• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em muốn hỏi 1 chút về lab mong các bác trả lời giúp ạ ?

mike89

1. Lab có yêu cầu môi trường rộng không ? Nhà mình thì không rộng và chỉ có 1 khoảng sân nhỏ nhỏ vài khoảng vài mét vuông ( đủ dựng đc hơn 2 cái xe máy 1 chút) với diện tích hẹp như vậy thì có nên nuôi lab không ? vì mình thấy chó trưởng thành khá to.

2. Mình đi làm cả ngày cũng khá bận nên không thể cho nó đi tắm hoặc đi bơi hàng ngày như 1 số bạn được, nếu 1 tuần mình tắm cho nó khoảng 1,2 lần thì có sợ nó "bốc mùi" ghê quá không ?

Mong các bác trả lời giúp. Thanks

Pheovn

Ko phải lo đâu, lab là giống có khả năng thích nghi đời sống gia đình đô thị vào hàng tốt nhất (thế nên mới được nuôi nhiều như vậy).

Tuy nhiên, dù giống nào thì cũng cần được vận động, bạn cần sắp xếp 1 ngày tối thiểu 10-20' cho nó tung tăng chạy nhảy ở sân hoặc ở bãi cỏ gần nhà, ko thì nó sẽ bị hỏng chân đấy!

dragon82

Member
Lab là loài dễ nuôi trong nhà/căn hộ vì tính thích nghi cao của nó, nhưng cũng là loài thích vận động, nên nếu mỗi ngày bạn có thể cho em lab chạy tập thể dục hay đi bộ khoảng 2-3km thì em lab sẽ phát triển rất tốt
về việc tắm thì chỉ cần 1 lần/tuần thôi, và lab cũng là giống ít hôi hơn giống khác vì lông ngắn :D

1. Lab có yêu cầu môi trường rộng không ? Nhà mình thì không rộng và chỉ có 1 khoảng sân nhỏ nhỏ vài khoảng vài mét vuông ( đủ dựng đc hơn 2 cái xe máy 1 chút) với diện tích hẹp như vậy thì có nên nuôi lab không ? vì mình thấy chó trưởng thành khá to.

2. Mình đi làm cả ngày cũng khá bận nên không thể cho nó đi tắm hoặc đi bơi hàng ngày như 1 số bạn được, nếu 1 tuần mình tắm cho nó khoảng 1,2 lần thì có sợ nó "bốc mùi" ghê quá không ?

Mong các bác trả lời giúp. Thanks
Diện tích sân như vậy là ok cho Lab, quan trọng mỗi ngày nên cho Lab đi lại chạy nhảy ra ngoài ít nhất 1 lần khoảng 1 tiếng. Lab nhà mình thì 1 đến 2 tuần mơi tắm 1 lần vẫn thấy chú ấy vui vẻ xinh đẹp!