• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em có một câu hỏi ? các Bác

Con chó ntnày nên xử lý ntnào với tính cách sau:

1. Ăn rất khỏe đồng nghĩa với ăn bậy, ị bậy, đái bậy lung tung khắp nhà.
2. chạy nhảy quá khỏe, chạy lên giường, 2 lần nhảy lên mâm cơm, toàn nhảy lên mặt, thích liếm mặt, liếm chân.
3. gặm nhấm suốt ngày, cắn phá lung tung, kể cả gạch, giầy, dép, xô chậu............dây điện,,,, nhiều thứ lắm, nchung là những gì mà hắn đi qua.
4, thả ra gọi không quay lại, cho đi chơi mà tuột xích thì thích đi đến bao giờ về thì về.
5. quát, đánh không sợ, không nghe.
6. gặp ai cũng sủa, cắn nếu không bi xích. đặc biệt là rất ghét trẻ con.
7. đêm ngủ chuột chạy qua người cũng chẳng biết gi, gáy rất to( BUỒN NHẤT LA GÁY TO)
8. Em nghi chẳng bao giờ dạy được, bướng lắm các Anh ah.
có ntn các bác tham vấn giúp em, em hết chịu được con Gaif này rồi

vanglai213

Active Member

2. chạy nhảy quá khỏe, chạy lên giường, 2 lần nhảy lên mâm cơm, toàn nhảy lên mặt, thích liếm mặt, liếm chân.
3. gặm nhấm suốt ngày, cắn phá lung tung, kể cả gạch, giầy, dép, xô chậu............dây điện,,,, nhiều thứ lắm, nchung là những gì mà hắn đi qua.
4, thả ra gọi không quay lại, cho đi chơi mà tuột xích thì thích đi đến bao giờ về thì về.
7. đêm ngủ chuột chạy qua người cũng chẳng biết gi, gáy rất to( BUỒN NHẤT LA GÁY TO)
^^ Ôi lắm tật nhiều tài thế hả anh ?
Cho vào trường làm theo quânh lệnh thôi . Nó là 1 con dạng như đầu đàn khó khắc chế, mới lại chó đã lớn phải kỉ luật ngay.Thấy nó cắn phá, xích lại ngay cho vào khuôn khổ cho nó biết ai làm chủ nó .

minhcuong

Active Member
Em mua nó ở đâu vậy?

Cho thêm thông tin. Trường hợp này cần phải khéo léo xử lý.

- Ăn nhiều: cho ăn bớt đi 1/2. Ngày dành ra 3 buổi, mỗi buổi 10 phút dạy kỷ luật. Ngoan mới cho ăn.

Mit2011

Member
Chó tốt...có chăng là chủ chưa đáp ứng được thôi... xin lỗi bạn vì Mít nói thẳng
Thật sự là khá choáng những tháng đầu với những người nuôi Malinois lần đầu tiên khi gặp ngay một chú chó có cá tính như vậy. Bạn chịu khó đọc những bài trên diễn đàn này, trên vietdog... về giáo dục chó hòa nhập xã hội...
Mít có 1 số gợi ý cho bạn...hy vong giúp được bạn và chú cún
Dụng cụ có thể hữu ích cho bạn trong trường hợp này: vòng cổ điện

Bạn nên xem lại các bài về dạy đi vệ sinh đúng chỗ, đúng giờ... bỏ hẳn 1 tuần để huấn luyện chó vệ sinh đúng giờ đúng chỗ... bản thân con chó sẽ mãi ị đái lung tung như vậy nếu bạn không dạy dỗ nó....

Phải dạy kỷ luật cho nó, dùng vòng cổ điện để cấm nó làm những việc sai... Tuy nhiên mình chắc chắn là con chó của bạn đang quá thừa năng lượng.. nếu bạn không bỏ ra thời gian chạy bộ, đạp xe với nó mỗi ngày khoảng 5km thì phải sắm cho nó 1 cái máy tập chạy và bắt chạy mỗi ngày 2 lần mỗi lần từ 15-30p... khi được tiêu hao năng lượng, Malinois sẽ "hiền" hơn

Xem gợi ý ở mục 2 và bỏ ra vài ngày để giáo dục nó, mua đồ chơi và cho nó chỉ được cắn đồ chơi mà thôi, đồ chơi có thể là cái gậy vải, quả bóng tennit, mẩu lốp xe... chỗ nào nó hay cắn mà không muốn cho nó cắn.. bạn có thể dùng ớt thật cay hay mù tạt bôi vào.. nó cắn thấy cay sẽ tởn ngay...

Phải dùng vòng cổ điện rồi, hô sai và giật xích cổ khi có dấu hiệu sai trái.. để an toàn ra ngoài luôn dắt dây xích, rọ mõm, dắt tránh xa người qua lại, đặc bệt trẻ con... không thì suốt ngày đi đền người ta... cho đi dạo ra ngoài nhiều (tất nhiên với xích và rọ mõm)...dần dần cho tiếp xúc với người lạ, với trẻ con

.. chó con mà..nó nghịch cả ngày nên ngủ thế đó...vài tháng nữa tự nhiên hết mà...

Dạy được hay không là do BẠN chứ không phải bất kỳ ai khác.. tham gia Hội Malinois, mọi người sẽ giúp bạn, tư vấn cho bạn nhưng dậy nó phải là chính bạn... Nếu bạn kiên trì và đúng phương pháp.. bạn sẽ có 1 con chó tốt, ngoan và nghe lời đó...

Chơi với chó, tìm cách giải phóng năng lượng cho nó, giúp nó hòa nhập cộng đồng và .. áp dụng các biện pháp kỷ luật cần thiết ... đó chính là những thứ chú chó của bạn đang cần

Em nghĩ trường hợp của anh Hưng đó là chỉ có con Gaif ở nhà thôi cho nên nó tự tung tự tác, coi mình là nhất. Nếu có một con khác lớn hơn, tính đầu đàn hơn thì khỏi phải nói. Ăn cũng phải xếp hàng nhé.

Ngáy to là do nó quậy nhiều, mệt là ngáy. Ben nhà em ngáy từ lúc 3 tháng vì tập thể lực nhiều.

Không thích trẻ con vì ít khi gặp và chơi cùng trẻ con. Điều này cũng phải mất thời gian.

Vệ sinh không đúng chỗ thì có nhiều bài viết về điều này rồi. Anh có thể tư vấn anh google.com nhé.

Bây giờ bác đã kêu ầm lên rồi. Điều này có thể lý giải một điều. Người chủ chưa chuẩn bị sẵn về tâm lý, điều kiện cần và đủ chưa sẵn sàng do vậy bị shock.

Hơn nữa, bác Hưng chưa dám khắc chế nó bằng khấu lệnh, que lệnh và một số những hình phạt nhẹ nhàng khác. Bác vẫn còn cho nó ăn thật no, tập thật ít thì còn vất vả nhiều. Bác có điều kiện giành thời gian với nó, mỗi ngày 30 phút thôi, cho nó ra một khoảng sân rộng, cho nó chơi cùng với đồ chơi, hoặc một cái que có buộc túi nilong thử xem. Chơi với nó cho đến khi nhìn thấy lưỡi trắng ra, thè lưỡi thì nghỉ và cho uống nước. Bác tiêu hao năng lượng nó nhiều vào, cho nó săn chuột "giả" đi, túi nilong đó.

Bản thân bác phải cố gắng tìm hiểu, xem người khác làm thế nào, có thể trọng hội hoặc có thể tự học hỏi trên mạng youtube.com. Nói chung không ai giúp bác bằng bác đâu.

Đã bỏ ra một đống tiền rồi thì cái sự phiền hà này chắc bác sẽ cố gắng được. Chứ nếu mà nó rẻ rẻ chút thì chắc cho em mang về nuôi rồi hả. Em nói đùa thôi, nhưng có phần hơi đúng đấy nhé. :)

Nếu có gì cần giúp đỡ, bác có thể gọi điện trực tiếp để hỏi anh em và anh em sẽ nhiệt tình trả lời thôi mà. KHông nhất thiết là phải lên mạng rồi đưa ra các câu hỏi như vậy đâu. Liệt kê nhiều mà không có tính thực tế thì sẽ mất nhiều thời gian cả cho bác và cả cho mọi người đó. Chúc bác nhiều sức khỏe, giành nhiều thời gian hơn nữa với Gaif. Gaif khỏe và tốt thì anh em đều mừng vì đây là cá thể đực có nhiều triển vọng. Nếu dạy tốt sẽ không chỉ dừng lại ở việc làm giống đâu nha...

tran van hoan

Active Member
Anh đã nói với em rồi . Con này tính cách rất hay nếu em dạy nó theo dòng bảo vệ . Đừng nói là không dạy được nó . Và em đang cần cái gì ? Cái mà em cần nhất là nó phải dữ thì đã có rồi !

Em phải hiểu rằng nó vẫn là chó con mặc dù thân xác nó rất lớn . Nên những chuyện đó là rất bình thường với chó con . Và chủ cũ của nó là 1 cô gái ở pháp mà em hiểu rằng cô đó rất chiều nó cũng như con elfy của em cũng vậy . Khi nó mới về nó cũng toàn nhảy lên người liếm láp mặt chủ , hành động đó là nó đang muốn nịnh chủ ! Cái này không khó : nếu nó nhảy lên mặt chủ em dùng tay vả nhẹ vào mặt nó quát thật lớn SAI . Vả vào mặt nó không có nghĩa là đánh nó mà cái chính ở đây là khẩu khí em đưa ra là từ quát lớn sai . Anh tin rằng với con này không quá 5 lần nếu đúng vào tay anh , và về sau nó chuẩn bị có hành động đó em chỉ cần đưa 2 ngón tay chỉ thẳng vào mặt mặt lạnh tanh quát sai , thì Nó sẽ không giờ dám nữa . Cái này kể cả con cái elfy nặng 34kg 22tháng tuổi còn không dám nữa .

Còn vấn đề ăn uống đi wc .
Bọn này nếu cho ăn thả phanh thì có cả chậu cơm nó táng cũng hết vì nó ăn uống còn dễ hơn chó ta . Nên cho ăn 1 tô thôi bát dành cho chó to ăn bằng inox . Và chỉ cho ăn 2 bữa thôi . Và khi cho ăn xong thì dắt đi wc ngay nếu chỗ nào mình muốn nó wc . Ngoài 2 lần sau lúc nó ăn thì em phải dắt thêm 2 lần nữa , vì chó nhỏ rất hay đi wc . Chó con nhà anh 25 ngày tuổi đã có ý thức đi wc đúng chỗ rồi , không tin mai qua nhà anh kiểm chứng cho chắc .

Những cái khác anh nói sau , vào mạng bằng điện thoại viết khó và lâu lắm mỏ hết cả mắt .

Em phải biết rằng ali nhà anh cũng có đủ cả các tật xấu đó , nó cắn người như chảo chớp nên vì vậy anh mới đặt biệt hiệu riêng cho nó là sát thủ

Nói nốt câu cuối malinois dữ với người lạ nhưng cực kỳ sợ chủ . Nên những vấn đề nêu trên quá đơn giản . Có gì cứ alo cho anh tư vấn cho .

Khi mới mang cún về nhà điều đầu tiên cần làm là phải làm cho cún thích chơi với mình, tạo sự gần gũi giữa chủ và cún cách này em có làm 1 topic A có thể xem qua

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=101185

sau 10 ngày Ben đã rất quấn Chủ không chạy xa chủ quá 10m, khi định chạy ra đường bị gọi lại sẽ quay lại , luôn chạy quanh chủ để được chơi với chủ, 10 ngày qua em chủ yếu chơi với nó chưa hề dậy lệnh gì mới cả. Chỉnh 1 số thói xấu : giật xích, lao vụt ra cửa khi vừa mở cửa, cắn phá đồ, hạn chế đi vs lung tung ( hiện tại ngày đi 2 lần, có hôm nào không để ý mà ăn mót của 2 con kia thì sẽ đi nhiều hơn )
Nếu nhà E gặp tình huống như vậy em sẽ áp dụng như sau:
- giảm chế độ ăn bằng nửa bát to (loại hay dùng để ăn phở), 1 ngày cho ăn 2-3 bữa , sau mỗi bữa ăn cho đi vệ sinh qua nhiều lần sẽ biết Cún hay đi vs vào giờ nào . (Chế độ ăn cần phải tỉ lệ thuận với chế độ vận động)
- Khi cún đi không đúng chỗ mà Mình nhìn thấy lập tức quát sai, đến lần thứ 3 không biết sợ vụt cho 1 roi thật đau (loại roi mềm như roi mây). Không nhìn thấy thì không phạt.
- Hàng ngày cho Cún hoạt động 2 lần vào buổi sáng sớm và chiều muộn (đây cũng là 2 lần đi vs khi đã tạo thói quen cho cún của E).

- Khi dắt chó đi ra ngoài mà cún giật xích thì Chủ nên bình tĩnh đứng im một chỗ giật xích thật mạnh để cún không dám lôi , tiếp đó kéo cún sát vào chân đứng im 1 lúc, đồng thời vuốt ve để cún bớt kích động. KHi cún đã ổn định không dám lôi thì ta bắt đầu đi, nếu cún tiếp tục lôi ta lại làm lại đến khi nào cún không giật nữa là dc ( Lúc đầu cún vẫn hơi giật xích, nhưng chỉ cần làm nó không giật quá mạnh là có thể đi tiếp, sau vài lần mới có thể xử lý triệt để )

- Khi cún tấn công người vô cớ nhất là trẻ em cần phải nghiêm trị , khi ra ngoài luôn chú ý phản ứng của cún khi gặp người lạ, nếu có ý định tấn công phải giật xích quát sai, Vẫn không nghe thì phải dung roi ( Hạn chế sử dụng roi ở mức thấp nhất, khi đã dùng chỉ đánh 1 lần thật đau để cún biết sợ)

Xã hội hóa cún ngay từ khi còn nhỏ

Chơi cùng cún là điều quan trọng để tạo mối quan hệ gắn bó giữa chủ và cún, Lợi thêm 1 điều nữa là nó giái tỏa được năng lượng sẽ bớt phá đồ trong nhà

Anh có thể tham khảo qua

Chỉ muốn nói rằng nó là một con chó cực kì tốt :|...tiếc là đã không nẫng tay trên của bác này được! Nếu bác cảm thấy "bó tay" với nó thì chuyển nhượng sang tên để kiếm chú ngoan hơn...cháu xin nhận em nó :D....

( mới đón về được mấy ngày đã bị gạ bán ^^ khổ thân )

vanglai213

Active Member
[animal RESCUE];628596 nói:
Chỉ muốn nói rằng nó là một con chó cực kì tốt :|...tiếc là đã không nẫng tay trên của bác này được! Nếu bác cảm thấy "bó tay" với nó thì chuyển nhượng sang tên để kiếm chú ngoan hơn...cháu xin nhận em nó :D....

Được đó chú em, anh đang gạ mà chưa được hihi .Nó là chó police xịn đó không bán ra ngoài đâu, cô này là được người quen mua hộ lên mới có chú chó này .Thực chất nó là 1 dòng chó dữ (Sát Thủ ) lên mới không bán ra ngoài .Việc cô gái này dậy dỗ nó chưa ổn cũng phải, 1 người cũng non nớt kinh nghiệm + về với tay bác Hưng mới chơi cũng là 1 điều khó cho bác ấy . Linh có xúc cũng mệt với nó 1 đến 2 tuần đầu , mà nhà có sân vườn trống chả lo gì đâu ;) cố găng vận động nhé .

tran van hoan

Active Member
[animal RESCUE];628596 nói:

Chà chà ... Ông cháu có con mắt tinh đời đây . Chắc là nghe khúc minh kể lại lúc gặp nó ở sân bay hả .

Phải nói con chó này là 1 con chó tuyệt vời trong những con chó malinois mà chú đã biết . Làm quen với nó rất khó , tính cách cảnh giác đề phòng người lạ , chú thích nhất tính cách của nó là nó còn nhe răng ra dọa trước khi nó định cắn . Chứ ali nhà chú nó không dọa đâu nó phập luôn khỏi phải gừ nên không biết đâu mà lần .

Phải nói 1 câu rằng nó là 1 con chó bảo vệ tuyệt vời nếu nó gặp 1 người chủ biết huấn luyện nó .

Chắc là nghe khúc minh kể lại lúc gặp nó ở sân bay hả .

là do cháu thấy vậy thôi ạ...cảm giác của cháu về nó rất tốt lúc xem clip nó chơi, cộng thêm những lời mô tả của chủ chó nên cháu tin tưởng khả năng này.

chú chó này cần một môi trường sống cách li , huấn luyện đặc thù cho việc cảnh vệ , nếu không, duy trì môi trường hiện tại...nó vẫn thành tài nếu được giáo dục tốt,nhưng có lẽ không đạt được 50% khả năng, rất phí ạ :(

tran van hoan

Active Member
Nó có nhe nanh giống thế này không bác Hoan:))

Khà khà ..... Có thử mới biết được . Hay là hôm tới này bảo chủ nó xích vào gốc cây rồi em ra soa đầu nó khen giỏi và hỏi nó sao mày nhe răng đẹp thế ..... Hà hà .....=))=))

Đọc mà thấy nhiều nét giống chú GSD trước mình nuôi, "múa rìu qua mắt thợ" chút vậy, mong các thành viên CLB Malinois bỏ qua.

Trước hết xin chia buồn cùng chủ thread, con chó không nghe lời chủ là con chó vứt đi. Nhưng đừng vứt đi vội bác nhé. Chia buồn xong cũng xin chúc mừng vì bác đang được làm chủ 1 chú chó tuyệt vời (ít nhất là trên lý thuyết).

Điểm quan trọng nhất là nó bao nhiêu tháng tuổi rồi thì chủ thread không đề cập đến, chó càng già càng khó dạy.

Hiểu con chó nghĩ gì thì mới uốn cho nó làm theo những gì mình nghĩ và bảo nó làm được. Và bây giờ, nó đang không quan tâm bác nghĩ gì là chính. Theo suy nghĩ của nó thì nó mới là con chó đầu đàn. Phục tùng mệnh lệnh là việc những con khác phải làm, chứ không phải nó.

Với kiến thức về chó cũng như kinh nghiệm riêng, con này thuộc vào Alpha Type.

Phân tích ngắn gọn 7 gạch đầu dòng đầu tiên của chủ thread như sau:

• 1, 2, 3 là các dẫn chứng cho chú chó tuyệt vời này. Khả năng + ham muốn hoạt động tuyệt vời (trừ vụ ị đái lung tung)
  • 4, 5, 6: đơn giản là em nó chưa coi bác là chủ. Nó đang nghĩ nó là chủ
  • 8: Cách giải quyết thì cũng xin chia sẻ 1 vài cách đơn giản như sau:

Con chó ham vận động là con chó dễ huấn luyện. Hướng cho nó lao động có mục đích, và nó sẽ trở thành chú chó tuyệt vời. "Lao động có mục đích" là gì? Là "muốn ăn phải lao vào bếp", là "mày phải tuân lệnh thì mày mới được làm những thứ mày thích, mới được CẮN, được TỰ DO". Tự do thì chó nào cũng thích, nhưng cắn thì kiếm được con ham cắn không phải là dễ, đặc biệt là những con "ham cắn quá đà" :)) Bên lề, lúc cho ăn cũng là lúc thể hiện cái uy của người chủ. Mình là chủ, mình không phải là thằng cho ăn của con chó! (adapted from Mr. minhcuong) Nói thế chắc chủ thread cũng hiểu :D

Alpha Dogs là bất trị trong đàn. Nhưng khi mình làm chủ được nó, nó sẽ tuân lệnh tuyệt đối. Chúc chủ thread nuôi và dạy chó thành công :)

PS: Nếu không thành công cũng có nhiều anh em sẵn sàng "đi tiếp" cùng em nó rồi, chủ thread không phải lo ;))

PS2: Xin lỗi mọi người vì bài viết hơi dài ^^

tran van hoan

Active Member
Đọc mà thấy nhiều nét giống chú GSD trước mình nuôi, "múa rìu qua mắt thợ" chút vậy, mong các thành viên CLB Malinois bỏ qua.

Trước hết xin chia buồn cùng chủ thread, con chó không nghe lời chủ là con chó vứt đi. Nhưng đừng vứt đi vội bác nhé. Chia buồn xong cũng xin chúc mừng vì bác đang được làm chủ 1 chú chó tuyệt vời (ít nhất là trên lý thuyết).

Điểm quan trọng nhất là nó bao nhiêu tháng tuổi rồi thì chủ thread không đề cập đến, chó càng già càng khó dạy.

Hiểu con chó nghĩ gì thì mới uốn cho nó làm theo những gì mình nghĩ và bảo nó làm được. Và bây giờ, nó đang không quan tâm bác nghĩ gì là chính. Theo suy nghĩ của nó thì nó mới là con chó đầu đàn. Phục tùng mệnh lệnh là việc những con khác phải làm, chứ không phải nó.

Với kiến thức về chó cũng như kinh nghiệm riêng, con này thuộc vào Alpha Type.

Phân tích ngắn gọn 7 gạch đầu dòng đầu tiên của chủ thread như sau:

• 1, 2, 3 là các dẫn chứng cho chú chó tuyệt vời này. Khả năng + ham muốn hoạt động tuyệt vời (trừ vụ ị đái lung tung)
  • 4, 5, 6: đơn giản là em nó chưa coi bác là chủ. Nó đang nghĩ nó là chủ
  • 8: Cách giải quyết thì cũng xin chia sẻ 1 vài cách đơn giản như sau:

Con chó ham vận động là con chó dễ huấn luyện. Hướng cho nó lao động có mục đích, và nó sẽ trở thành chú chó tuyệt vời. "Lao động có mục đích" là gì? Là "muốn ăn phải lao vào bếp", là "mày phải tuân lệnh thì mày mới được làm những thứ mày thích, mới được CẮN, được TỰ DO". Tự do thì chó nào cũng thích, nhưng cắn thì kiếm được con ham cắn không phải là dễ, đặc biệt là những con "ham cắn quá đà" :)) Bên lề, lúc cho ăn cũng là lúc thể hiện cái uy của người chủ. Mình là chủ, mình không phải là thằng cho ăn của con chó! (adapted from Mr. minhcuong) Nói thế chắc chủ thread cũng hiểu :D

Alpha Dogs là bất trị trong đàn. Nhưng khi mình làm chủ được nó, nó sẽ tuân lệnh tuyệt đối. Chúc chủ thread nuôi và dạy chó thành công :)

PS: Nếu không thành công cũng có nhiều anh em sẵn sàng "đi tiếp" cùng em nó rồi, chủ thread không phải lo ;))

PS2: Xin lỗi mọi người vì bài viết hơi dài ^^

Bác nói không hề dài và rất chuẩn , muốn nó nghe lời mình thì mình phải khẳng định với nó mình là chủ của nó và mình con đầu đàn thì mới dạy được nó ! Rút ngắn tóm tắt của bác .

Và phương pháp dạy của em cũng vậy . Xin lỗi bác em là nghiệp dư không qua trường lớp nào cả , chủ yếu học mót trên diễn đàn và trên youtube .

Em hoàn toàn cùng quan điểm với bác , mong một ngày được thọ giáo bác , em nghĩ bác là dân có nghề rồi ! Rất mong được diện kiến bác .

Thân .

Bác nói không hề dài và rất chuẩn , muốn nó nghe lời mình thì mình phải khẳng định với nó mình là chủ của nó và mình con đầu đàn thì mới dạy được nó ! Rút ngắn tóm tắt của bác .

Và phương pháp dạy của em cũng vậy . Xin lỗi bác em là nghiệp dư không qua trường lớp nào cả , chủ yếu học mót trên diễn đàn và trên youtube .

Em hoàn toàn cùng quan điểm với bác , mong một ngày được thọ giáo bác , em nghĩ bác là dân có nghề rồi ! Rất mong được diện kiến bác .

Thân .
chết dở chất dở :)) anh Tuấn Anh phải tự giới thiệu mình đi nhé :)) âm dương đảo lộn thế này thì tổn hết cả thọ mất =))

Chú ơi thành viên này cũng là thanh niên như cháu thôi chú Hoan ạ ....thứ 2 tới này cháu muốn tới xem đàn chó không biết chú Hoan có mở cửa cho vào không nhể :D

Thân .
Bác cứ trêu em ^^

Ngoài lề tí, mới xem clip nhảy cao của Ali, rất ấn tượng ạ :) Chúc mừng bác.

[animal RESCUE];629033 nói:
chết dở chất dở :)) anh Tuấn Anh phải tự giới thiệu mình đi nhé :)) âm dương đảo lộn thế này thì tổn hết cả thọ mất =))

Chú ơi thành viên này cũng là thanh niên như cháu thôi chú Hoan ạ ....thứ 2 tới này cháu muốn tới xem đàn chó không biết chú Hoan có mở cửa cho vào không nhể :D
Ông em bây giờ thảnh thơi, suốt ngày đi ngắm chó. Sướng nhỉ :D

Ngoài lề lần nữa, mình có quen 1 lão chủ trại Dutch Shepherd ở Úc. Cũng tâm sự với ổng là mình rất thích những con... alpha dogs. Hiện đang có 1 con 4 tháng do khách hàng nuôi Dutchie như nuôi lợn, dạy Dutchie như dạy chó phốc nên nó thành alpha type mất rồi. Đang suy nghĩ kĩ hơn về khả năng làm việc của chó, khả năng huấn luyện của bản thân trước khi đi đến quyết định cuối cùng. Một chú Dutchie cũng làm nguồn gen Malinois thêm phong phú. Nhất là khi Dutchie lai với Malinois không hề mất giá trị (trích lời chú Cường). Nếu không có gì thay đổi, sau Tết Âm Lịch này chú Dutchie đầu tiên sẽ cập bến Việt Nam.

Chó bố:

Chó mẹ:

Con bố đã "thi đậu" certificate PH1 dành cho working dog còn bà mẹ trẻ thì vẫn chưa thi thố gì. Khác biệt lớn nhất giữa PH và Sch (Schutzhund) hay Ring là khi thi phần work bite, quân xanh phải đi bộ/chạy trong tư thế bình thường; không được đứng mặt đối mặt để giơ tay đỡ phát cắn của chó. Xem Youtube thấy quân xanh bị cắn xong thở hồng hộc vì không biết khi nào chó lao vào để chuyển trọng tâm :))

tran van hoan

Active Member
Đã nghe kể qua về dòng chó này , đại loại như thế này : tính cách như malinois nhưng trầm hơn và dữ dội hơn 1 chút . Nếu bạn mang về được thì hãy ưu tiên màu vện nhé .

tran van hoan

Active Member
Liêu cho con PQ lai với Malinois có ra con vện này không nhỉ? Hà hà giờ mới biết sao bác Bửoi lại ấp ủ dự định này....

Nhìn thoáng qua cứ tưởng thằng phú anh nhỉ . Em cũng xem rất nhiều dòng này trên yuotube rồi và rất ấn tượng , đã có lần trong đầu em định nhập 1 con vện về nuôi . Nhưng nghĩ lại mình đã lỡ chót chơi với thằng malinois rồi .

Anh ơi công trình đó kỳ công lắm . Trong đó có cả con vện trên hình đó nữa đấy . Nếu như nó có thêm cái xoáy kiếm trên lưng thì sẽ như thế nào bác nhỉ ? Có đẹp hơn hay không bác ? Hà hà .. chó trận mang thương hiệu madein vietnam .!