• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

E Rơm từ đảo về ngày 20/3 rất cần vài lời nhận xét

Nói cho thực tế con chó đẹp hay xấu là con chó được nhiều người ưng hay ít người ưng, những người ưng thì chấp nhận giá của nó là bao nhiêu??? Trong cả topic này bạn xem có ai ưng con chó của bạn không?
Bạn đã lựa chọn sai, ai khi mới chơi cũng vậy, có dại mới nên khôn.
Mọi người góp ý cho bạn đồng nghĩa với cho bạn thêm kiến thức, bạn lại phản ứng thái quá.
Ý kiến của mọi người đã rõ rồi còn nếu bạn vẫn thấy đẹp bạn cứ giữ mà chơi có ai phản bác gì đâu.
Bạn phải nhớ là tất cả mọi người đều rất bận rộn, anh Thắng cũng vậy, tôi nghĩ sau khi đọc cảm xúc của bạn se chẳng ai nhận xét thêm gì nữa đâu.
Chúc bạn thành công với con đường đã chọn.

langtu_yenthanh

Active Member
Theo mình thì yêu chó k cần phân biệt chó đẹp hay chó xấu, thuần chủng hay k thuần chủng. Khi nuôi 1 con cún cơ bản là mình thấy có thích nó không và tính cách con cún đấy như thế nào ( ví dụ như thân thiện với chủ, biết nghe lời, nghịch ngợm nhưng đáng yêu...) mình ví dụ vì tùy theo sở thích mỗi người nó rất đa dạng. Còn nếu bạn muốn nhân giống ra 1 đàn cún thì cần phải xem qua con bố, mẹ nó thế nào rồi đến con cún bạn nuôi và cơ bản nhất mình nghĩ mọi người có thích con cún của bạn k ? Vì bạn nuôi nếu để sinh sản thì người ta nhìn phải ưng mắt người ta mới mua. Mình k phải dân chuyên nghiệp nhưng mình đang nuôi xoáy thái, husky và lạp sườn thì mình thấy giống nào cũng có vẻ đẹp riêng của nó và cơ bản nhất mình thích đó là chó nó thân thiện. Chúc bạn đạt đc những gì như bạn mong muốn.

evolmrots

Thực ra mình thấy ý của bạn chủ toppic cũng đâu phải là bảo bác Thắng nói sai đâu. Bạn ý cũng tiếp thu và muốn tranh luận một tý để có thêm kinh nghiệm mà. Thật sự những lời của kecodon nói mình cảm thấy mang nhiều hơi hướng của đả kích, của cười nhạo người ta hơn. Cá nhân mình nghĩ bác Thắng nói hoàn toàn đầy đủ rồi, về con Rơm của bạn nuôi chơi, nhân giống chơi thôi chứ khắc phục những nhược điểm của em nó ở thế hệ sau % thành công rất thấp bạn à.
Mình nuôi chó là tình cảm của mình với em nó thôi...

xoaythaif5

@thichophuquoc: Anh vũ àh, anh nuôi nhìu chó vàng thế kia mà anh không bik cái này sao: Chó vàng: màu ngực và chân sẽ nhạt hơn ở những chổ khác (e mượn ý này bên Vdog- vì em thấy ý này đúng. E này màu vàng rơm, xuống dưới ngực và chân thì chuyển sang màu kem (chứ ko phải màu trắng) còn cái mép e này đen thui thế kia mà sao lại nói trắng (hay tại máy tính anh lỗi màu)

@Tsmilanshoes: Anh nói e này lỗi lông, ở đâu vậy anh ??? Lông e này theo e là đg chất PQ mà :)), hay là chó Phú Quốcanh nuôi lông khác :D???

@kecodon: A thick a dua lắm à??? A mún bik a dua thì cứ mở 1 topic riêng đánh giá về con BEO của anh đi, Bảo đảm là dư gạch cho anh xây chuồng chó PQ, ....

@thichophuquoc: Anh vũ àh, anh nuôi nhìu chó vàng thế kia mà anh không bik cái này sao: Chó vàng: màu ngực và chân sẽ nhạt hơn ở những chổ khác (e mượn ý này bên Vdog- vì em thấy ý này đúng. E này màu vàng rơm, xuống dưới ngực và chân thì chuyển sang màu kem (chứ ko phải màu trắng) còn cái mép e này đen thui thế kia mà sao lại nói trắng (hay tại máy tính anh lỗi màu)

PQbreeder up hình chó nhờ mọi người nhận xét thì người ta nhận xét, thấy xấu người ta nói là xấu chứ ko lẽ cứ phải khen đẹp mới hài lòng à? nếu cảm thấy ko hài lòng thì thôi cứ việc mình mình làm việc gì phải đôi co cho mất thời gian.
Cậu đọc lại từng câu từng chữ tôi viết xem là kem hay là trắng???
Đồng ý với cậu vàng thì sẽ có những điểm kem nhưng cậu cứ đi ngắm 10 con vàng xem có mấy con vàng độc như con Rơm này.

phuquocbreeder

bác Vũ cao thủ về Phú Thái cho e hỏi là mép kem có bị lỗi so với bản tiêu chuẩn ko ạ. xin thưa với bác là e ko cần bác vào khen. tai xấu e nhận tai xấu, chó xấu e nhận chó xấu. e đâu có nói câu nào là chó e đẹp đâu bác. bác vui lòng đọc kỹ dùm e chứ bác cứ ăn nói như vậy tội cho e lắm. chó e xấu e công nhận, nhưng mà nói cái màu như vậy là bị lỗi thì xin bác làm ơn coi lại BTC dùm e chứ như vậy thì tội cho e quá. mà chó e xấu e chịu. mong bác cứ dựa trên BTC mà đánh giá chứ đừng mang ra so sánh với chó Phú Thái của cái trại danh giá đưa chó bác tuồn ra thị trường ạ. chó e thì ko thể nào so sánh với chó bác rồi.

Cậu đọc kỹ tôi viết gì rồi hãy nói nhé. Tôi có nói đó là lỗi so với bản tiêu chuẩn ah? Tôi nói tôi không thích những điểm như vậy mà???
Người lớn rồi, đọc thì chịu khó suy nghĩ xem người ta nói gì rồi hãy phản bác.
Phú Thái hay không tôi cũng ko bán cho người thiếu hiểu biết & bảo thủ như cậu nên đừng mơ xa xôi quá.
Cứ bằng lòng với những gì đang có đi

- Lông : Anh đã nói :" Nếu không trong quá trình THA LÔNG " thì cứ nhìn kỹ vào vùng LÔNG ở CỔ sẽ thấy
- còn màu Lông : theo BTC :"Màu lông: thuần nhất, bao gồm các màu sau:

- Màu đen.

- Màu vàng, bao gồm các khoảng màu từ đỏ đến vàng. Màu vàng có mặt nạ đen là màu được ưa chuộng. Màu vàng với đầu các sợi lông có màu đen không được ưa chuộng.

- Màu vện với các sọc đen trên nền màu vàng."

ae đã hiểu như thế nào là THUẦN CHẤT chưa vậy, trên màu vện thì còn tạm chấp nhận, chứ Vàng với Đen thì ...HỎNG.

Đừng nghĩ tới LAI THÁI ở con chó này, mà vội so sánh với lai Thái hay Phú Thái ...nó mang nét LAI CHÓ CỎ NHIỀU HƠN

Đây là tâm ý để bạn tìm chó CHUẨN về làm giống ...

Chủ topic này ạ.chân thành nói bạn rằg ai cũng vậy thôi.tậu đc e chó thì kiểu j ưng thì mới tậu.nhung đã vác lên vp cho ae nhận xét thì bạn lên chấp nhận tâm ý sẵn sàng có thể gạch đá có thể k.ae góp ý cũng tốt thôi.có thể bạn sẽ rút kn cho lần chọn chó sau.chứ chẳng ai cố tình chê bai lz đâu.ae giao lưu thì lên vui vẻ đừng lên khó chịu quá làm j.nhưng nhận xét bạn lên coi đó là kn đi.dĩ hòa vi quý đi bạn ạ.một khi da ưng thì cứ nuôi thôi.kể cả bản thân toi mói chơi tôi con thấy k ưg chứ cung k biết nhận xet chi tiết đâu.có j bạn lượng thứ.tứ hải zai huynh đệ

phuquocbreeder

Chủ topic này ạ.chân thành nói bạn rằg ai cũng vậy thôi.tậu đc e chó thì kiểu j ưng thì mới tậu.nhung đã vác lên vp cho ae nhận xét thì bạn lên chấp nhận tâm ý sẵn sàng có thể gạch đá có thể k.ae góp ý cũng tốt thôi.có thể bạn sẽ rút kn cho lần chọn chó sau.chứ chẳng ai cố tình chê bai lz đâu.ae giao lưu thì lên vui vẻ đừng lên khó chịu quá làm j.nhưng nhận xét bạn lên coi đó là kn đi.dĩ hòa vi quý đi bạn ạ.một khi da ưng thì cứ nuôi thôi.kể cả bản thân toi mói chơi tôi con thấy k ưg chứ cung k biết nhận xet chi tiết đâu.có j bạn lượng thứ.tứ hải zai huynh đệ
cảm ơn bạn. mình cũng hiểu sn của bạn, nhưng mình ko fải là ko cho chê chó mình bạn ah. cái mình muốn nói ở topic này là về vấn đề màu lông chó, như vậy ko thể là lỗi đc bạn ah.nhiều con chó dc CNG cũng có màu lông như vậy. thứ 2 là mình phản đối việc kecodon và thichchopq vào topic mình adua theo a Thắng. topic mình là để đánh giá con chó, các bạn cứ vô đánh giá thoải mái, phần nào đó chưa đúng mình xin đính chính lại. còn mấy người adua có biết gì về chó, vô topic nào cũng gật gà gật gù, và đặc biệt topic này là để đánh giá chó sao chứ ko phải để vô đả kích người khác. cảm ơn bạn đã có lời chia sẻ cùng mình.

toduyhai

Member
Đề nghị đồng chí sữa lại lỗi chính tả đi nha!=((

Đừng nhìn thấy chó nhà mình giống một tý về màu LÔNG với các con được công nhận giống mà tin rằng mình đã nhìn đúng : màu Lông con của bạn là LỖI nhưng chưa đến nỗi BỊ LOẠI BỎ nếu các yếu tố khác vẫn chuẩn thì vẫn được CNG, nhưng xét CNG thì phụ thuộc vào TỔNG THỂ của cá thể từng con, có con có màu giống con của bạn vẫn được CNG vì nó có các TIÊU CHÍ KHÁC phù hợp với bảng tiêu chuẩn ...
Mình thấy bạn có nick Phuquocbreeder mình rất thích và chắc là cũng có ý phát triển bảo tồn 1 giống chó quý của VN nên mới vào góp ý, nhưng thấy bạn vẫn nói
: "thứ 2 là mình phản đối việc kecodon và thichchopq vào topic mình adua theo a Thắng" vậy hiểu theo nghĩa khác thì bạn vẫn chưa nhận ra lời góp ý của mình và cho lời góp ý đó là sai và trong 1 topic khác bạn lại lôi chuyện của topic này nhằm đả phá lại nick vulong75:"nói về Phú Thái thì a VuLong75 đây là trùm rồi. có thì thắc mắc bạn cứ hỏi thichchophuquoc ( VuLong75) nhé "
vậy theo mình thấy bạn hơi bị bảo thủ không vui vẻ gì khi có người góp ý vậy coi như mình đã NHIỀU CHUYỆN khi tham gia vào topic của bạn vì bạn đã nói như vậy :"Nhưng mà nói nó bị lỗi phần lông thì bác có vẻ bác đang chơi Chó Thái, hoặc Phú Thái rồi. Cái màu lỗi theo bác nhận định là sao." thì bạn cứ theo con đường của bạn đi nhé , một lần cuối cùng mình đóng góp lại ý của mình mà chắc bạn đọc không hiểu : Chó của bạn không hề có tý gì lai THÁI hay phú Thái cả mà sợ, nó chỉ mang đậm nét của CHÓ CỎ mà thôi

Cách đặt vấn đề của 01688707808 thể hiện tính thẳng thắn, đúng đắn, không có "hiểm" ý, người nhiều chuyện như tôi đọc thấy vẫn dễ chịu!

phuquocbreeder

chào a Thắng. thực sự là e cũng rất vui khi đc 1 người phải nói là cao quý và 1 người nhiều kn về chó pq chia sẻ. nhưng mà a ơi, cái nào a nói đúng thì e tiếp nhận, cái nào a nói chưa đúng hay chưa rõ thì cũng phải để cho người khác có ý kiến chứ , đúng k a. thực sự e cũng biết thêm nhiều nhờ tranh luận phần lông và màu lông. Về màu lông, a nói màu như vậy là lỗi. nhưng theo e tìm hiểu thì nhiều con dc Cng cũng có màu giống con này, a nói đó là lỗi nhẹ. tuy nhiên theo e biết bản đánh giá CNG thì chỉ có đánh giá Lông ; TB , K , T , RT. ko đề cập đến phần màu. như vậy có thể hiểu màu lông ( e xin lấy con đực của a Tủn aca làm ví dụ) đc chấp nhận hay ko chấp nhận, ai thích vện nuôi vện, thích đen hay vàng lửa hay vàng nhạt như con e thì tùy.
Về phần kecodon và a vulong. e xin hỏi a Thắng họ vào topic e họ đã nhận xét gì? họ ko nhận xét mà họ ... thôi a ạ. nói tới đây làm e liên tưởng đến bọn nịnh thần. còn a vulong. a góp ý với e e chưa hề nói lại . a nói cái mép kem. mép kem là lỗi hả a Thắng. theo e biết thì cái VIỀN mép k phải màu đen mới là lỗi mà. mà thực sự e cũng đâu nói gì a vulong. a ấy nhìn Phú Thái quen nên đôi khi lầm nên e cũng đâu nói lại. vậy mà a vô nói e là người thế này thế kia nên e mới phải lên tiếng.
còn a a Thắng ạ. nếu a mở miệng nói 1 con chó của người khác là thứ này thứ kia, là chó Cỏ. thì e cũng hiểu đc a phần nào, và e xin hỏi a là a có biết con pq nào tổ tiên nó là con pq chứ ko phải lai với con chó ta hay con chó thái thì cho e biết để e tới e thờ ạ.

phuquocbreeder

Ah a Thắng ơi. dạo này để chó mà chạy rong ngoài đường là bị bắt đó nghen. hình như mấy ngày nay e thấy k biết phải chó của a hay chó của ai chạy lông nhông nè. nếu của a thì mang nhớ chích ngừa dại và xích tụi nó lại nha a . Thân

tunghhtp

Member
Thấy bạn nói nhiều về con cún của bạn mang từ đảo về. Vậy cho Mình gửi vài tấm ảnh Nhóc nhà mình cũng về từ đảo để bạn so sánh nhé.

Bạn nhìn màu lông. Đầu thủ, tai để so sánh nhé

phuquocbreeder

a ơi. nói vậy là hiểu nhầm ý e rồi. bắt đảo vô thì e nói đảo vô. nhưng e k nói con chó của e đẹp a ạ. với lại a ơi. chó có màu đậm màu nhạt mà a. a nói vậy thì con màu như a mới là pq còn màu vàng khác thì ko phải???

mà a ơi. con này đc CNG chưa a. e thấy đẹp đó a. lông cũng sát , cho e hỏi có cứng k a. e k rành , ko sờ đc nên cũng k biết. cái tai e thấy cũng vừa đẹp, ko to ko nhỏ. e còn lăn tăn sao thấy e nhóc của a chân sau hình như cao hơn chân trc, ko dc vuông lắm. k bít có phải do tấm hình k??? cái mông e thấy cũng ko có đc dốc a ơi, no ngang với lưng lun kìa. 1 ít nhận xét vui nếu k fai a bỏ qua cho

nguyenducminh63

Active Member
Chào bạn!

Bạn post ảnh chó của bạn lên diễn đàn nhờ mọi người nhận xét điểm tốt và xấu một cách nhiệt tình để bạn học hỏi và cải thiện cho thế hệ sau là điều rất đáng quý nhưng càng ngày về sau thì giọng văn của bạn chả có tí cầu thị nào mà chỉ nói xỏ xiên lại người khác thì ai người ta nhận xét cho bạn:D.

Tôi thấy bạn am hiểu bản tiêu chuẩn quá và nhận xét qua ảnh phải nói là cao thủ vậy cũng tự mình nhìn ra con chó của mình nó có gì hay và gì dở đúng không:D?