• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em chó PQ nhà mình ra nhập diễn đàn

catsamac

Member
Hôm nọ bác Khoa ghé nhà chơi đánh giá con này khá cao. Mọi người cho ý kiến nha;
Chó màu da bò, đuôi cờ lau (đánh giá cũng hiếm), vòng 1 gấp 2 lần vòng 2, xoáy rõ hình cây kiếm. Nhăn chuẩn không quá dữ. Khi chạy bàn chân xòa ra thấy cả màng.
Râu dưới cằm có 2 cái? không hiểu tự nhiên hay do cắn nhau hay. Bác Khoa nói cũng hiếm.
Mình thì không biết lắm về chó PQ nhưng lúc mang về đến giờ rất thông minh, chỉ hay hù doạ mấy người lạ vô nhà chứ không cắn! Ngay từ khi nhỏ, người lạ chưa ai bế được nó kể cả đã cho ăn 1 vài lần. Đã từng đi bụi đời lúc 3 tháng tuổi, nhiều người thấy nhưng đến gần là nó chạy ngay. Sau đó 3 ngày mình tìm được. Chó gặp chủ mừng vãi đái!...
Sao chỉ có hai râu ở các "nốt ruồi" trên mặt:

Thanh kiếm trên lưng:

Lúc nào trông nó cũng như đang "Nghiền ngẫm sự đời:

Ảnh lúc mới đi bụi đời về: ngày 3 Tết không biết có may mắn gì không?

Ảnh lúc mới mua

trông nhìn xoáy con này của bạn đẹp nhỉ, đuôi nó bị tật hay đẻ ra đã thế hả bạn? hình như con này tai hơi to thì phải? chắc là cụp hẳn rồi, những con tai to thế này khó dựng tai lắm.

catsamac

Member
Đuôi đó là đuôi cờ lau - 1 dạng đuôi hiếm gặp chỉ sau đuôi dạng đuôi lợn. Còn tai hơi cụp theo giải thích của bác Khoa thì không ảnh hưởng vì nó vẫn hướng về phía trước và nghe được âm thanh đầy đủ.
Em này mới được 7 tháng. Hi vọng sẽ còn đẹp hơn khi trưởng thành đầy đủ!
Hình nữa về cái đuôi để bạn xem thử nha

trung2t3c

Active Member
lại phải nhờ đồng chí Cent vô đây giúp 1 tay "oánh" giá e này mới được.Riêng e , e kết nhất cái xoáy lưng và cái đuôi :D :D :D

CENTIMET

Member
Đuôi đó là đuôi cờ lau - 1 dạng đuôi hiếm gặp chỉ sau đuôi dạng đuôi lợn. Còn tai hơi cụp theo giải thích của bác Khoa thì không ảnh hưởng vì nó vẫn hướng về phía trước và nghe được âm thanh đầy đủ.
Em này mới được 7 tháng. Hi vọng sẽ còn đẹp hơn khi trưởng thành đầy đủ!
Hình nữa về cái đuôi để bạn xem thử nha
bác Khoa là ai?
Nghe bác Khoa đánh giá, Cent muốn diện kiến để học hỏi quá quá..hi hi

Còn cu em nhà bác thì Cent thấy cũng ổn, nhưng cái đuôi vậy mà kiu là đuôi lau thì đúng là phải học hỏi bác Khoa rồi!

Cent thấy em nó đuôi không đẹp..hi hi...( đừng giận, biết đâu Cent sai thì sao)

..Và cent nhận xét em này là giòng chó chạy nhanh, nếu có thời gian bạn phát huy em nó theo hướng chạy để sau này có dịp thi đấu... em nó thắng giải quốc gia thì hay biết mấY !Rồi biết đâu sau này em nó được chọn để sang Pháp thi đấu giải vô dịch thế giới thì sao..hi hi

..
chân thành.
centimet!

catsamac

Member
Thế theo bác thì đuôi nó là loại nào? Đuôi này là tự nhiên, giờ cũng chỉ dài khoảng 20cm thôi, ngắn hơn rất nhiều so với mấy con khác (khoảng 30-40cm). Đặc biệt khúc cuối đuôi cong theo chiều ngược lại được (giống đuôi mèo - hoặc giống như con rắn khi ngóc đầu lên). Mình cũng chưa thấy con chó nào như vậy cả! ngoài ra cái xoáy ở dưới cổ cũng không phải tròn như mấy con khác mà thành 1 dải lông mọc ngược!
Đốm đuôi phản chủ! Không biết đuôi có 1 đoạn cong ngược này thì sao nhỉ? không biết có ai từng nuôi chưa?:time out:

CENTIMET

Member
Thế theo bác thì đuôi nó là loại nào? Đuôi này là tự nhiên, giờ cũng chỉ dài khoảng 20cm thôi, ngắn hơn rất nhiều so với mấy con khác (khoảng 30-40cm). Đặc biệt khúc cuối đuôi cong theo chiều ngược lại được (giống đuôi mèo - hoặc giống như con rắn khi ngóc đầu lên). Mình cũng chưa thấy con chó nào như vậy cả! ngoài ra cái xoáy ở dưới cổ cũng không phải tròn như mấy con khác mà thành 1 dải lông mọc ngược!
Đốm đuôi phản chủ! Không biết đuôi có 1 đoạn cong ngược này thì sao nhỉ? không biết có ai từng nuôi chưa?:time out:
Đuôi pet của bác thuộc loại đuôi Lông. ( nhiều lông dài) Vì bác chụp hình chưa thể hiện được cái mà bác cần cho khách ( người xem hình) biết...... bác muốn nhấn mạnh cái gì!

Nên khó nói chính xác được, chỉ biết là loại đuôi: nhiều lông dài.

Đuôi tự nhiên ?...điều này nói lên điều gì ?
Khoảng 20cm???..nói lên cái gì???...ngắn hơn thì nói lên cái gì???Ngắn hơn có ưu hay khuyết điểm gì?

Tại sao tôi hỏi như vây..cũng xin nói với bác từ trước đến giờ cách xem đuôi có đẹp hay đạt căn cứ vào khung xương chứ không phải Cm như ý kiến của bác.

Nếu chó bác có chiều cao từ đất đến Vai là 47cm và dài từ ngực đến mông sau 47cm.... thì chiều dài đuôi là15-- 20cm .( 20cm là không ngắn)

CÒn nếu như: Chiều cao vài dài là 55/55 thì chiều dài đuôi là 30 hay 40cm.( 30 là không dài )

đó là thí dụ .

Thông thường người ta nói: Đuôi chó PQ không được quá ngắn hay quá dài cách quá xa khuỷ chân sau hay dài qua khuỷ chân sau điều không đẹp.

Nếu chót đuôi có cong queo, hay bị gì đó không bình thường người ta gọi nó là bị tật. Có thể khi nhỏ do chó mẹ đạp hay bị va đập...
Còn trường hợp bác nói tôi không rành lắm..Có thể nó đẹp vì giống như rắn ngóc đầu lên!!

Chuyện xoáy ở cổ( hàm) không chứng mình được điều gì, mỗi con chó là 01 cá thể, sẽ khác nhau...

Tôi từng thấy chó có xoáy kiếm dưới cổ ( dưới hàm) ...vậy nó tuyệt đỉnh???
Hay không có xoáy nào , chỉ là dãy lông mọc ngược...cũng không chứng minh được gì.

Tôi hay dùng từ: Chứng minh được gì ở đây có nghĩa là căn cứ vaò đặc điểm ấy xác định mức độ thuần chủng hay khả năng truyền giống hoặc Gien mạnh...v.v

Đốm đuôi ( lỏ đuôi) phản chủ??? Kinh nghiệm dân gian
Đuôi chỉ thẳng lên trời (chỉ thiên) phản chủ..kinh nghiệm dân gian.

Và Phản chủ ?.là sao ?

Cắn chủ, hay bỏ nhà đi qua nhà hàng xóm ở ?

Tôi có nuôi vài em cũng bị tình trạng lỏ đuôi này..nhưng chưa có em nào Phản .

Tôi không dám phản bác nhưng kinh nghiệm của ông bà để lại chỉ vì tôi chưa đủ sức lí luận chứng minh đúng hay sai...
Nhưng tôi biết ông bà mình rất hay...có thể là đó đúng!

Nếu phân tích chó phản chủ thì có nhiều nguyên nhân...phần nhiều là do người chủ ( tiên trách kỉ hậu trách nhân) bạn nhé!

Đây là những ý kiến góp ý chân thành, không có ý ganh ghét hay ganh tỵ, chẳng qua là cách nói chuyện của tôi là như vậy.

Mong bạn đừng giận và tiếp tịc thảo luận nghiêm túc để tôi có dịp học hỏi thêm!

Chân thành!

simulink

Chết cười với bác Khoa nào đó, chó PQ đuôi tự nhiên giống đuôi mèo, giống con rắn ngóc đầu lên. Chắc quả đuôi tự nhiên này để phân biệt với đuôi cụt nhân tạo.

Tôi nghĩ chó quan trọng là nó khôn, mình yêu nó, thế là đủ, chứ còn chó có điểm lạ không có con chó nào giống thế thì nhiều lắm bạn ạ. Ví dụ lão AQ có con chó rất lạ và quí, tôi chưa bao giờ thấy 1 con chó PQ nào lại nhiều giun sán đến thế, hí hí.

PS: Chó bác trông rất thông minh, lanh lợi, màu sắc đẹp, xoáy đẹp nhưng tôi nhìn đi nhìn lại nó vẫn là con chó, không giống 1 con linh thú trong truyền thuyết như bác tả. :)

yennhi

Member
Hihi theo như lời anh kể ( xoáy ở cổ là 1 dẩu long mọc ngược, nốt rùi dưới càm có 2 sợ long,đuôi có thể cong lai như đuôi mèo, đi bụi về lúc mùng 3 tết, và nhất là có cái đuôi đặc biệt khác người ) vạy kết luân chó của anh là " Linh cẩu " ( chó thần ) rồi, chó này mắt tiền lắm nha:D.
Thường thì theo lý thuyết cái đuôi con chó là để giử thăng = khi chạy, nếu nó dài thi chó có thể giử thăng = tốt( không biết nhiều về vấn đề này nói tới đây thoi không bị máy bác thông thạo wánh giá chết ) , còn chó anh cái đuôi ngắn theo em nghỉ nó chỉ là do bị dị tật bấm sinh từ khi con trong bụng me thoi, em thấy cái đuôi ý gióng như đuôi chỏi nhưng không biết vì lý do gì hay do bẩm sinh mà nó bị mất một khoản ở chóp đuôi nên mói có hình dáng như vạy chứ củng chăn có gì đặc biệt.
Nói tóm lại ( chó mình thì mình binh ) dù ai nói ngã nói nghiên lòng ta vẩn vửng như kiền 3 chân ...:))...!

catsamac

Member
Mình cũng mới nuôi chó PQ nên chưa biết nhiều mong mọi người chỉ giáo!
Mình cũng còn 1 con PQ nhỏ nữa đầy đủ đặc điểm giống như nhiều con mọi người đã post. Nhưng không được ưng ý lắm!
Mình thấy con Pq vàng này thì ưng ý hơn và khôn hơn rất nhiều! Rất nhiều người, kể cả người đã nuôi chó nhiều và chưa nuôi nhiều, đều thích. Khoái nhất là chuyện dạy nó đi vệ sinh: Mình vô WC đi vệ sinh để nó nhìn thấy, rồi xích nó gần WC nghĩ là chắc vài tuần nó mới wen nhưng từ đó trở đi nó thường vô WC toilet (trừ phi người ngồi lâu trong đó quá)
Tất nhiên dù sao nó cũng chỉ là 1 con chó thôi, nếu nó cắn chủ chắc chắn cũng bị "thịt".

Thank tất cả mọi người đã cho ý kiến!
(Mỗi người có ý kiến khác nhau, mình tôn trọng ý kiến của tất cả mọi người nhưng các bác nếu không hài lòng cũng không nên đả kích, châm biếm ý kiến của người khác: "Chỉ có thể nói là biết nhiều biết ít. Chứ không thể nói là biết tất cả")

Thêm vài tấm hình của 2 nhóc nhà mình!

CENTIMET

Member
Thank tất cả mọi người đã cho ý kiến!
(Mỗi người có ý kiến khác nhau, mình tôn trọng ý kiến của tất cả mọi người nhưng các bác nếu không hài lòng cũng không nên đả kích, châm biếm ý kiến của người khác: "Chỉ có thể nói là biết nhiều biết ít. Chứ không thể nói là biết tất cả")

Chào bác! Tôi xin đại diện cho người ngưỡng mộ chó PQ nói với bác đôi lời!

Bác biết nhiều hay ít không liên quan đến tôi, cũng như các bạn khác..v.v Tuy nhiên dựa vào kiến thức Dân Gian mà bác có ( đuôi cờ lau, đánh giá khá hiếm chỉ sau đuôi heo!!!)..(giống như rắn ngóc đầu!!!)..( đuôi tự nhiên đến giờ mới 20cm, đuôi ngắn thì hiếm..v.v) hay đại loại như vây....v.v Và nói chung bác đang lăng xê 01 cái không đep...bác hiểu chứ!

Nếu như bác lèo lái không đúng hương bác có biết rằng bác đang đưa anh em vào con đường hẹp...gây thêm sự rối ren trong tiêu chuẩn chó PQ...Biết đâu lại có thành viên mới không rành tin và lựa chó Theo cách của bác.....

Tôi không rảnh để ghét bác cũng như giúp bác có kiến thức sâu rộng hơn....Tất cả vì 01 con chó PQ đẹp trong tương lai....Cho nên tôi mới có đôi lời góp ý với bác để bác giỏi hơn nữa trong cách chơi chó PQ!

Và ai đó có kiến thức hơn tôi, trong dịp này...sẽ chỉ dạy cho tôi thông qua cách trao đổi...., cũng như thành viên mới không biết gì vì đam mê chó PQ sẻ giảm thiểu tối đa học phí

Đó là cách tôi viết, tôi làm!..... Mong bác thấy được vì sao mọi người phản ứng như vây!

Centimet!

kevuitinh

Member
em sống trong tp hcm , nhà ko hề có tí sân vườn nào , vì thế em ko cần chó PQ quá thuần chủng ( vì đắt tiền ) , chỉ cần có xóay lưng , màng vịt là ok , cái chính là nó phải trung thành với chủ , ko mừng người lạ thì em sẽ lập tức mua con PQ đó ngay , dù hơi đắt , thân ái :D:D