• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Míc thân yêu

Sai lầm của bạn bạn cũng đã tự nhận ra rồi đó:

- Bạn nuôi em nó bằng lục phủ ngũ tạng từ khi em nó còn nhỏ <== đồ ăn dạng này làm yếu hệ tiêu hóa của em nó và cũng không cung cấp đủ canxi cho em nó (em nó còi là vì thế). Cún con lành nhất là cháo hoặc cơm với thịt nạc, lâu lâu bổ sung cổ gà xay, có điều kiện thì cho ăn Royal Canin Maxi Junior)

Quan điểm của tớ là thậm chí chó lớn cũng không nên nuôi bằng lục phủ ngũ tạng, đặc biệt là gan + phổi (những cơ quan lưu cữu chất độc trong cơ thể). Cứ thịt nạc + ức gà, cổ gà mà chiến, không đắt hơn lục phủ ngũ tạng mà lại lành, nhiều canxi, bạn ở HN có thể mua ở đây Hà Nôi : Dịch vụ cung cấp cổ gà xay 0936504911

Giờ em nó không chịu ăn cơm thì bạn cứ Royal Cannin Maxi Adult cho tớ <== ít con chó chê loại này lắm, đặc biệt là lần đầu tiên.

- Bạn không tiêm phòng cho em nó (cún 2 tháng là phải bắt đầu lên lịch tiêm phòng rồi).

- Khi em nó đổ bệnh bạn lại tìm cách tự chữa + hỏi người kinh doanh chó mà không tìm đến bác sĩ ngay. Trước khi rước chó về là đã phải tham khảo trước 1 số địa chỉ thú y có tiếng rồi, không nên để đến lúc có chuyện rồi mới hỏi + google.

- Khi em nó bị tiêm nhiều như thế mà bạn không dọ mõm lại ==> để em nó liếm loét cả vết tiêm

Dù sao bạn vẫn còn may vì học phí bạn phải trả còn chưa đắt lắm đâu. Tớ độc trên net thấy rất nhiều bạn đã phải trả học phí rất đắt, thậm chí còn trả nhiều lần :(

Chúc cún của bạn chóng khỏe!

bi2004

Member
Thanks bạn nhé, mình cũng cho ăn thêm thức ăn khô nhưng của Pedigree, loại bạn nói không thấy bán nhiều ở siêu thị nhỉ để mình hỏi mới được. à không phải Míc nhà mình tiêm rồi liếm nhiều đến loét thịt đâu, mà mình goi bác sĩ ở bệnh viện thì họ bảo là do phản ứng thuốc khi tiên làm hoại tử thịt luôn ( míc nhà mình bị nặng lắm, loét sâu đến cả cm mà da thịt cứ long ra, ai nhìn cũng xót).

Hồi mình bé nhà mình cũng nuôi một em becgie vì nuôi ở công ty nên không có cơm chỉ đi lấy lòng phèo của nhà bán lòng lợn tiết canh mà khách ăn thừa ý, thế mà em ý sống đến 15 năm đấy về sau em ý già quá rụng răng, tai điếc, thế rồi đến hôm đó bố mẹ mình đến thì em ý đã ra đi, ( cũng cách đây 4-5 năm rồi).
Bây giờ nhà mình mới lại nuôi chó đấy, chắc bây giờ lòng phèo toàn lòng thối nên mới lắm bệnh tật thế này

Royal cannin tớ hay mua ở đây Thức ăn cho chó
khá đắt nhưng mà chó đang đi ngoài thì ăn cái ngày là đảm bảo nhất đấy (Royal đứng đầu, nhì đến ANF, Pedigree với Class kém hơn), khi nào nó đỡ thì mình đổi cũng được

Đúng rồi, lòng bây giờ toàn lòng thối chuyển từ các trang trại lợn lớn ở khắp VN, TQ, chất lượng kém lắm. Nôm na thế này, hồi xưa khoảng thời gian từ lúc con lợn bị giết đến khi cái lòng của nó được nấu ở quán lòng lợn thường chỉ là nửa tiếng đến nửa ngày, khoảng thời gian đó bây giờ tính bằng...tuần, thậm chí tháng.

Lòng lợn nhiều vitamin A, B12 nhưng quá ít canxi ==> phải bổ sung cổ gà cho em nó (tất nhiên là còn phải cho tắm nắng để có vitamin D, thành phần giúp hấp thụ canxi)

Đọc hết mấy trang mình ko biết nói gì là quá khâm phục bạn, mình cũng yêu chó từ nhỏ nhưng mà nhìn mấy vết thương trên lưng chó nhà bạn thấy ghê quá thế mà bạn đã tự chữa khỏi đc cho cún quả đáng khâm phục, chúc cún nhà bạn mau lành bệnh và mạnh khỏe.

trandat2404

Member
bác sỹ thú y gì tệ lậu thế không biết.

1. bị parvo, chữa cực dễ , truyền nước, tiêm thuốc bổ, tạm thời chưa cho ăn uống, đây là parvo k phải care, care là có sốt 41 độ.

2. tiêm xong là phải xoa để thuốc k bị apxe, ápxe thuốc là bị thối thịt chỗ tiêm. đau mấy cũng phải gãi matxoa quanh chỗ tiêm.

3. chủ thớt k chịu tiêm vacxin phòng 7 bệnh, bệnh dại cho chó thì thật bất cẩn.

nhà mình từng có 2 con bị vậy, qua tay mình chữa ngon ơ :D

bi2004

Member
Đọc hết mấy trang mình ko biết nói gì là quá khâm phục bạn, mình cũng yêu chó từ nhỏ nhưng mà nhìn mấy vết thương trên lưng chó nhà bạn thấy ghê quá thế mà bạn đã tự chữa khỏi đc cho cún quả đáng khâm phục, chúc cún nhà bạn mau lành bệnh và mạnh khỏe.
cám ơn bạn thé, thế bạn có nuôi em chó nào không?

bi2004

Member

1. bị parvo, chữa cực dễ , truyền nước, tiêm thuốc bổ, tạm thời chưa cho ăn uống, đây là parvo k phải care, care là có sốt 41 độ.

2. tiêm xong là phải xoa để thuốc k bị apxe, ápxe thuốc là bị thối thịt chỗ tiêm. đau mấy cũng phải gãi matxoa quanh chỗ tiêm.

mình bắt em Mic của bác thông gia, nên khi bắt ( hơn 02 tháng rồi) bác bảo tiêm hết rồi thì mình cứ đinh ninh thế , cứ nghĩ là đến tết này mới phải tiêm ai ngờ em ý bị bệnh may mà qua khỏi thế là mình bảo bác sĩ ở bệnh viện đấy đến tiên luôn ( 02 mũi mỗi mũi cách nhau 01 tháng) thế là từ năm sau cứ tháng 12 thì tiêm mình thấy trong sổ dề như thế, còn tẩy giun thì vẫn 6 tháng một lần

cám ơn bạn thé, thế bạn có nuôi em chó nào không?
Mình có một em cũng tên là Mic, mình nuôi từ hồi còn học lớp 12, nuôi được 13 năm thì em ý mới chết đầu năm vừa rồi do già quá bạn ạ, thương lắm, sau khi em mic mất mình mới nuôi thêm một em chó bec lai, và đang tìm thêm một em cún nữa để cho hai em chơi với nhau chứ giờ mình đi làm suốt với lại có nhóc con rồi nên ko có nhiều thời gian. Sắp tới mình sẽ tìm em Golden hoặc tam sắc để nuôi. Cún của bạn khỏi hẳn chưa thế?

đọc bài này của bạn chậm quá, mình vừa tiễn 2 em nhà mình ra đi, bsty bảo bị parvo, cũng đi tiêm và truyền nc mà sao em vẫn đi vậy. một em đi hm 25, một em đi hm 29, nghĩ mà thấy xót xa.

đọc bài này của bạn chậm quá, mình vừa tiễn 2 em nhà mình ra đi, bsty bảo bị parvo, cũng đi tiêm và truyền nc mà sao em vẫn đi vậy. một em đi hm 25, một em đi hm 29, nghĩ mà thấy xót xa.
Khó nói bệnh này chữa khó hay dễ lắm bạn ạ. Phát hiện sớm + điều trị đúng thuốc thì khỏi nhưng phát hiện muộn thì xác định :((

bi2004

Member
Mình có một em cũng tên là Mic, mình nuôi từ hồi còn học lớp 12, nuôi được 13 năm thì em ý mới chết đầu năm vừa rồi do già quá bạn ạ, thương lắm, sau khi em mic mất mình mới nuôi thêm một em chó bec lai, và đang tìm thêm một em cún nữa để cho hai em chơi với nhau chứ giờ mình đi làm suốt với lại có nhóc con rồi nên ko có nhiều thời gian. Sắp tới mình sẽ tìm em Golden hoặc tam sắc để nuôi. Cún của bạn khỏi hẳn chưa thế?
cám ơn bạn hỏi thăm, em Míc nhà mình đã liền da hoàn toàn rồi, bây giờ chỉ đợi mọc luông nữa thôi, nhưng chắc cũng phải mấy tháng nữa cơ

bi2004

Member
Khó nói bệnh này chữa khó hay dễ lắm bạn ạ. Phát hiện sớm + điều trị đúng thuốc thì khỏi nhưng phát hiện muộn thì xác định :((
quá đúng, vì bác sĩ cũng chẳng dám khẳng định 100% mà

thì chỉ thấy bỏ ăn rồi nôn ọe, theo dõi 1 ngày vì mih tưởng bi ngộ độc hay gì đó..., đi bs lun mà kg kịp

Hôm trc cún nhà mình cũng bị mất một ngày đến ngày thứ hai mình cho đi BS, mỗi ngày tiêm hai mũi, một mũi thuốc bổ một mũi thuốc bệnh sau 3ngày là đã khỏi rồi, tổng cộng 4ngày cún ko ăn một thứ gì vào bụng, giờ thì lại nghịch như quỉ rồi, mình đi làm về là nhất quyết chạy vào ôm chân ko bỏ ra, phải đợi mình gãi gãi vào bụng xong em cún mới đi chỗ khác chơi để mình thay quần áo.

bi2004

Member
em míc nhà mình đã lành vết thương hoàn toàn rồi, nhưng chắc thành xẹo thôi chứ mình nhấy nhắn nhín ra thì làm sao mọc lông được. bây giờ lười ăn lắm chẳng chịu ăn gì cả gầy dơ ca xương ra, mình vẫn hàng ngày cho uống men tiêu hóa dạng nước , thuốc bổ gan dạng nước ( toàn loại đắt) thức ăn thì nấu cháo bò, phổi, gan đổi bữa, thế mà nó chẳng chịu ăn đâu, chán quá

bi2004

Member
Hôm nay em Míc nhà mình lại lừ đừ rồi, chán quá cơ, tí nữa lại đưa đi viện đây.