn.:(

nguyenthuy

Member
Em mới bắtt hôm qua thôi :-> nên như thế chắc là bình thường, để lâu lâu xem thế nào đã.
Em chẳng biết xem đực cái mèo thế nào, nghĩ là cái nhưng cứ động vào phần mông là nó nhảy dựng lên không thể xem được luôn.:(
Thôi cứ từ từ, chắc em nó là gái nên mới ngại ngùng như thế :D. Mà bạn này, bạn ko đọc mấy chuyện ở trên VP mình về mèo chợ à, mình hơi lo ngại về Nhớt đó bạn, sợ nó là mèo từ Trung Quốc thì.... Biết nói sao nhỉ, bạn phải để ý em ấy kĩ vào nhé, có dấu hiệu gì là sẵn sàng cho đi BSTY ngay.

ngudaymuon

Active Member
Bé mới về nên lạ nàh không ăn thì cũng không sao đâu, bạn cứ để bát ăn và một bắt nước cho bé xem nhwu thế nào. Dộ mai ngày kia đói là mò đi ăn ngay mà.

Nếu em thả nó ra nó lại nhảy lên cửa sổ nằm hạơc chui đằng sau cái bàn học, hỏi người ta bảo buộc ra cho nó nhìn người cho quen, thả nó càng nhát hơn
Bây giờ không nhát như trước nữa mà nằm ườn ra ngủ ngon lành. Thích nhất cái khoản đuôi Nhớt cứ phe phẩy như cái bông lau :))

em ơi, cho chị hỏi con mèo đen trắng lai 34 năm ngoái em xin ở nhà anh Hiếu giờ thế nào rồi, em còn nuôi nó nữa ko, thấy em rất nhiệt tình xin mà mang về ko thấy khoe lên đây gì cả

À, con đấy, em mang về nuôi được hơn 1 tuần lúc ở nhà anh Hiếu nó bị hắc lào nặng lắm lan toàn thân (nên em cũng không muốn khoe) , lây sang chó nhà em em chữa gần khỏi. Vậy mà, bạn mẹ em đang muốn nuôi 1 con cho chơi với con gái bác ấy thế là mẹ em ôm luôn đem cho. Đi học về chả thấy mèo đâu cả, đầu năm em gọi điện hỏi con mèo thế nào bác ấy bảo là nó khỏi bệnh rồi, bây giờ béo lắm có điều lông sát như mèo ta nhưng lại lười như mèo Tây :( mặc dù hồi nhỏ nhìn lông nó cũng khá dài. Thấy bảo chăm thế, con bác ấy cũng rất yêu mèo nên em cũng không xin lại nữa. Kết mèo xù từ lâu nên em góp đủ tiền là tậu luôn bà Nhớt đanh đá này...
Chiều liều mình tắm cho nó vì ở đấy người ta chăm rất bẩn, may là Nhớt rất chịu tắm, bây giờ tắm xong, lông khô thì nhìn đẹp lung linh luôn, nó quen em nhanh dễ sợ có điều chả chịu ăn cơm thịt lẫn cơm cá, mai thử mua whikcat xem thế nào chứ cứ tình trạng tuyệt thực mãi em thấy không ổn, sợ nó gầy mất.

bigbibi

Member
Mèo Nhớt cũng hơi lớn nên khó tránh khỏi lạ nhà, bạn thử cho bé món gì đó thật là dậy mùi vào (ví dụ như thịt nướng nè) đánh thức khứu giác của bé xem sao, mấy ngày đầu chắc cũng không ăn được nhiều đâu, nhưng nhớ khoản nước nhé, cho bé đầy đủ nước vào ....chúc bé chăm ăn nhé !!

Vì nó lai ta mà nên sau nhìn chả khác mèo ta đâu em, bây h nó khoẻ mạnh là tốt rồi, mèo mới em mua ở đâu thế, nhìn ngầu dã man, tưởng là thằng mèo cơ :))

ở chợ đồng xuân cũng có bán chó mèo hả bạn?ở chỗ nào bạn nhỉ?có họp theo phiên không?mình thích đi ngắm lắm^^
Người ta có cửa hàng mà chị, có 1 khu riêng, cứ hỏi ai quanh đấy người ta chỉ cho, tuỳ đợt mà có con xấu con đẹp, đi qua gặp Nhớt nằm co ro 1 mình, nhìn cũng có cảm tình thế là rước về luôn :love struck:
Nhớt chỉ uống nước chứ không ăn gì, em ấy đã từ chối món whiskas, hình như sợ béo, chỉ lo chăm sóc sắc đẹp, lúc nào cũng cong mình chải chuốt =))

tinicat

ở chợ đồng xuân cũng có bán chó mèo hả bạn?ở chỗ nào bạn nhỉ?có họp theo phiên không?mình thích đi ngắm lắm^^
Ngắm các em yêu của mình ở những chỗ như thế tớ thấy thương thương sao ấy, chả vui vẻ được, Vì em nào cũng đói, cũng rét, cũng bẩn. Nhất là mùa đông, nhìn các em co ro nép sát bên nhau, đứng cạnh là bọn chủ to béo nhai thức an nhồm nhoàm, nhìn muốn đạp cho phát. Mình yêu các em nhưng đến chợ thì các em chỉ là món hàng hoá thôi. Thân em như hạt mưa sa...

Phu Dung

Moderator
Theo mình có 2 lý do khiến Nhớt không ăn uống:

1-Do stress: có lẽ Nhớt bị bắt trộm đem bán ( vì chả có ai chán con mèo đẹp thế mà đem bán đâu) nên em nó bị ám ảnh rất nặng, cần có thời gian và sự thân thiện, ấm áp để nguôi ngoai.

2-Không quen thức ăn: có lẽ ở nhà cũ Nhớt được ăn thức ăn khác (hạt khô Whiskas, MeO, thậm chí là Royal Canin FIT 32) nên không quen ăn cơm cá.

Bạn thử cho nó ăn sữa chua, pho mat xem, hầu hết mèo đều thích món đó.

raymond5192006

Bé này giống giống mèo nhật, hồi trc mình có nuôi, lông dài đuôi dài bự chân lùn, khi ngủ cuộn lại là y như trái banh lông , nhìn dễ thương lắm.

Thật vui vì hôm nay Nhớt đã chạy ra đòi ăn nhưung không nhiều lắm, có vẻ tiến triển nhiều rồi hihi :)
tối em ấy nằm dài trong phòng đến sáng lại tìm chỗ trốn :(
Nhớt nhìn nhiều lông thế thôi nhưng tắm thì xẹp lép lại nhìn không khác gì mèo thường :)) luôn ấy, càng tiếp xúc thì tớ càng thấy yêu mèo hơn :D

fat.L.T

Member
chị ơi cho em hỏi mèo ở avatar chị có phải mèo mặt tịt ko chị nếu đúng thì chị mua ở đâu đấy ạ chị làm ơn chỉ chỗ giúp em với

GaNhep94

Member
E là con trai ma. Ở ava la be mèo 34 lai ta anh bully tặng em. Giờ nó lớn lắm rồi nhưng nhìn không được đáng yêu như hồi bé nữa

Hôm nay bắt thêm 1 em nữa về, Nhớt khè hết bọt mép luôn, mà mọi người cho em hỏi: Dấu hiệu mèo cái đòi đực là những gì ạ, Nhớt mới về chắc vẫn còn lạ, cứ động đến cái mông của em ấy là Nhớt nằm im chổng mông lên thỉnh thoảng đi lại trong phòng rên nhỏ... chẳng biết là có phải nàg ta tìm đực không nữa?!

Cún Mèo

Member
Hôm nay bắt thêm 1 em nữa về, Nhớt khè hết bọt mép luôn, mà mọi người cho em hỏi: Dấu hiệu mèo cái đòi đực là những gì ạ, Nhớt mới về chắc vẫn còn lạ, cứ động đến cái mông của em ấy là Nhớt nằm im chổng mông lên thỉnh thoảng đi lại trong phòng rên nhỏ... chẳng biết là có phải nàg ta tìm đực không nữa?!
Nếu nó tìm bạn trai thì đừng cho nó bạn trai ngay em ạ, nuôi bé lớn hơn, khoẻ mạnh hơn đã..

Mèo đẻ khổ lắm, khổ nó là nhiều nhất, rồi đến khổ mình em ạ.

Hôm nay em ấy bắt đầu gào khủng khiếp, cửa phòng khoá chặt, còn mỗi khung cửa sổ, Sác lô gọi Nhớt và Nhớt gào đáp trả, 2 anh chị gọi nhau mà không dám thả ra vì Nhớt thì xù tung mà Sác lô thì lông sát với cái mõm nhọ nhỡ ... linh tinh thì chết. Đã lâu lắm rồi muốn có 1 em miu màu xám xinh xắn, hiện em vẫn muốn tìm chồng cho em ấy, em thấy mèo đẻ mặc dù có tội vì mèo mẹ phải chăm con nhưng vẻ mặt đứa nào cũng rất hạnh phúc và vui vẻ khi đùa vui bên đứa con của mình. Ở nhà không có ai làm bạn, từ khi có Nhớt vui hẳn ra, mặc dù đêm đến là nàng ta lại cào loạt xoạt vào cái cặp xách rất ồn. Nhớt vẫn kén ăn nhưng đã quen chủ rồi, gọi là ra luôn, thỉnh thoảng lại đùa như đứa trẻ con không cẩn thận nó nóng lại tát cho mình cái, đúng là cáo giả nai...Con mèo cứ lượn 1 vòng quanh phòng rồi lại ra chỗ mình kêu gào, động vào người nó là nó chổng mông lên, hài không chịu được :))