• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Phú Quốc - Pepsi - xin được chấm điểm

Mình mới kiếm được 1 em Phú Quốc làm bạn với con Coca nhà mình. Cô em tên Pepsi ,màu vàng lửa, khỏang hơn 4 tháng tuổi, xin ACE cho nhận xét .

vietyen

Member
Màu vàng lửa thật tuyệt đó bạn ạ, mà cái xoáy lưng hình kiếm lại hơi ngắn bạn ạ, nếu dài thêm tý nữa thì tuyệt vời luôn, nhìn mặt em nó thấy láu cá lắm bạn ạ, xin chúc mừng bạn có con chó rất đẹp.

Em này màu lông vàng lửa rất được , xoáy hơi ngắn . Bạn chú ý chăm sóc nhé , bổ xung canxi và cho vận động hợp lí hơn vì chân em nó đã có hiện tượng hạ bàn , bạn cố gắng chăm nhé không thì hỏng chân thì rất đáng tiếc :-bd !

huybinhxp

Member
Em này hội tụ những ưu điểm của 1 em PQ nhưng tiếc rằng xoáy hơi ngắn nên chưa đạt chuẩn lắm ! nếu xoáy chuẩn 1 tý là OK

Các bạn đã có những nhận xét rất tinh tế và góp ý chân thành về cô Pepsi của mình.
Em nó mới từ đảo về nên có lẽ điều kiện chăm sóc chưa được tốt, mình sẽ chú tâm hơn nữa theo sự chỉ dẫn của các ACE.
Gia đình tuy mới nuôi PQ, nhưng thực sự cảm thấy rất yêu quý loài chó này, mong sẽ có dịp giao lưu và học hỏi nhiều ở ACE.

Bổ sung hình ảnh em Pepsi .
Nhờ ACE nhiệt tình chỉ dẫn cách chăm sóc nên chân em nó có vẻ bớt hạ bàn, xin ACE cho nhận xét thêm .

Chó đẹp, mình kết nhất là 2 đốm đen phía trên mắt của em này, cái uy của chó nằm ở chỗ này.

tiengiang

Member
Bạn có thể chia sẻ cách mà bạn đã làm như thế nào mà chỉ trong vòng 3 tuần chó của bạn không còn bị hạ bàn nữa vậy? Con phú quốc nhà mình cũng bị như vậy nhưng mình ko biết fải làm sao cho hết. Giúp mình với nhé.^:)^

Ngòai chế độ ăn uống bình thường,mỗi ngày mình cho nó ăn thêm 1 viên Nutrical lọai 3.5g và 1 chén thức ăn khô Royal Canin. Nhà mình cũng có một khỏang sân để em nó chạy nhảy và cắn lộn với con Coca :D, mỗi tối dắt em nó đi bộ khỏang 30'. Theo mình chế độ vận động rất quan trọng bạn à. Thân !

Bổ sung vài hình ảnh em Pepsi . ACE cho nhận xét về chân em nó đã bớt hạ bàn chưa ?
Hơn 5 tháng rồi mà em nó vẫn cò nhút nhát lắm. Nhất là khi đi chích ngừa thấy bác sĩ là lấm lét rất tội nghiệp !:D
Xin mọi người góp ý làm thế nào để em nó bớt nhát hơn không ? Thanks !

puppy 109

Member
em này quá tuyệt vời luôn,cái xoáy hơi ngắn,nhìn giống xoáy dao găm hơm là kiếm :D

Xin được tham khảo ý kiến của ACE

Cách đây 2 ngày con Pepsi nhà mình có dấu hiệu salơ lần đầu tiên, tính ra em nó mới khỏang 6 tháng rưỡi tuổi, như vậy có sớm quá không ? Lần này mình bỏ qua .
Trên lý thuyết nếu chó cái PQ màu vàng phối giống với chó đực PQ màu đen hoặc màu vện thì bầy con sẽ có màu gì ? ( Tầt nhiên còn phụ thuộc vào sự thuần chủng của chó cha và mẹ nữa, mình chỉ hỏi về lý thuyết thôi ). Có phải " Chó giống cha, gà giống mẹ " ?
Xin ACE cho đóng góp cho ý kiến. Xin cảm ơn !

Hi........Bác hỏi 1 câu chẳng ăn nhập gì với thắc mắc của em cả....: :at wits end:
Tuy nhiên em cũng trả lời bác theo hiểu biết của mình : Đó là một đặc điểm cơ bản để phân biệt chó Phú Quốc với các loài chó khác ...Nếu tất cả đặc điểm khác của chó PQ có mà chân không có màng thì cũng không phái chó PQ thuần đâu bác ạ.
Sao không có ACE nào trả lới giúp mình hết vậy...??? :cry:

Cách đây 2 ngày con Pepsi nhà mình có dấu hiệu salơ lần đầu tiên, tính ra em nó mới khỏang 6 tháng rưỡi tuổi, như vậy có sớm quá không ? Lần này mình bỏ qua .
Trên lý thuyết nếu chó cái PQ màu vàng phối giống với chó đực PQ màu đen hoặc màu vện thì bầy con sẽ có màu gì ? ( Tầt nhiên còn phụ thuộc vào sự thuần chủng của chó cha và mẹ nữa, mình chỉ hỏi về lý thuyết thôi ). Có phải " Chó giống cha, gà giống mẹ " ?
Bạn hỏi câu này hơi khó trả lời , theo mình cách đơn giản nhất tạm thời để phân tích như ý bạn hỏi , thì bạn thử áp dụng theo phép lai ruồi dấm của Menden xem sao :D:D:D:D !!!!! (trên cơ sở tạm thời coi bố mẹ có gien thuần chủng )

dobecgie

Member
chó của bạn được cho là đẹp ,nhưng cho phép mình nhận xét 1 vài câu thật lòng,không có ý gì khác: miệng hơi nhọn ( gọi là miệng chồn),xoáy hơi ngắn,còn tất cả điểm khác được coi là ổn.Thân ái!

Bạn cho hỏi mấy câu này:

1) CHó nhà bạn: bố mẹ màu như thế nào? - đàn chó con sinh ra có màu sắc / bờm lưng hình dạng như thế nào?

2) Hai câu hỏi tương tự cho con chó đực mà bạn định dùng để phối giống.

Sau đó tôi sẽ trả lời - tất nhiên là "trên lý thuyết"!

Nếu không trả lời được 2 câu trên thì câu trả lời sẽ là:
"Bầy con có thể có màu giống con chó ..... nhà hàng xóm hoặc một con chó nào đó!. Vì con đó là / hoặc có thể là ông, bà, cụ kị con chó bạn đang nuôi hoặc con chó đực bạn định phối giống! =)) =)) =))

Trả lời vừa nghiêm túc, vừa vui vẻ đó! Trên lý thuyết thì: Lý thuyết luôn có màu xám mà!