• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em đốm Khủng Mong được Tư Vấn....

tinhiep8082

Member
Em có ý định đi tìm 1em rott về để bảo vệ trang trại nhưng hôm nay vô tình gặp đc em đốm này nên có thể lại thay đổi ý định vì thương nó quá.(nó bị đói và rất gầy,bị nhốt xuốt ) nguần gốc ko đc dõ ràng.em nó khoảng hơn 50kg, giống đực,rất lành.toàn thân trắng,(đốm rất mờ) chỉ đốm dõ ở phần mặt.em xin hỏi có phải là nó lai ko ạ?
với nhu cầu của em như vậy thì liệu dòng chó này có đáp ứng được ko ạ?em hiểu biết rất ít về dòng này nên mong sự tư vấn của các bậc tiền bối.
Em ở khu vực hải phòng,anh chị em nào ở hải phòng biết thông tin về con chó này hay chủ nhân của nó xin pm giúp em.em cám ơn và mong tin rất nhiều.
số đt của em:0918.918.788

zinzin80

Member
mình nghĩ em này là GD rồi ko phải đốm bạn ạ

theo mình biết là vậy nhưng vẫn phải nhờ các cao thủ đánh giá bạn ạ

trung2t3c

Active Member
con này đúng là GD bạn ạ, mình ko rành về loại này nên ko thể đưa lời khuyên cho bạn như yêu cầu của bạn được.Nhưng mình xin đưa ra quan điểm của mình mong giúp được bạn :
1.Sức khỏe chó "còn" tốt hay ko?
2.Giá cả có phù hợp với dự định của bạn ko?
3.Mục đích kiếm chó về bảo vệ trang trại thì con này theo như bạn nói :hiền, liệu như thế có ảnh hưởng đến dự định ban đầu của bạn ko?
4.Chó gầy là do đk của chủ chăm ko tốt hay bản thân con chó có bệnh nên chủ có chăm cách mấy cũng ko ăn uống dẫn đến gầy gò.Điều này rất quan trọng trong việc đánh giá con chó trước khi mang về nhằm tránh sự hối tiếc sau này.Trước đây mình cũng gặp tình trạng như vậy, cứ trách chủ cũ chăm bẵm con chó ko tốt dẫn đến thiếu chất suy dinh dưỡng gầy gò, nhưng khi mang nó về mới biết con chó có tính cách kì lạ, cộng thêm tính kén ăn cực kì nên thân hình nó mới ra nông nỗi thế.Nói tóm lại, chó gầy do ăn thiếu chất còn có thể khắc phục chứ chó kén ăn hay đang mắc bệnh (stress, đường ruột...) nên biếng ăn thì mang về chỉ khổ mình.

Chào bạn, chúc bạn có sự chọn lựa sáng suốt

tinhiep8082

Member
chân thành cám ơn anh em rất nhiều,đặc biệt là anh trung đó.làm phiền anh lúc nửa đêm.ngàn lần cám ơn anh.

Tomy-SP

Member
Em có ý định đi tìm 1em rott về để bảo vệ trang trại nhưng hôm nay vô tình gặp đc em đốm này nên có thể lại thay đổi ý định vì thương nó quá.(nó bị đói và rất gầy,bị nhốt xuốt ) nguần gốc ko đc dõ ràng.em nó khoảng hơn 50kg, giống đực,rất lành.toàn thân trắng,(đốm rất mờ) chỉ đốm dõ ở phần mặt.em xin hỏi có phải là nó lai ko ạ?
với nhu cầu của em như vậy thì liệu dòng chó này có đáp ứng được ko ạ?em hiểu biết rất ít về dòng này nên mong sự tư vấn của các bậc tiền bối.
Em ở khu vực hải phòng,anh chị em nào ở hải phòng biết thông tin về con chó này hay chủ nhân của nó xin pm giúp em.em cám ơn và mong tin rất nhiều.
số đt của em:0918.918.788
Em này nghiêng về Great Dane hơn vì chó đốm nhỏ con hơn, thường chi nặng 25-30 kg.
Bạn vào đây tham khảo tiêu chuẩn cũng như tính cách của chó đốm (dalmatian) xem nhé:
http://vietpet.com/vietpet/modules.php?name=Category_Dogs&op=view&id=MTg=

Và vào đây tham khảo tiêu chuẩn cũng như tính cách của Great Dane (mấy chú này to con từ 50-70kg)
http://vietpet.com/vietpet/modules.php?name=Category_Dogs&op=view&id=NTQ=

tinhiep8082

Member
P/S

Con này có nguần gốc ko minh bạch và chủ nhà ko biết gì về chó nên thấy thì mua cho vui, thấy ăn tốn quá thì đem bán đi.em thấy nó tội quá nên định mua thôi và chăm sóc cho tốt khi có chủ cũ tìm lại thì trả họ hay ai có nhu cầu thì nhượng lại thôi.chắc nó lành vậy chẳng đáp ứng đc nhu cầu của em.mà bỏ qua nó thì chắc cũng sớm ra hàng "mộc tồn" thôi. họ định giá 5tr mà em thì ko biết nhiều về nó.nên mong các bác chỉ dẫn giùm em. và giúp em cách đoán tuổi của dòng chó này ạ.
cám ơn và mong tin các bác nhiều.

Cái link bác Tomy đưa không phải là tiêu chuẩn của Great Dane, chỉ là mô tả sơ lược về Great Dane.

tinhiep8082 nếu có rành tiếng Anh thì tham khảo tiêu chuẩn Great Dane ở đây http://www.fci.be/uploaded_files/235gb2002_en.doc , tuy nhiên em GD này thì không cần coi bản tiêu chuẩn. Mình không rành về di truyền học, nhưng đoán 80% em này bị albino - bạch tạng. Thường thì chó bị bạch tạng toàn thân trắng toát, mũi hồng, vùng da viền mắt và miệng hồng. Tuy nhiên một số em như em này lại có mũi xám, một mảng vùng mặt xám. Chắc chắn cả 2 chó bố và chó mẹ đều là Merle Great Dane, mỗi con mang trong mình một alen Merle, gây nên tình trạng Homozygous (MM) "double Merle" ở chó con, là nguyên nhân của hội chứng "lethal dominant white genes" - gây chết sắc tố. Ảnh hưởng lớn tới da lông, các giác quan như mắt, mũi, tai. Chó sẽ có màu lông toàn trắng, rất ít màu khác hoặc trắng hoàn toàn.

Bạn có thể hỏi chủ chó về chó bố, chó mẹ. Và kiểm tra luôn ở con chó này xem có bị điếc không. Mình thấy trên tấm hình thứ 3 em này có mấy dấu vết lạ ở chân trước phải, chân sau, đùi, đuôi, bạn xem lại xem đó là bị ghẻ hay là bệnh về da.

Bạn hoàn toàn không nên mua em này. Và nếu có ý định breed giống Great Dane thì nên tìm hiểu thật kỹ. Great Dane là giống không dành cho những người thiếu kiến thức có thể breed được. Mình không rành về Great Dane tuy nhiên cũng tìm hiểu qua một chút, bạn có thể tham khảo tại đây, chú ý tới các đường link mình đưa trong bài viết. http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=39176

Các từ bôi đen ở đây mình để nguyên tiếng Anh để bạn có thể tìm hiểu trên mạng.

@ Bác Tomy: Nếu bác định cho GD nhà bác sinh sản thì hậu duệ của nó sẽ giống chú chó trong topic này, bác có thể không tin và cứ thử, nhưng như vậy sẽ không tốt cho chó con. Vì vậy em mới tranh luận với ongdia123 về GD của bác ý. Em không và chưa bao giờ có ý chê 1 chú chó nào chỉ vì nó không giống chuẩn đâu bác ạ, nói thiệt với bác chó của em cũng còn kém chuẩn dài dài.

Tomy-SP

Member
Cái link bác Tomy đưa không phải là tiêu chuẩn của Great Dane, chỉ là mô tả sơ lược về Great Dane.

tinhiep8082 nếu có rành tiếng Anh thì tham khảo tiêu chuẩn Great Dane ở đây http://www.fci.be/uploaded_files/235gb2002_en.doc , tuy nhiên em GD này thì không cần coi bản tiêu chuẩn. Mình không rành về di truyền học, nhưng đoán 80% em này bị albino - bạch tạng. Thường thì chó bị bạch tạng toàn thân trắng toát, mũi hồng, vùng da viền mắt và miệng hồng. Tuy nhiên một số em như em này lại có mũi xám, một mảng vùng mặt xám. Chắc chắn cả 2 chó bố và chó mẹ đều là Merle Great Dane, mỗi con mang trong mình một alen Merle, gây nên tình trạng Homozygous (MM) "double Merle" ở chó con, là nguyên nhân của hội chứng "lethal dominant white genes" - gây chết sắc tố. Ảnh hưởng lớn tới da lông, các giác quan như mắt, mũi, tai. Chó sẽ có màu lông toàn trắng, rất ít màu khác hoặc trắng hoàn toàn.

Bạn có thể hỏi chủ chó về chó bố, chó mẹ. Và kiểm tra luôn ở con chó này xem có bị điếc không. Mình thấy trên tấm hình thứ 3 em này có mấy dấu vết lạ ở chân trước phải, chân sau, đùi, đuôi, bạn xem lại xem đó là bị ghẻ hay là bệnh về da.

Bạn hoàn toàn không nên mua em này. Và nếu có ý định breed giống Great Dane thì nên tìm hiểu thật kỹ. Great Dane là giống không dành cho những người thiếu kiến thức có thể breed được. Mình không rành về Great Dane tuy nhiên cũng tìm hiểu qua một chút, bạn có thể tham khảo tại đây, chú ý tới các đường link mình đưa trong bài viết. http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=39176

Các từ bôi đen ở đây mình để nguyên tiếng Anh để bạn có thể tìm hiểu trên mạng.

@ Bác Tomy: Nếu bác định cho GD nhà bác sinh sản thì hậu duệ của nó sẽ giống chú chó trong topic này, bác có thể không tin và cứ thử, nhưng như vậy sẽ không tốt cho chó con. Vì vậy em mới tranh luận với ongdia123 về GD của bác ý. Em không và chưa bao giờ có ý chê 1 chú chó nào chỉ vì nó không giống chuẩn đâu bác ạ, nói thiệt với bác chó của em cũng còn kém chuẩn dài dài.
Mình không có ý định duy trì nòi giống của Jo vì rất biết những bệnh về genetic chồng chéo gây ra ở loại chó này. Mù, điếc, tim bẩm sinh....
Jo được rinh về theo yêu cầu của con trai vì Tommy rất nhớ Misha con GD màu xám đen (hay wire) dạo Tommy ở Nga.
Cũng như con gái rất yêu Husky vì đã được ngồi xe trượt do Husky kéo ở Iarkut.
Riêng người lớn trong gia đình truyền thống xưa nay yêu GSD và Doberman.
Tranh luận tất cả ta nên trên cơ sở xây dựng, cùng nhau tham khảo.
Trên đây bạn không hiểu chó gì đơn giản mìh đưa link để bạn ấy phân biệt chó đốm và GD.

Lại nói về Jo. :) Mình gặp ongdia 123 lần đầu là lần lên chọn Jo. Nhìn đám chó màu pha tùm lum mà thấy chúng cute.
Dẫu những lần đi dog show GD thấy những chú màu Thép, Vàng, Đen hay Đá xám đốm đen như Jo không vết trắng.

Mình không nghĩ bạn chê chó , mà có chê với mình cũng không có vấn đề gì. Bởi Jo thực sự không rất chuẩn kia mà.
Chỉ có điều khen chê thế nào. Các cụ vẫn nói: Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau.
Nhưng các cụ cũng dạy: Đi với Bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy.

Rất cám ơn bạn đã có nhiều bài bổ ích cho những ai quan tâm đến GD, giống chó vừa đẹp vừa lớn.

kaka234

Member
Hi các bạn mình cũng mua 1 bé Great Dane cái của ongdia 123,mình biết cũng có nhiều tranh luận ở Topic đó,bé cái mình cũng màu Merle,mình cung biết nếu chó màu này mà có nhiều những khuyết điểm như vậy . Nhưng thật sự mình nuôi bé tới bây giờ mình nghĩ mình đã ko sai lầm khi chọn bé,bé rất ngoan và tình cảm,bé rất đáng yêu... Tất nhiên là 1 người chủ thì phải có trách nhiệm và tình thương dành cho thú nuôi của mình,dù nó có bạch tạng hay bị khuyết điểm nếu có tình thương nó mang nó về nhà nó có bệnh nó bị làm sao cũng phải cứu chữa,chăm sóc nó đến nơi đến chốn . Mình khuyên bạn rằng nếu con chó đó bạn thấy thích và thương nó và mang nó về thì bạn hãy nuôi nó tử tế dành cho nó tình thương ít ra là trách nhiệm,nếu bạn thấy ko có hợp với điều kiện hay nhiều thứ liên quan,hãy đừng mang nó về nuôi,mình tin chắc trong forum này còn có rất nhiều người muốn nuôi bé đơn giản là cần có 1 người bạn trung thành chứ ko phải là vì mốt thời thượng hay vì nó là giống đắt tiền or watever... Mình cũng có thể cùng bạn đưa thông tin cua chú chó này lên các forum của hội người yêu chó để làm sao tìm được cho nó 1 người chủ thích hợp và nuôi nó tử tế được không ???

Nhân tiện đây mình xin mong được mọi người trong forum những anh chị em có nhiều kinh nghiệm xin hãy chia sẻ cho mình với về những điểm khuyết tật hay những nguy cơ mắc bệnh cao của giống Great Dane màu merle này vì mình còn có 1 bé cái,mình rất sợ bé bị làm sao. Mình muốn được học hỏi thêm kinh nghiệm để biết những căn bệnh cụ thể mà giống màu merle này hay mắc phải để còn phòng tránh cho bé,mình rất mong bé sẽ lớn và mạnh khỏe. Cảm ơn mọi người rất nhiều .

tinhiep8082

Member
cám ơn ACE đã cho em thêm nhiều thông tin bổ ích về dòng chó này.thực tế mà nói em cũng nuôi nhiều chó và mèo.53 con mèo và 5 con chó.toàn bj bỏ rơi thôi.gặp con này em cũng rất thương nó và thêm nữa em cũng có nhu cầu cần chó bảo vệ nữa.nên em định mua(hoàn toàn không có ý định nhân giống hay buôn bán)vì vậy em muốn hỏi xem dòng này có đáp ứng đc nhu cầu bảo vệ không thôi còn về giá cả hay sự quan tâm chăm sóc em ko quan tâm(bởi tình yêu với chó mèo em có đủ,thưc ăn dinh dưỡng cho chúng ko bao giờ thiếu.em đang có cả trang trại gà và lợn)nhưng em thiếu hiểu biết về GD nên em muôns tìm hiểu thêm.Thưa ACE,vậy chó bạch tạng nếu ko điếc,mù tim bẩm sinh thì liệu có thể huấn luyện thành chó bảo vệ tốt ko?.em xin chân thành cám ơn.
hay nếu tốt nhất anh chị em nào cần chó để nuôi giải trí em lấy giúp(hiện tại em mới đặt cọc chưa bắt chó về)con này ngoan,lành nhưng ko biết có thông minh ko?
em tả thêm chi tiết về nó:2 mắt mầu nâu xẫm,niêm mạc mắt bên trái mầu hồng mắt bên kia bình thường,niêm mạc xung quanh miệng bình thường,ko mù,ko điếc.có những vết đen rất mờ chìm sâu dưới lông,(có lẽ đang thay lông)móng chân mầu trắng hồng cùng với mầu gang bàn chân.bị chai 1 số ít da do tiếp xúc với nền bê tông .không mắc bệnh ngoài da.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nếu bạn thương nó thì nên đón về nuôi kẻo tội nghiệp. Trông qua ảnh thì đúng là Great Dane rồi còn có thuần chủng hay không bạn cần tìm hiểu nguồn gốc nhưng không quan trọng nếu bạn yêu thương nó và chăm sóc tốt.

Căn bản đặc tính của GD hiền lành, thân thiện không thể trông giữ trang trại được đâu.

Chúc bạn có chọn lựa để chú GD kia có được chủ tốt bụng.