• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

em lab nhà mình hơi dữ :(

chả hiểu sao lab nổi tiếng hiền lành mà bé nhà mình mình thấy hơi dữ :( mới đc hơn 2 tháng chút. (sinh ngày 28.10)
chủ đang ăn mà k cho nó ăn là nó sủa ầm nhà lên @@ rồi ngồi lền ghế salon hoặc làm gì sai mà đánh nó là nó cũng fản ứng, sủa như kiểu muốn cắn trả (đánh nhẹ thôi k fải đánh mạnh)
hix T__T k biết là bé nhà mình bị làm sao :(

nó tham an thôi ko phải dữ dằn gì đâu. bạn cứ phệt thẳng tay cho nó biết ai mới là chủ

mittse

Member
bởi vì đánh nhẹ nó mới thế,nuôi chó mà ko dám đánh dám dạy chó thì fải chịu thôi chứ than thở kể lễ j nữa

thế fải oánh thẳng tay hả b @@
tại mình thấy nó bé quá :( ...
cứ tưởng đánh nó đau quá nó kêu fản ứng T__T

pheupheu

Member
người ăn mà chó sủa là bạn phải lôi thẳng nó vào đánh cho thật đau vào...k nhờn đc..đánh vào đít thôi

zMax

Member
ôn con nhà mình cũng 3 tháng. Ăn đòn suốt. Càng bé càng ko đc nhờn với chúng nó nhiều ko sau này hỏng. Mình cũng chiều lắm nhưng cái gì ko đc là fảii táng:))

centaurus

Member
haizz,mới 3 tháng chưa dùng bạo lực đc đâu, bạn làm như này:
1. Sắm 1 cái dây như này :

2. trước khi cho ăn thì xích nó lại bằng sợi dây đấy, rồi cầm tô thức ăn lại gần nó, nó nhảy lên thì cầm dây giật mạnh, miệng hô SAI, rồi dí nó ngồi xuống và hô NGỒI, sau khi nó ngồi hô YÊN, nếu nó tiếp tục chống cự lại tiếp tục hô SAI và giật mạnh dây, kiên nhẫn làm như vậy cho đến khi nó ngồi yên, lúc đầu có thể nó sẽ phản ứng thái quá, nhưng 1 lúc sau nó sẽ thuần ngay. Nhớ thái độ lúc ra lệnh, quát nó phải rõ ràng, dứt khoái, ánh mắt nghiêm khắc.
3. Lúc nó chịu ngồi yên rồi thì đổ thức ăn vô tô của nó, nếu nó còn xông lên đòi ăn lại bắt nó ngồi yên như bước 2, cho đến khi nó chịu ngồi yên 5 phút thì ra lệnh ăn và cho nó lại tô ăn. Ngay từ lúc còn nhỏ bạn nên tập cho nó không gầm gừ trong lúc ăn bằng cách lúc nó ăn thì vuốt đầu nó, vuốt tai rồi sờ miệng nó, nó mà cắn trả thì hô SAI và lại giật mạnh xích, chó to con nào mình cũng phải tập như thế, đề phòng sau này con mình nghịch nó trong lúc nó đăng ăn nó nổi khùng lên thì mệt lắm.

Còn chuyện đánh nó hay không đánh thì tùy trường hợp nha, có con đánh nó sẽ sợ, nhưng cũng có con đánh nhiều nó nhờn đòn và có xu hướng bạo lực.

centaurus

Member
nhà bạn ở chỗ nào, nếu gần viện E thì hôm nào mình qua làm mẫu 30 phút thử xem, sửa lại chút nữa, là ko đánh chó vào đít nhé, đánh nó phải đánh vào mặt, dùng báo cuộn lại hoặc cái quần bò gấp lại, đánh vào mặt nó không đau lắm nhưng rất sợ, còn đánh đít thì nó đau nhưng lại ko sợ bằng.
Trong giai đoạn dạy nó nó lúc mới dạy nó chưa quen thì khuyến khích nên nịnh, khen là chủ yếu, còn nó làm sai thì thì dùng dây xích giật là chủ yếu. Còn khi nó đã biết lệnh rồi (nghĩa là trước đó nó đã làm được rồi) mà vẫn cố tình vi phạm, giật xích vài lần nó vẫn không nghe thì mình dùng dây da ( đoạn cuối của dây dắt chó bằng da) tát 1 phát vào má nó và quát SAI
Chưa biết thì phạt kiểu khác, còn biết rồi mà vẫn cố tình vi phạm thì phạt nặng

2. trước khi cho ăn thì xích nó lại bằng sợi dây đấy, rồi cầm tô thức ăn lại gần nó, nó nhảy lên thì cầm dây giật mạnh, miệng hô SAI, rồi dí nó ngồi xuống và hô NGỒI, sau khi nó ngồi hô YÊN, nếu nó tiếp tục chống cự lại tiếp tục hô SAI và giật mạnh dây, kiên nhẫn làm như vậy cho đến khi nó ngồi yên, lúc đầu có thể nó sẽ phản ứng thái quá, nhưng 1 lúc sau nó sẽ thuần ngay. Nhớ thái độ lúc ra lệnh, quát nó phải rõ ràng, dứt khoái, ánh mắt nghiêm khắc.
3. Lúc nó chịu ngồi yên rồi thì đổ thức ăn vô tô của nó, nếu nó còn xông lên đòi ăn lại bắt nó ngồi yên như bước 2, cho đến khi nó chịu ngồi yên 5 phút thì ra lệnh ăn và cho nó lại tô ăn. Ngay từ lúc còn nhỏ bạn nên tập cho nó không gầm gừ trong lúc ăn bằng cách lúc nó ăn thì vuốt đầu nó, vuốt tai rồi sờ miệng nó, nó mà cắn trả thì hô SAI và lại giật mạnh xích, chó to con nào mình cũng phải tập như thế, đề phòng sau này con mình nghịch nó trong lúc nó đăng ăn nó nổi khùng lên thì mệt lắm.

Còn chuyện đánh nó hay không đánh thì tùy trường hợp nha, có con đánh nó sẽ sợ, nhưng cũng có con đánh nhiều nó nhờn đòn và có xu hướng bạo lực.
nhà bạn ở chỗ nào, nếu gần viện E thì hôm nào mình qua làm mẫu 30 phút thử xem, sửa lại chút nữa, là ko đánh chó vào đít nhé, đánh nó phải đánh vào mặt, dùng báo cuộn lại hoặc cái quần bò gấp lại, đánh vào mặt nó không đau lắm nhưng rất sợ, còn đánh đít thì nó đau nhưng lại ko sợ bằng.
Trong giai đoạn dạy nó nó lúc mới dạy nó chưa quen thì khuyến khích nên nịnh, khen là chủ yếu, còn nó làm sai thì thì dùng dây xích giật là chủ yếu. Còn khi nó đã biết lệnh rồi (nghĩa là trước đó nó đã làm được rồi) mà vẫn cố tình vi phạm, giật xích vài lần nó vẫn không nghe thì mình dùng dây da ( đoạn cuối của dây dắt chó bằng da) tát 1 phát vào má nó và quát SAI
Chưa biết thì phạt kiểu khác, còn biết rồi mà vẫn cố tình vi phạm thì phạt nặng
cảm ơn bác nhiều :D mấy hôm nay thì nó k còn dám sủa khi chủ ăn nữa :D nhưng mà nó đang ăn mình ra sờ vào là nó vẫn cứ gầm gừ dữ fết mà chưa hiểu cách dạy T__T

mittse

Member
khi nó đang ăn ra sờ nó mà nó gầm gừ thì cứ tán thật mạnh vô mông nó,và hô "Hư" or "Sai" thì tùy bạn,chỉ cần vài lần là nó sẽ hiủ thức ăn là của bạn chứ ko fải của nó,vì trong tự nhiên con đầu đàn ở gần thức ăn thì con có cấp bậc thấp hơn sẽ ko dc gầm gừ tranh giành,bạn fải thể hiện bạn là con đầu đàn mí có thể dạy chó 1 cách dễ dàng

thế fải oánh thẳng tay hả b @@
tại mình thấy nó bé quá :( ...
cứ tưởng đánh nó đau quá nó kêu fản ứng T__T
bác phải oánh vào mõm nó ấy. vì nó giành ăn lên biểu hiện như vậy chắc nó chưa phân biệt dc chủ và chưa quen đấy thôi.

anhchim

dạy mấy bé này cũng rắc rối ghê nhỉ...nhưng mà muốn quy củ thì phải thế thôi... bác có vẻ ng am hiểu...em cũng định nuôi 1 bé lab,sau này nhất định phải nhờ bác chỉ bảo =D>

centaurus

Member
dạy mấy bé này cũng rắc rối ghê nhỉ...nhưng mà muốn quy củ thì phải thế thôi... bác có vẻ ng am hiểu...em cũng định nuôi 1 bé lab,sau này nhất định phải nhờ bác chỉ bảo =D>
mình cũng đang nuôi Lab đó bạn, sau này có j giúp được mình sẽ giúp nhiệt tình