• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em mèo bị gãy xương đùi, chấn thương cột sống, help me

truongnghemiu

Nhà mình mới nuôi một ku mèo được gần 2 tháng tuổi. Tuần trước ku cậu tung tăng ra hành lang chơi thì bị hàng xóm giẫm 1 cú chí tử vào người :((. Sau mấy ngày đầu đi lặc lè, đến giờ thì 2 chân sau im lìm, không thấy cử động mấy nữa.

Mình đã cho đi bsĩ thú y, bsĩ chẩn đoán ku cậu bị gãy xương đùi phải ở chân sau + chấn thương cột sống nhẹ :(( :(( :((. Bsĩ khuyên mình cho uống thuốc trước để theo dõi tình hình, còn vụ phẫu thuật sẽ tính sau vì e ấy bị một lúc 2 cú nặng như thế phẫu thuật nguy hiểm. Bsĩ đã kê thuốc Piroxicam + Can xi cho vụ xương, 3B để tăng cường ăn uống. Ngoài ra mátxa bụng hàng ngày để hỗ trợ em ấy không bị trướng bụng và bí tiểu.

Anh bsĩ dặn mình phải kiên trì chữa trị và lạc quan lên. Mình tuyệt vọng quá, bạn nào đã có mèo rơi vào trường hợp này chia sẻ cho mình cách chăm sóc với [-O<

truongnghemiu

Cám ơn Thach nhiều nhé.

Update tình trạng em mèo nhà tớ đến sáng nay có nhiều khả quan:
- Tối qua mang về nhà vẫn ăn uống tốt, còn nằm chơi với nhà tớ một lúc. Đêm khi đi ngủ, tớ đặt cạnh chỗ ngủ của em một cái khay dặn đêm có đi tè thì vào đó (tớ chỉ dặn thế thôi chứ không nghĩ em sẽ bò ra tè được, đã chuẩn bị tinh thần em tè ra chỗ nằm thì sáng dậy lau dọn cho em). Không ngờ em nó bò vào đấy tè thật, sáng nhà tớ dậy thấy thành quả mà sung sướng quá 8->
- Bình thường em rất thích nằm trên thảm nhà tớ (từ chỗ nằm cách thảm 2m). Sáng nay dậy thấy ngủ ngon lành trên thảm, đêm vẫn tự lần mò lết từ chỗ nằm ra đấy mà ko kêu câu nào. Lại sung sướng ngất trời <:p <:p <:pvì chắc em không đau đớn kinh hoàng như mình hình dung, nếu đau đã kém hoạt động rồi cơ.

Sáng nay trước khi đi làm tớ đã cho uống thuốc 3B, cho ăn sữa pha với men tiêu hóa cho dễ tiêu. Em ăn xong ngồi chơi, vặn vẹo người trên tốt. Một chân sau ko bị gẫy vẫn ngọ ngoạy cào cấu, chỉ có cái chân bị gãy là vẫn im lìm thôi. Lạy trời để em cứ tiến triển thế này thì lại có ngày em chạy nhảy được thôi. Tớ cầu nguyện mỗi ngày.

X

xuka3691

Guest
tình hình e mèo thế nào rồi bạn ơi, mong tin e quá

Kún¥êu

Member
chia buồn với mèo nhà bạn nhé. Mèo Mi nhà mình trước bị rơi từ tầng 7 xuống tầng 1, em ấy bị gãy chân ( gãy ở giữa xương đùi, gần cột sống ) . Mình đã cấp tốc đưa đến bs Báu ( green vet ) để nắn lại xương. Ngoài việc nắn xương Bs còn kiểm tra toàn bộ cơ thể : mặt mũi tai, lục phủ ngũ tạng xem có bị chấn thương không. Rất may là mọi thứ đều ổn cả. Sau 3 tuần không cho mèo cử động nhiều, ăn ngủ tại chỗ bé nhà mình đã bình phục. Tuy về sau này chân bé không được linh hoạt như các con mèo khác nhưng thế là quá may mắn rồi.
Mong sao mèo nhà bạn cũng sẽ gặp may mắn. Mà sao hàng xóm nhà bạn ác thế, con mèo có tội tình gì đâu mà đá nó chấn thương luôn.

mimimiumiu

Member
Bạn ơi đừng lo quá bé mèo nhà t cũng bị ngã từ sân thượng xuống đưa bé đi chụp xương ở đùi còn gãy rời ra và có mảnh vỡ vụn cơ, thế mà 2 ngày sau bé đã tự lết được rồi.Mà mấy hôm đầu bé nằm nhiều sẽ mỏi nên bạn chịu khóa xoa nắn người cho e, mèo nhà mình cũng vậy e nó mỏi cứ duỗi rồi xoay trở mình liên tục nhìn thương lắm. Bây giờ được 1 tháng chân bé có vẻ đã lành chạy nhảy tốt rồi nhưng lúc đi bị thành ba chấm phẩy:D. Bạn tích cực cho bé uống canxi và ăn các tă có nhiều canxi nhé, mà nên cho e thêm cơm vs tă cho đủ chất bạn ạ, e nó đã đi vệ sinh được chứng tỏ nội tạng bên trong không bị ảnh hưởng gì đâu. Chúc e sớm khỏe nhé.
@chị Kún chắc hàng xóm nhà bạn không để ý nên mới giẫm vào mèo thôi chứ ai lại ác thế đâu.

truongnghemiu

Cám ơn các bạn đã quan tâm.

Hôm nay tớ mới online để chia sẻ được với các bạn tình trạng cực kỳ khả quan của em nó.

- Về ăn uống: thuốc Piroxicam thì đã uống hết liều theo đơn của bsĩ ùi. Giờ tớ vẫn cho em uống 3B và Canxi thui. Cộng thêm vụ cho em mỗi ngày nửa gói men tiêu hóa Bioacimin, hihihi, cái này tớ làm liều vì bsĩ ko kê nhưng tớ muốn cho em nó ăn dễ tiêu + ngon miệng hơn :D. Trộm vía, ngấm thuốc hay sao ý, mỗi ngày ngoài 3 bữa cơm nhai (có rau + cá) ra thì làm 3 bữa sữa chen giữa nữa. Ăn như heo luôn, đầu ra cũng tốt nữa, 2 hôm rồi đi “nặng” và “nhẹ” rất chuẩn :))
- Đi lại: chiều thứ 7 vừa rùi bắt đầu thấy tập đi các bạn ạ. Vặn người, chổng mông lên tự đi lại, được vài ba bước lại nằm nghỉ. Sáng nay thì đi được quãng dài hơn, vòng vèo quanh nhà ngửi ngửi, hít hít, hehehehe. <:p<:p<:pChồng tớ bảo dáng đi hơi xấu giai nhưng không liệt thì vẫn đi cưa cẩm các em miu cái được rùi.
Tớ theo dõi thêm tuần này nữa, sức khỏe phục hồi tớ sẽ tút tát dung nhan chụp ảnh em nó lên khoe cả nhà nhé, bây giờ đang ốm, mặt mũi lúc nào cũng lem nhem, lông lá bù xù lắm, hihiihi :x:x:x

Mà hàng xóm nhà tớ đúng là không cố ý đâu, chỉ tại ku cậu chạy quẩn chân nên mới bị thế bạn ạ. Tớ rút kinh nghiệm rùi, trừ phi khỏe mạnh, kỹ năng tránh né siêu thì mới dám cho ra ngoài chơi, còn không thì cứ chịu khó lòng vòng trong nhà vậy. Lần này khiếp vía lắm rồi

kiều mai anh

bạn ơi. mèo nhà mình cũng bị gần giống mèo nhà bạn đó. bh nó gần như bị liệt r. mình sợ quá. khóc suốt ngày. lang thang trên mạng tìm xem có cách chữa k thì gặp đc bài viết này của bạn. mình muốn hỏi là thuốc mà bác sĩ kê cho mèo nhà bạn là thuốc gì và nó có tác dụng gì vậy. mình đang cần gấp lắm. lo qá. nếu bạn đọc đc cm này thì trả lời luôn hộ mình vs nhé. cảm ơn nhiều

dinhxuan1310

mèo nhà mình bị chó cắn giờ hoại tử chân sau, đang bốc mùi hôi, ai giúp mình với :((((((((

Inbob

Cám ơn các bạn đã quan tâm.

Hôm nay tớ mới online để chia sẻ được với các bạn tình trạng cực kỳ khả quan của em nó.

- Về ăn uống: thuốc Piroxicam thì đã uống hết liều theo đơn của bsĩ ùi. Giờ tớ vẫn cho em uống 3B và Canxi thui. Cộng thêm vụ cho em mỗi ngày nửa gói men tiêu hóa Bioacimin, hihihi, cái này tớ làm liều vì bsĩ ko kê nhưng tớ muốn cho em nó ăn dễ tiêu + ngon miệng hơn :D. Trộm vía, ngấm thuốc hay sao ý, mỗi ngày ngoài 3 bữa cơm nhai (có rau + cá) ra thì làm 3 bữa sữa chen giữa nữa. Ăn như heo luôn, đầu ra cũng tốt nữa, 2 hôm rồi đi “nặng” và “nhẹ” rất chuẩn :))
- Đi lại: chiều thứ 7 vừa rùi bắt đầu thấy tập đi các bạn ạ. Vặn người, chổng mông lên tự đi lại, được vài ba bước lại nằm nghỉ. Sáng nay thì đi được quãng dài hơn, vòng vèo quanh nhà ngửi ngửi, hít hít, hehehehe. <:p<:p<:pChồng tớ bảo dáng đi hơi xấu giai nhưng không liệt thì vẫn đi cưa cẩm các em miu cái được rùi.
Tớ theo dõi thêm tuần này nữa, sức khỏe phục hồi tớ sẽ tút tát dung nhan chụp ảnh em nó lên khoe cả nhà nhé, bây giờ đang ốm, mặt mũi lúc nào cũng lem nhem, lông lá bù xù lắm, hihiihi :x:x:x

Mà hàng xóm nhà tớ đúng là không cố ý đâu, chỉ tại ku cậu chạy quẩn chân nên mới bị thế bạn ạ. Tớ rút kinh nghiệm rùi, trừ phi khỏe mạnh, kỹ năng tránh né siêu thì mới dám cho ra ngoài chơi, còn không thì cứ chịu khó lòng vòng trong nhà vậy. Lần này khiếp vía lắm rồi
Mừng cho bạn,

Mèo nhà mình hồi 2 tháng tuổi cũng bị người trong nhà vô tình dẫm vào bàn chân trước làm gẫy dập bàn chân.

Nhà mình cho đi thú y. Uống thuốc và cho mèo nghỉ ngơi khoảng 1 tuần là thấy lành hẳn.

Bây giờ thì cu cậu 8 tuổi rồi. Đi thì bình thường nhưng leo cầu thang toàn leo 3 chân, cái chân hồi nhỏ bị thương lúc chạy cầu thang cứ co lên.

Mong em nhà bạn chóng khỏe hẳn.

Bạn mua hộp batê loại cho mèo con ở trong các siêu thị và cửa hàng thức ăn chó mèo có bồi dưỡng thêm cho em nó (bạn đỡ phải nhai cơm cho em) => mèo con thích ăn loại này lắm bạn ạ

Akashi

bạn ơi , bé mèo nhà mình cũng tầm hai tháng tuổi bị người ta đánh hiện đang trong tình trạng liệt nửa thân dưới và không ăn uống gì , nhà mình hiện tại đoán có thể em í bị tổn thương cột sống ,hiện tại đã là ngày thứ hai , mình đang phân vân k bít phải làm thế nào ? mong các bạn cho mình ý kiến với
nhìn em í như thế mình xót lắm

Meo nhà tớ bị hai lần gãy xương đùi và trấn thương cột sống

Em mèo nhà tớ một lần vào hôm đám cưới chú tớ . Người ra kẻ vào tấp nập. Em mèo nhà tớ đang tung tăng chạy nhà trong nhà. Bỗng có một người dẫm vào người em mèo của tớ x-( . Thế là em vội lê thân mình vào chỗ nằm. Sau đám cưới tớ mới biết . Sau đó tớ ngồi khóc cả mấy tuần trời :)|<):):-L . Thế là ông tớ mới sang khám cho em mèo . Ông bảo em mèo bị gãy xương đùi và bị chân thương cột sống . Thế là hàng ngày tớ phải chăm sóc cho em ý . Khoảng 2 tháng rưỡi sau em ấy lại chạy nhảy bình thường nhưng ko nhanh nhẹn như lúc trước .:x:x:x. Rồi hôm nay , tớ chơi với em ý thì bỗng em ý chạy đi thế là tớ mới bắt em ý rồi tôi phạt em ý là cho em ý lên trên nóc tủ .mọi khi em vẫn nhảy từ trên xuống :-??=(( nhưng hôm nay em bị trượt chân ngã xuống thế là em đau quá kêu ầm lên và rồi bị như lần trước nhưng nhẹ hơn và thay vào đó là mỗi lần chạm vào chỗ đau của em ý thì em lại nổi khùng lên ... Mọi lần là cứ mát sa cho em ấy thì em thích lắm nhưng hôm nay chạm vào cái bụng một cái là nổi khùng lên . Mong các bạn khi đọc được câu chuyện này của tớ thì xin hãy nói cho tớ bí quyết để tớ chăm sóc em mèo nhà tớ

meocuaem

Nhà mình mới nuôi một ku mèo được gần 2 tháng tuổi. Tuần trước ku cậu tung tăng ra hành lang chơi thì bị hàng xóm giẫm 1 cú chí tử vào người :((. Sau mấy ngày đầu đi lặc lè, đến giờ thì 2 chân sau im lìm, không thấy cử động mấy nữa.

Mình đã cho đi bsĩ thú y, bsĩ chẩn đoán ku cậu bị gãy xương đùi phải ở chân sau + chấn thương cột sống nhẹ :(( :(( :((. Bsĩ khuyên mình cho uống thuốc trước để theo dõi tình hình, còn vụ phẫu thuật sẽ tính sau vì e ấy bị một lúc 2 cú nặng như thế phẫu thuật nguy hiểm. Bsĩ đã kê thuốc Piroxicam + Can xi cho vụ xương, 3B để tăng cường ăn uống. Ngoài ra mátxa bụng hàng ngày để hỗ trợ em ấy không bị trướng bụng và bí tiểu.

Anh bsĩ dặn mình phải kiên trì chữa trị và lạc quan lên. Mình tuyệt vọng quá, bạn nào đã có mèo rơi vào trường hợp này chia sẻ cho mình cách chăm sóc với [-O<
Nhà mình cũng đang dính rồi nè :(:)(:)(:)(( bây giờ thì phải làm sao đây?? Em ấy đã khỏi chưa khỏi rồi thì giúp mình và mũm với :((