• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

em hỏi các bác yêu mèo 1 chút ạ

suggar

Member
số là cả nhà em đi vắng nửa tháng, hôm qua về nhà lên phòng thờ thắp hương thấy có tận 3 em mèo mới đẻ không biết mèo nhà ai nữa, đã ăn được cơm, không thấy mẹ nó đâu em lượm luôn xuống dưới nhà nuôi. 3 em 2 cái 1 đực, 1 em cộc đuôi, 1 em hơi cộc, 1 em dài đuôi.
cho em hỏi ý nghĩa tâm linh hay gì đó khi có 3 em mèo con được đẻ tại nhà mình với ạ.

cách đây gần 10 năm cũng có 1 em mèo trắng, béo quay từ đâu chạy tới nhà e ở, do đi nhiều nên đưa cho dì nuôi.

linhlamhn

Member
Bạn cứ nghĩ là không sao thì sẽ không sao đâu. Nếu bây giờ bạn tin là 3 em mèo mang lại điềm xấu mà bỏ chúng nó đi thì chắc bạn cũng không đành lòng, vì vậy mình cứ cưu mang tụi nó, chúng nó sẽ tình cảm và biết ơn mình. Coi như mình làm phúc đi bạn.
Mình không mê tín nhưng vẫn tin một điều như thế này về mèo. Tức là có lần mình phải ở nhà một mình, đêm nằm ngủ thì bị bóng đè, sợ quá chả dám tắt điện nữa. Tự dưng nhớ đến truyện mà của Nguyễn Ngọc Ngạn kể về một ông già bị ma hành, nhưng con mèo ông ấy nuôi đã cứu ông ấy hết lần này đến lần khác... Thế là mình lôi tuột cả mấy đứa nhà mình sang cho chúng nó ngủ cùng. Sau đó thì cả người và mèo ngủ ngon lành đến sáng... Mình còn nghe nhiều người nói là không chỉ có mèo mà cả chó cũng có khả năng nhìn thấy ma nữa... Nên lúc nào sợ ma bạn cứ ôm lấy một đứa là hết sợ ngay :))

suggar

Member
cái đó thì bác yên tâm em không bỏ 3 em mèo đi đâu chỉ là hỏi để biết thôi. tất nhiên mọi người có câu mèo tới nhà thì khó, chó tới thì sang điều này chả phải là vấn đề vì ngày xưa em mèo trắng tới nhà ở mấy năm liền làm ăn còn ngon, lúc cho e nó cho dì nuôi thì làm ăn kém hơn nhiều.

cũng chỉ là tò mò nên muốn hỏi các bác thôi. mong các bác cứ nói kể cả điều không hay không tốt cũng nói nhé

ruồi bẹp

Active Member
cái đó thì bác yên tâm em không bỏ 3 em mèo đi đâu chỉ là hỏi để biết thôi. tất nhiên mọi người có câu mèo tới nhà thì khó, chó tới thì sang điều này chả phải là vấn đề vì ngày xưa em mèo trắng tới nhà ở mấy năm liền làm ăn còn ngon, lúc cho e nó cho dì nuôi thì làm ăn kém hơn nhiều.

cũng chỉ là tò mò nên muốn hỏi các bác thôi. mong các bác cứ nói kể cả điều không hay không tốt cũng nói nhé
cái quan niệm đó là do các cụ nhà mình mê tín quá mà luận ra từ tiếng kêu của nó thôi bạn ạ.

Quan điểm của mình các loài độc vật mèo hay chó, chim... luôn sống theo bản năng nên chúng sẽ tìm những nơi đất lành, tạo cho chúng cảm giác an toàn để sinh sống. Đặc biệt là mèo mẹ luôn tìm nơi đẻ con rất kĩ lưỡng, nếu mèo mẹ chọn nhà bạn làm nơi ẩn náu ở nhà bạn thì bạn có thể nghĩ rằng khu vực nhà bạn đất lành :D

Quan niệm mê tín quá? Giờ là thế kỷ 21 rồi mà bạn. Mình ko tin mấy cái như thế?

Còn cái câu mèo đến nhà thì khó chó đến nhà thì sang chỉ là câu ca dao thôi mà.

suggar

Member
cảm ơn các bác. hôm vừa rồi ko phát hiện ra và đưa 3 em xuống nuôi thì chắc nó chết đói. may quá là chúng nó đã ăn được cơm, mẹ nó thì mất tích đi đâu không thấy bén mảng gần nhà nữa.

mèo cụt 1 mẩu đuôi nghĩa là sao các bác

bichdiep

Member
cảm ơn các bác. hôm vừa rồi ko phát hiện ra và đưa 3 em xuống nuôi thì chắc nó chết đói. may quá là chúng nó đã ăn được cơm, mẹ nó thì mất tích đi đâu không thấy bén mảng gần nhà nữa.

mèo cụt 1 mẩu đuôi nghĩa là sao các bác
Mèo đuôi cộc thường là con mèo rất khôn đó bác, chúc mừng bác, không phải dễ kiếm 1 bé đuôi ngắn ngắn đâu. Em cứ quan niệm đất lành chim đậu, loài vật có nhiều giác quan, phân biệt rất tốt sự vật hiện tượng mà con người chúng ta còn học hỏi chán. Theo như bé mèo trắng bác kể ở trên có khi ba bé này mang lại tài lộc nhân ba cho bác đó.:x