• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em SAM-Sebian Husky nhà mình ở SaiGonPet

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào các bạn,

Hôm nay mình xin giới thiệu với cả nhà em Husky nhà mình ở SaigonPet. Em tên là Sam.
Sam là con trai. Tính đến bây giờ thì em được 9.5 tháng tuổi.

Theo chủ thì Sam được đem từ Mỹ về Vietnam. Khi về Vietnam thì Sam rất khoẻ và handsome. Nhưng sau đó bị bệnh da nhẹ và chủ đã đem đi điều trị nhiều nơi ở Saìgon nhưng bệnh càng lúc càng nặng hơn.

Khi em Sam đến Saigon pet thì em Sam rất nặng. Mình tưởng em Sam mù mắt

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào các bạn,

Giờ mình rảnh nên lại post thêm để giời thiệu về em Sam. Mà mấy hôm nay post hình sao khó quá. Có anh chị nào có cách post hình nào tốt hơn giúp mình nhé.

Em Sam người lở loét rụng lông và cắt lông để sát trùng.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Toàn thân em Sam bị lở loét và em Sam nhiễm trùng nặng phải điều trị và truyền dịch. Em Sam đã bỏ ăn và ốm nhom luôn.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Sau 4 tuần điều trị. Em Sam đã khỏi bệnh rất nhiều. Rất may là em ấy hồi phục. Lông mọc dài ra và từ từ handsome trở lại.

Mắt em Sam đã sáng ngời trở lại

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào các bạn,

Giờ mình rảnh nên lại post thêm để giời thiệu về em Sam. Mà mấy hôm nay post hình sao khó quá. Có anh chị nào có cách post hình nào tốt hơn giúp mình nhé.

Em Sam người lở loét rụng lông và cắt lông để sát trùng.

Thân mời bác vào trang Web...uploadanh.com nhé

phải công nhận là bạn thật sự chăm chút cho em nó, tôi nhìn thấy em í ko có tý lông nào và mắt bị như vậy mà bạn chăm đc đến khi e nó gần như hoàn toàn bình thường quả là đáng khâm phục^:)^

Mình mang cún đi chích ngừa chỗ anh Nghĩa lần nào cũng ghé vào nựng bé Sam một lát,Sam rất ngoan,thân thiện,đáng yêu và khôn nữa. Mong cho bé sớm hết hẳn bệnh và đẹp trai như xưa:D.
À anh Nghĩa cho em hỏi có người bày em lấy nước lá mãng cầu nấu lên tắm cho các bé bị ghẻ như thế rất là hay,em có dùng thử cho một em cún mực xà mâu em nhặt được ngoài đường và bé hết thật nhưng em có đưa bé đi chích thuốc 4 lần nên không biết do lá mãng cầu hay do thuốc nữa,anh cho ý kiến giúp em nhé! Hay là em hái lá mãng cầu ở nhà đến tắm cho bé Sam thử xem mau khỏi bệnh hơn không,anh thấy sao ạ?

NguyenNhuThach

Active Member
... Mà mấy hôm nay post hình sao khó quá. Có anh chị nào có cách post hình nào tốt hơn giúp mình nhé.

Chào bạn Nghĩa và các bạn,việc đưa hình lên photobucket hay Flickr hay uploadanh rất dễ dàng,tựa như đăng ký yahoo vậy,nhưng để post ảnh lớn trên diễn đàn thì cần resize lại hình cho nhỏ bớt trước khi đưa lên photobucket,như cái hình này của Nghĩa rất "nặng" 1536 x 2048 dung lượng 1269 Kb,phải chỉnh còn chừng 450 x 600.Lúc trước tôi cũng gặp khó khăn,đi hỏi khắp nơi,may gặp link này,tự mày mò làm,sau đó mới phát hiện trên máy mình đã có ACDSee pro photo Manager cũng tương tự PhotoFiltre.
Bạn xem tạï link này và bấm vào chữ "tại đây" theo hướng dẫn để tải về chương trình Photofiltre(photoshop đơn giản).

http://dantri.com.vn/c119/s119-196152/chinh-sua-anh-don-gian-voi-photofiltre.htm

Khi mở màn hình Photofiltre ra rồi chọn vô hình cuốn sách màu vàng ở dưới chữ Edit để chọn hình.
Hình cần chỉnh hiện ra rồi thì chọn Image (kế bên Edit),rồi chọn Image resize... trong bảng.Nó sẽ hiện lên bảng Image resize sau đây:

Mình chỉnh lại kích thước bề rộng (hình nằm ngang) chừng 600,bề cao tự nó chỉnh theo.Xong bấm OK sẽ có hình mới nhỏ hơn.
Rồi vô Fỉle chọn Save để lưu thay thế hình cũ,hoặc save as(nhớ đặt tên mới) để lưu.
----> Nếu muốn cắt bớt hình thừa(cảnh xung quanh chó):
Chọn vô cái khung như mũi tên trong hình,chỉ con trỏ chuột vô hình,rồi rê con trỏ để khung hình theo ý.--->Vào Image tiếp,chọn Crop(cắt).

Sau khi có hình dung lượng nhỏ rồi,muốn up lên trang lưu giữ hình ảnh cho mình và "past" vô bài viết thì vô Photobucket.com...Đăng ký như Yahoo hay Vietpet vậy,sau khi đăng nhập chọn My albums,chọn Ô màu xanh "Upload Images and video",bảng chọn hình hiện ra cho mình chọn(hình trong máy mình ấy).Sau khi up xong chọn "Return to album",vậy là bạn có tấm hình đầu tiên trên photobucket.Hãy chọn đưa lên tiếp(bấm Shift để chọn nhiều tấm nhé).
Muốn đưa hình lên bài viết trên diễn đàn:Chỉ con trỏ vô tấm ảnh (trên photobucket) để hiện lên 1 bảng,bôi đen cái IMG Code trong bảng để dán vào bài đang viết nhé.Hoặc vào đây xem tiếp(dễ lắm),Uploadanh.com cho phép Resize luôn mà không cần PhotoFiltre,cũng không cần đăng ký gì cả:(nhưng lúc được lúc không)
http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=207102#post207102

Nếu có khó khăn gì các bạn cứ gọi điện cho tôi nhé.
Chúc Nghĩa và các bạn thành công.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Mình mang cún đi chích ngừa chỗ anh Nghĩa lần nào cũng ghé vào nựng bé Sam một lát,Sam rất ngoan,thân thiện,đáng yêu và khôn nữa. Mong cho bé sớm hết hẳn bệnh và đẹp trai như xưa:D.
À anh Nghĩa cho em hỏi có người bày em lấy nước lá mãng cầu nấu lên tắm cho các bé bị ghẻ như thế rất là hay,em có dùng thử cho một em cún mực xà mâu em nhặt được ngoài đường và bé hết thật nhưng em có đưa bé đi chích thuốc 4 lần nên không biết do lá mãng cầu hay do thuốc nữa,anh cho ý kiến giúp em nhé! Hay là em hái lá mãng cầu ở nhà đến tắm cho bé Sam thử xem mau khỏi bệnh hơn không,anh thấy sao ạ?
Anh cảm ơn em nhiều. Anh cũng nghĩ rằng lá mãng cầu, măng cụt co tac dụng vi có chứa Tanin làm se niêm mạc (tương tự như lá ổi lá trà) nhưng mà chỉ giúp tí thôi chứ không điều trị khỏi hoàn toàn.

Anh đang tìm chủ mới cho Sam. Anh cũng sẽ nói chủ mới tắm cho Sam xem sao. Nhưng Sam đã khoẻ nhiều rồi chắc là chỉ phòng ngừa thôi.
Chúc em khoẻ.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Nếu có khó khăn gì các bạn cứ gọi điện cho tôi nhé.
Chúc Nghĩa và các bạn thành công.[/QUOTE]

Em cảm ơn anh rất nhiều. Em sẽ thử xem. Chúc anh khoẻ

Chủ cũ không nuôi bé Sam nữa sao anh? Hay là người ta muốn bán lại bé ấy vậy ạ?

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chủ cũ không nuôi bé Sam nữa sao anh? Hay là người ta muốn bán lại bé ấy vậy ạ?
Chủ củ của Sam rất bận việc và đã không thể đến thăm Sam từ khi gửi Sam. Hơn nữa Sam nặng quá và gia đình có cháu nhỏ nữa. Anh sẽ nhờ người nuôi Sam em à. Không cần chi phí gì cả.

Nếu được thì em nuôi bé Sam giúp anh một thời gian. Khi nào anh muốn nhận bé về cũng được. Nhà em có vườn rộng cho Sam chạy chơi phơi nắng đó anh a.:)

danielozaki

Cháu xin chào BS.Nghĩa,
cháu là người hnay có đi cùng bạn đem em Bulldog tên Béo đến chỗ chú để điều trị,qua đó cháu được biết về số phận đáng buồn của e SAM.Tuy cháu chỉ chơi với nó được 1 lúc nhưng khi về đến nhà cháu hok thể nào hok nghĩ tới SAM được,thật đáng thương khi chủ cũ của SAM nhẫn tâm từ bỏ 1 chú chó thông minh và gần gũi với người như vậy.Vì thế cháu mạo muội hỏi xin chú cho nhận nuôi e SAM vì theo cháu nghĩ nhà cháu có thể cho SAM 1 cuộc sống tốt hơn so với người chủ cũ.Thường thì cháu hay tham gia bên dđ VD nên hnay mới tạo 1 nick ben này để gửi tin này tới chú.Còn về vấn đề bệnh tật của SAM chú có thể hẹn cháu để trao đổi bất cứ lúc nào.Chào chú :)

Cháu xin chào BS.Nghĩa,
cháu là người hnay có đi cùng bạn đem em Bulldog tên Béo đến chỗ chú để điều trị,qua đó cháu được biết về số phận đáng buồn của e SAM.Tuy cháu chỉ chơi với nó được 1 lúc nhưng khi về đến nhà cháu hok thể nào hok nghĩ tới SAM được,thật đáng thương khi chủ cũ của SAM nhẫn tâm từ bỏ 1 chú chó thông minh và gần gũi với người như vậy.Vì thế cháu mạo muội hỏi xin chú cho nhận nuôi e SAM vì theo cháu nghĩ nhà cháu có thể cho SAM 1 cuộc sống tốt hơn so với người chủ cũ.Thường thì cháu hay tham gia bên dđ VD nên hnay mới tạo 1 nick ben này để gửi tin này tới chú.Còn về vấn đề bệnh tật của SAM chú có thể hẹn cháu để trao đổi bất cứ lúc nào.Chào chú :)

Mình thấy Thầy Nghĩa thương nó lắm. Nên mình nghĩ không cho Sam đâu bạn. Hoặc nếu có thì tìm người nào thương chó mà thầy Nghĩa gặp Sam thường xuyên thì mới được quá.

Em nghĩ Anh Nghĩa nên nhận nuôi Sam đi. Anh nuôi Sam sẽ có điều kiện chăm sóc tốt hơn, rồi còn đi off với tụi em nữa. hehehe... Chúc Sam sớm bình phục và mau mau hơp mặt với Seven, Henry, Lucas...
Anh Nghĩa ơi dạo này em bận quá nên hôm nào rãnh anh thu xếp sổ giun cho Seven giúp em với nha. Dạo này Seven lại có hiện tượng biến ăn nên em lo qua. Anh có thể cho Nghị hoặc Hải đến em cũng được anh ạ! Thanks Anh trước nha! Mai em sẽ call anh. Hy vọng tuần sau co Off để anh em mình cafe với nhau. Thân.

danielozaki

Dạo này tình hình của SAM sao rồi chú Nghĩa.Chú đã đi công tác về chưa,bữa nào con mang con Bull đến tái khám tiện thăm e SAM mới được ^^.Kq xét nghiệm của SAM tốt chứ ah?

sunbeam

Mới đọc được tin của Sam. Tiếc là nhà mình không có điều kiện nuôi và chữa bệnh cho Sam. Mình và các bạn ở đây rất quan tâm đến tình hình sức khỏe của Sam.Mình thấy đã có vài người nhận nuôi Sam rồi nhưng không biết Sam đã về nhà mới chưa, vậy bác Nghĩa có thể cho mình và các bạn biết hiện nay đã có ai nuôi Sam và sức khỏe Sam thế nào không?