• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

em Bé nhà em ^^

em Bé xin chào cả nhà!BÉ 7 tháng tuổi rồi mà sao bé cũng chỉ 3kg,không biết phải cho Bé ăn uống thế nào để tăng cân đây,nhờ các anh chị chỉ giáo!
sau đây là 1 số hình ảnh chụp cách đây 4 tháng,vì điều kiện không cho phép nên em vẫn chưa update được ảnh mới:D

cả nhà cho em hỏi theo lý thuyết thì Bé cũng đến tuổi cặp kê rồi mà sao ko thấy em nó kêu la gì nhỉ? em đang nghĩ xem có nên tước quyền làm mẹ của BÉ không :raised eyebrow::worried::cry:

Em nhà bạn nhìn giống boy thế :D.mình nghĩ nên cho ẻm làm mẹ 1 lần bạn ạ .nhà mình có 1 em mèo ta mới gần 5 tháng đã được 2,5kg vậy mèo nhà bạn có gầy không nhỉ? bạn cho em ăn sữa chua cả tẩy giun là được.

dễ thương quá hà, bạn nên "Bồi bỗ thức ăn" cho ẻm để mập thêm thì nhìn mới say :D

tẩy giun thì mình cũng tẩy rồi,sữa chua cũng thử cho ăn rồi nhưng em í ko chịu ăn,mỗi lần cho ăn là lại đè cổ ra nhét vào mồm đến là khổ :(

gương kia ngự ở trên bàn, nước ta ai xinh được gần như ta :D
các bé khác của các mẹ đâu vào ghi tên đi :))

ZzGauzZ

Member
bé nhà bạn có khuôn mặt rất xinh, như thiên thần, đâu giống boy đâu ta . Bé chịu ăn hay biếng ăn mà ốm vậy bạn ^^

chả hiểu sao,em nó ăn ngày 3 bữa,mà vẫn còm nhom vậy đó,sổ giun cũng làm rồi,hay tại nó chạy nhảy nhiều quá nhỉ?

hoalinh

Member
Nó ăn như thế làm sao mà béo được là đúng rùi, không đủ chất dinh dưỡng .Mèo ăn cá không bao giờ béo lên được đâu .Bạn hãy tham khảo thức ăn của mấy bé mèo nhà ngudaymuon .

hoalinh

Member
Bạn mua nửa cân thịt gà ( mua ức gà công nghiệp nhé ) , nửa cần thịt bò , 2 lạng gan gà ,2 lạng thịt lợn sau đó đem về nhà rửa sạch , lọc xương rùi đem xay nhỏ bằng máy xay sinh tố rùi đun lên ,có thể bỏ một thìa hạt nêm cũng được .Nó sẽ ăn trong khoảng một tuần hết chỗ thức ăn đó chia làm 4 bữa sáng ,trưa , chiều tối và nửa đêm .Mỗi lần lấy đồ ăn trong tủ lạnh ra thì hâm nóng cho thức ăn vào lò vi sóng khoảng 5s rùi mang ra để nguội cho nó ăn .Nó ăn thế mà ko béo không lấy tiền ...hihihihi

ngoài ra thỉnh thoảng cho nó uống sữa tươi tiệt trùng , phô mai bò cười , rau muống xào , rau ngót thì trộn kèm với thức ăn và hai thìa cafe cơm

p/s : cho ăn như thế chuẩn chưa .....ngủdậymuộn ơi ......có cần phải chỉnh gì không

zury412

Member
mèo soi gương nhìn ngộ thế :)) lại kiểu tự nghĩ, Ôi mèo nhà ai mà đẹp thế này =))

thuan81

Active Member
Xinh quá bạn à!lông dài và sạch lắm!nhìn quá đẹp!mà đã 7tháng rồi thì không gọi em bé nữa nha!bíêt làm đẹp soi gương nữa hìhì:))

nhìn yêu quá, mèo nhà mình cũng hơi gầy, không nặng kí lắm thì phải, mình chưa cân nhưng bế thấy nhẹ tay. Chả biết cho chúng nó ăn khẩu phần như thế nào cho béo nữa. Mình chỉ thích mèo béo thôi :(

Bạn mua nửa cân thịt gà ( mua ức gà công nghiệp nhé ) , nửa cần thịt bò , 2 lạng gan gà ,2 lạng thịt lợn sau đó đem về nhà rửa sạch , lọc xương rùi đem xay nhỏ bằng máy xay sinh tố rùi đun lên ,có thể bỏ một thìa hạt nêm cũng được .Nó sẽ ăn trong khoảng một tuần hết chỗ thức ăn đó chia làm 4 bữa sáng ,trưa , chiều tối và nửa đêm .Mỗi lần lấy đồ ăn trong tủ lạnh ra thì hâm nóng cho thức ăn vào lò vi sóng khoảng 5s rùi mang ra để nguội cho nó ăn .Nó ăn thế mà ko béo không lấy tiền ...hihihihi

ngoài ra thỉnh thoảng cho nó uống sữa tươi tiệt trùng , phô mai bò cười , rau muống xào , rau ngót thì trộn kèm với thức ăn và hai thìa cafe cơm
Mình cũng cho ăn như thế, nhưng không có thịt bò vì Chít nhà em không thích thịt bò. Nhưng bọn nó ăn thế bị táo lắm, nhất là Ỉn dù nó rất chịu khó ăn rau luộc. Trộn cơm còn đỡ táo, ăn không thì đi vs phân khô cong đen xì thành từng cục như viên bi.

hoalinh

Member
Mèo nhỏ thường táo vì nó ăn chưa thích nghi và vừa mới rời ti mẹ , lần trước miu nhà anh cũng thế và thậm chí có hôm 4 ngày ko đi ị thế là hết hồn gọi điện hỏi Chiền , hỏi Nhung đều được tư vấn là mua cái thụt của trẻ con bơm vào mông nó ( viết chữ " dit " toan sao ) và Xù khi còn nhỏ cũng gặp trường hợp tương tư như vậy.Cuối cùng nó ị lúc nào ko biết trong khi mình với baxa loay hoay thụt cho nó người giũ chân , giữ tay thụt xong thì em vợ ngồi ở trong nhà đang chát thì kêu nó ị rùi còn đâu nữa ...hic hic .Bây giờ thì muốn nó táo cũng ko được , hôm nào ăn nhiều nó ị ngày hai lần làm mình dọn đến mệt vì thế Bánh My Bo ko phải lo .Nhớ là nó ị vào thứ 6 mà cho đến tận sang tuần vào tối thứ 5 nó mới đi lại .

Hôm đến nhà Bác Liên xem mèo để mua thì thấy bác trộn cả một gói meo tiêu hoá vào thức ăn cho nó nhưng ko mua mấy hôm sau thì bắt miu về ở nơi khác .Mình cũng làm theo bác và có cảm giác là khi bé cho ăn trộn với men tiêu hoá (trộn ít thôi làm theo hướng dẫn ) sau này lớn lên đường ruột nó tốt hơn và từ khi nuôi đến giờ chưa lần nào nó đi ị chảy cả cho dù nó ăn đủ thứ ...nào là sữa tươi tiệt trùng có đường , ko đường , xúc xích ,kem ,rau muống luộc , ngô luộc..... lung tung nhưng phân ko bị sao hết

hoalinh

Member
Mình cũng cho ăn như thế, nhưng không có thịt bò vì Chít nhà em không thích thịt bò. Nhưng bọn nó ăn thế bị táo lắm, nhất là Ỉn dù nó rất chịu khó ăn rau luộc. Trộn cơm còn đỡ táo, ăn không thì đi vs phân khô cong đen xì thành từng cục như viên bi.
Trộn thêm ít men tiêu hoá dành cho động vật hay của trẻ em cũng được

meonho124

Member

p/s : cho ăn như thế chuẩn chưa .....ngủdậymuộn ơi ......có cần phải chỉnh gì không
Eo ơi nhìn cái khẩu phần này khác nào nhà có trẻ con chậm lớn cần bồi bổ , chẳng khác gì nuôi con mọn .Em nói thật là nếu các cụ nhà mình ở quê rồi bao nhiêu những người nuôi mèo ( chủ yếu là nông thôn nuôi mèo cực nhiều để bắt chuột ) trên Việt Nam- một đất nước vẫn còn xếp vào loại nghèo , không biết sẽ suy nghĩ xót xa thế nào .( Biết bao nhiêu người còn thiếu ăn )
Mèo thì vẫn là mèo là vật nuôi , là bạn chứ đâu phải tướng , theo em cho mèo ăn cá trộn cơm cộng 1 ít rau băm nhỏ, nhà ăn rau gì trộn 1 ít loại rau đó , lúc không thành bữa tốt thì cho ăn hạt canin, rồi thì hôm nào đi chợ người ăn gì : gà , bò , lợn , heo , nội tạng , nấu gì thì bớt cho mèo 1 ít ăn thay khẩu vị là ổn , cả sữa chua hay phô mai người mua về ăn mèo ghé 1 chút thôi .
.
Em ủng hộ việc chăm mèo tốt , nhưng phản đối cảnh nuôi mèo xa xỉ cưng chiều như chăm con mọn , mèo vừa được thể khó chiều , khó ăn , trên hết là không phù hợp với điều kiện kinh tế , có phải ai cũng thế được , mà chẳng lẽ giàu mới được nuôi mèo . Mèo để tự nhiên luôn khỏe mạnh và béo , cụ thể là có những con mèo ta , tây em nuôi bình thường vẫn cực béo và rất khỏe .

hoalinh

Member
meonho124 hỏi hoangmoccuong có bí quyết chăm mèo to lớn như vậy......... bí quyết là cho nó ăn như vậy đó và khẩu phần trên là mình làm theo từ ngudaymuon và hoangmoccuong

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=47652 <=== Link ở đây

Mèo nhà cô Hồng ở Lý Nam Đế , ngày còn cho ăn 6 bữa vì thế mèo của cô rât to lớn , có bé 3 tháng mà như là mèo trưởng thành .

Muốn mèo to lớn , lông dài đẹp phải chịu khó đầu tư thôi ,còn mình ăn gì nó ăn theo chẳng mấy khi to lớn ví dụ như hôm nay gia đình ăn thịt kho tầu và rùi khi cho mèo ăn cắn nhỏ vài miếng trộn với cơm với rau thì nó chỉ ăn được vài miếng làm sao mà lớn được , đó là chưa kể mình chế biến thức ăn cho mình còn thêm gia vị nươc mắm , hành , tỏi , hạt tiêu làm sao mèo ăn chóng lớn được .Mèo ăn uống đầy đủ giảm khả năng ăn vụng và đi hoang .Mèo ăn thức ăn khô cũng tốt nhưng nếu mua royll canin của châu âu thì cũng ko rẻ đâu nhé .Nhà mình ngày xưa nuôi mèo ta tthì đúgn là mình ăn gì thì nó ăn theo, mua ít đầu cá về rùi kho nhạt lên cho nó ăn với cơm nó vẫn sống khoẻ ,bắt chuột giỏi .Cuộc sống bây giờ khá hơn , nuôi mèo cảnh nó khác chút chẳng ai muốn nó đi săn chuột và ăn chuột cả

Tóm lại tuỳ vào mục đích khác nhau khả năng tài chính khác nhau để chọn cho một bé mèo thích hợp hơn