• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em mem mới mong mọi người vào giúp em với

Em_Miu

Như tiêu đề em là mem mới,có j sai sót mong các anh chị bỏ qua...em mới được tặng 1 em chó ko bik là giống chó j...mong các ank chị xem và chỉ giáo hộ em với...người thì bảo phú quốc - người thì bảo chó ta - em bối rối ko bik nó loại j

trieutuananh

Như tiêu đề em là mem mới,có j sai sót mong các anh chị bỏ qua...em mới được tặng 1 em chó ko bik là giống chó j...mong các ank chị xem và chỉ giáo hộ em với...người thì bảo phú quốc - người thì bảo chó ta - em bối rối ko bik nó loại j

dựa trên ảnh chụp của bạn thì em này có xoáy nhưng mình không quan sát được hơn nên chưa dám khẳng định là chó PQ hay chó xoáy Thái.bạn được tặng thì nên hỏi người tặng xem xuất sứ bố mẹ ở đâu mới rõ được.

Em_Miu

em cám ơn ank...chủ thì bảo phú quốc...ra ngoài người ta bảo chó ta...cho nên em mới phải hỏi mọi người ạ...

balinh156

Member
Cảm ơn chủ topic mạn dạn hỏi các anh chị em trên diễn đàn . Theo những gì tôi được học hỏi về chó Phú Quốc . Thì con chó của bạn là một con chó ta nhưng có gen Phú Quốc trong người nên thể hiện đặc thù của chó Phú Quốc là cái Dải Lông Mọc Ngược . Chỉ làm PET được thôi !

Thân !

Em_Miu

Em tks tất cả anh chị em đã góp í giúp em...nhox này nghịch lắm,cứ thả ra là nhảy ngay vào bể cá mà nằm...được cái cũng khôn lắm...con này chăm sóc có cầu kì ko ạ...mong các bác giúp cho trót...^^

Onami

Member
Mình nghĩ nó là con lai giữa 3 giống chó xoáy Phú Quốc, chó cỏ Việt nam và GSD (Béc giê Đức).

Em_Miu

bác ơi theo như bác nói thì mẹ của nhox này 1 lần... 2 bố à...???Khoản này em ko hiểu lắm mong bác chỉ giúp em với nhé...^^

Onami

Member
bác ơi theo như bác nói thì mẹ của nhox này 1 lần... 2 bố à...???Khoản này em ko hiểu lắm mong bác chỉ giúp em với nhé...^^
Ví dụ thế này: Con Béc giê đực phối với con chó cỏ đẻ ra 1 con cái.
Con cái này lại phối với 1 con Phú Quốc đực, đẻ ra con chó mà bạn đang có.

Thế nên con chó của bạn có đặc điểm của cả 3 giống chó, về mặt hình thể.

Nhưng bạn chả nên buồn vì nó là chó lai. Bởi vì tuy không nên đem em nó đi phối giống, đi thi Dogshow, nhưng ngoài các đặc điểm về hình thể thì con chó mà bạn đang sở hữu, rất có thể được thừa hưởng tất cả những ưu điểm của 3 dòng chó nổi tiếng trên.

Ví dụ:
- Nó rất ngoan ngoãn - cái này thường là đặc tính của chó cỏ, vì Béc giê và Phú Quốc thì hiếu động nghịch phá hơn.
- Nó rất nghe lời chủ - cái này có lẽ được thừa hưởng từ tính kỷ luật cao của Béc giê Đức.
-Và...... nó khá là thiện chiến khi cần đánh nhau - cái này có lẽ được thừa hưởng từ dòng chó Phú Quốc.

Việc cho lai giống để con lai thừa hưởng được những ưu điểm của cả bố và mẹ là việc mà các nhà nông vẫn thường làm mà.
Tuy nhiên, các thành viên của diễn đàn này thường thiên về về bảo tồn giống thuần chủng, nên gần như không có ai chủ động cho lai giống thôi bạn à.

Em_Miu

Em cám ơn anh nhiều nhiều lắm í...lúc nào rảnh vc em mời anh chị hiểu biết về chó đi uống nước rồi cho em thêm kinh nghiệm nhé...
- Đặc điểm con Mic nhà em nghịch lắm,em nghĩ nó lai kanguru (thả ra cứ nhảy tưng tưng)
Cho em hỏi nuôi dòng này có khó ko ac nhỉ...???Và cách nuôi như thế nào ạ

Onami

Member
Cho em hỏi nuôi dòng này có khó ko ac nhỉ...???Và cách nuôi như thế nào ạ
Nuôi đơn giản lắm, như nuôi chó ta thôi.
Chỉ cần lưu ý khi trời trở lạnh, và khi nhiệt độ ngày đêm chênh lệch lớn, và thời tiết giao mùa (như thời điểm hiện tại), thì bạn nên để chó con ở trong nhà để tránh mắc bệnh. Còn từ tầm 8 tháng trở ra, nó khó có thể bị ốm.