• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dog Show 2010 tại TP.HCM

hè hè, bốn chú này còn không nằm trong Ban tổ chức Dogshow nữa - nói chi tới quan chức của BTC Dogshow mới cả BTC FCI gì đó bác Tuấn & bác tình iu :D

Vâng bốn quan chức cấp cao của BTC Dogshow
Trong đó có anh Neo là trọng tài của FIC chấm thi cho chó bản địa.
coi cái hình này tôi thấy hài hài , thắc mắc một chút - anh Neo bây giờ là quan chức của FIC hở anh hùng ???

VN mình chưa có ai đủ điều kiện để làm Giám khảo chính thức chấm bất cứ loại chó gì bác ạ!
Ý tưởng về cái "hội đồng Giám khảo" để đánh giá chung thì cũng đã có người đưa ra, nhưng lỡ tới lúc đánh giá mà cái hội đồng đó cãi nhau loạn xà bần lên thì sao bác :D :D - mà cái đó thì ở các dog show chính thức chưa bao giờ có, chả nhẽ mình lại xung phong làm ... chuột bạch :D!

Thiết nghĩ nếu là giống chó bản địa em nghĩ nên là trọng tài trong nước (nếu sợ vấn đề không công bằng thì có thể là hội đồng trọng tài gồm 3 hoặc 5 người).
Bác maishon ơi, từ xưa tới nay, cao nhân đều toàn là tự phong cho nhau thôi ạ! Sân chơi này chính là dịp để mọi người ấn chứng cái gọi là cao nhân của mình ý mà!
Còn trong nước, hay ngoài nước đều có cái lợi - cái bất lợi:
- Trong nước: mấy người có được kinh nghiệm dắt chó dự show (GK có 15 năm)? mấy người quen nhìn & đánh giá bước chạy, tính tình ... của bọn chó đi show? mấy người biết được về tâm lý của con chó ....
- Nước ngoài: họ có đủ những cái trên - cái họ thiếu thì họ nắm bắt rất nhanh, vì họ có bề dày kinh nghiệm về show & chó.

Đơn cử ví dụ: con chó PQ của chú prdhcm, lúc đầu em nghĩ nó nhát kinh - vì thấy người lạ là né thật lực. Nhưng nói chuyện với GK thì bác GK lại nhận định là nó không nhát - nó chỉ không quen với show!

Mà đúng là sau khi đc bác GK này tập khoảng 15 phút trước hôm thi => tới hôm thi nó cũng hơi quen với show, bắt đầu thể hiện được cái dáng của PQ trong sân thi - và cuối cuối thì được giải 3 thì phải!

tôi có theo dõi bên doginvietnam thấy có nói về trọng tài chó bản địa thay đổi từ anh khiêm sang anh tuấn neo tôi cũng định nêu thắc mắc nhưng nghĩ có khi lại có sự thay nữa nên thôi . sự việc này nó đặt ra câu hỏi _ các chủ trại chó phú quốc và các cao nhân về chó phú quốc k ai đủ uy tín để ngồi vào chiếc ghế giam khảo hay sao ???
_ anh tuấn neo đã rất nhiều lần nói mù tịt về chó phú quốc trên diễn đàn vậy khi ngồi vào vị trí đó nó có tác dụng gì cho con chó bản địa ??? ông trợ lý nào giỏi sao không ngồi luôn hay phò tá cho ông nào ở bản địa nuôi chó phú quốc ???
Chiens chiến nhau đó mà chú :D

:)):)):)) Hình như chú có điều nhầm lẫn ở đây thì phải. Phát ngôn viên của VKa là 1 bác khác chứ k phải Bác Lion 2009 đâu. :D

VKA - không phải FCI bác ạ :D
Dạ đúng bác Tuấn à, anh Neo này trên thông thiên văn, dưới tường địa lý về chó Phú Quốc VN, nên được FIC cử chấm thi chó Phú Quốc bác Tuấn ơi.

không phải chỉ có chó Phú Thái đâu - bác cứ mang Quốc Tạng có bờm lưng đăng ký tham dự thi chắc cũng được đó :D :D - Còn chó Phú Quốc có bản chuẩn từ lâu rồi mà. Đây nè bác:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=34032

lúc đầu mình cũng chung thắc mắc là tại sao phú thái cũng được thi???nhưng do phú quốc việt nam chưa có bản chuẩn nên nó có thể tham gia thi nhưng đều bị đánh loại ^_^

Hundeshow

tôi có theo dõi bên doginvietnam thấy có nói về trọng tài chó bản địa thay đổi từ anh khiêm sang anh tuấn neo tôi cũng định nêu thắc mắc nhưng nghĩ có khi lại có sự thay nữa nên thôi . sự việc này nó đặt ra câu hỏi _ các chủ trại chó phú quốc và các cao nhân về chó phú quốc k ai đủ uy tín để ngồi vào chiếc ghế giam khảo hay sao ???
_ anh tuấn neo đã rất nhiều lần nói mù tịt về chó phú quốc trên diễn đàn vậy khi ngồi vào vị trí đó nó có tác dụng gì cho con chó bản địa ??? ông trợ lý nào giỏi sao không ngồi luôn hay phò tá cho ông nào ở bản địa nuôi chó phú quốc ???
- Cao nhân nuôi chó PQ 76 tuôi , hien dang song tai Cali ( Ngươì mà ông Sáu Hưũ phải gọi là đại ca ) ngôì ngay sau lưng bàn ban tô chuc đó anh. Bác nây do anh Kim Qui mơi ve VN .

- Muôn làm giám khảo chó bản địa , châm giải trong nươc , cũng phải hôi đủ 1 sô yeu câu tôi thiêu cua FCI , anh co the tham khao van de nay trong website FCI thi se biet tai sao.

- Vì sao và vì sao , tại sao và tại sao.........Muôn buoc vao bat cu cuoc choi nao , deu phai tuan theo luat và cách chơi của cuôc choi dó , phai cap nhat kien thuc toi thieu cho ban thân mình.

Trên thê gioi hiên gio có mây trăm giông chó , vây thì giám khảo FCI đươc quyen cham tat ca cac giong chó phải nuôi mây tram con chó trong nhà mơi duoc quyên cham tât cả các giông cho hay sao ?
Trong VKA dogshow 2010, giam sat la Chu Tich Hiêp Hoi cho giong Singapore - Phó Chủ Tịch FCI-Châu Á , ngươì có đủ thâm quyen khong cho Tuan Neo cham neu khong dua ra đủ các điêu kien lam giam khao chó PQ , chó ban địa . Thiet nghi , nhưng ai có thăc mac "nghi ngo" kha nang cua Tuan Neo , thi ít nhat , phai dung tren vi giam sat Singapore nay ve Luat , ve Trinh Do , ve qua trinh nuôi - sinh sản ,đi show va doat giai quôc tê và vê Chưc Danh trong FCI .

Vài lơi trao doi .

phamhuyhoang

Active Member
giải 3 toàn Dog show là không phải giải nhỏ mà không có Cup ...trong khi đó anh Đông giải nhất có tới 3 cái ^_^ đáng lẽ bớt cho em nó cái để có động lực chứ ạ ^_^ sự ủng hộ rất nhiều của khán giả khi mấy chú Ngao bước chân vào sân thi đấu,phản ứng của khán giả lúc đó đã làm cho em cảm thấy vui vô cùng ^_^ có lẽ do mấy em Ngao tạo được cảm tình của khán giả nên trọng tài đã ưu ái cho em nó ^_^ hi vọng năm sau sẽ được thi đấu tại sân nhà hà nội ^_^

cảm ơn tất cả các câu trả lời của các bác , tôi k chơi chó show nên cũng chẳng tìm hiểu luật FCI .câu hỏi chỉ đơn thuần về con chó phú quốc và những người nuôi và nhân giống chúng . chúc các bác có nhiều kết quả trong tình yêu thương chó bản địa để một ngày k xa nữa sẽ có mặt ở nhiều quốc gia trên thế giới .

prdhcm

Member
Bác maishon ơi, từ xưa tới nay, cao nhân đều toàn là tự phong cho nhau thôi ạ! Sân chơi này chính là dịp để mọi người ấn chứng cái gọi là cao nhân của mình ý mà!
Còn trong nước, hay ngoài nước đều có cái lợi - cái bất lợi:
- Trong nước: mấy người có được kinh nghiệm dắt chó dự show (GK có 15 năm)? mấy người quen nhìn & đánh giá bước chạy, tính tình ... của bọn chó đi show? mấy người biết được về tâm lý của con chó ....
- Nước ngoài: họ có đủ những cái trên - cái họ thiếu thì họ nắm bắt rất nhanh, vì họ có bề dày kinh nghiệm về show & chó.

Đơn cử ví dụ: con chó PQ của chú prdhcm, lúc đầu em nghĩ nó nhát kinh - vì thấy người lạ là né thật lực. Nhưng nói chuyện với GK thì bác GK lại nhận định là nó không nhát - nó chỉ không quen với show!

Mà đúng là sau khi đc bác GK này tập khoảng 15 phút trước hôm thi => tới hôm thi nó cũng hơi quen với show, bắt đầu thể hiện được cái dáng của PQ trong sân thi - và cuối cuối thì được giải 3 thì phải!
:D Cái này thì thằng e công nhận là mình cũng khá bất ngờ về quyết định chọn gk chấm chó PQ của VKA và cũng thật sự nghi ngờ khả năng của vị gk này trước khi bước vào show và kể cả khi vị gk này chấm thằng Bợm nhà e đoạt giải 3. Tuy nhiên sau khi có cuộc trao đổi thẳng thắn cởi mở với a Tuấn Neo chiều hôm qua thì e phải công nhận 1 điều là tuy a Neo chưa bao giờ nuôi và dạy chó PQ nhưng khi nhận lời của VKA về làm gk chấm các giống chó bản địa a Neo đã nghiên cứu và trao đổi rất nhiều với một số a e am hiều về chó PQ như a Kim Quy, a Nghĩa luoiden ...., cộng thêm kinh nghiệm nhiều năm dẫn chó đi show, khả năng nhìn ra cái thần của 1 chú chó và có 1 trợ lý cũng đã nghiên cứu về chó PQ rất nhiều như bác bắn tỉa nên e thực sự đã thay đổi suy nghĩ. :-bd

@ Bác bắn tỉa: e cũng như bác cứ nghĩ thằng nhóc nhà e nó nhác nhưng sau khi trao đổi với a Tuấn và kiểm tra lại thì đúng là thằng nhóc nhà e nó chỉ không quen chổ đông người và cẩn thận cảnh giác với người lạ thôi, e phải khâm phục bác Neo ở cách nhìn nhận con chó, ngay cả em là chủ nuôi nó từ nhỏ cứ tưởng là mình hiểu hết nó nhưng không phải vậy và nó cảnh giác như vậy một phần cũng do e dạy nó chưa đúng cách. Cũng may là nhờ "giời phú" cho e nó cài thần bẩm sinh nên mới tòn ten được giải 3 nhưng e nói trước bác chờ xem dogshow năm sau chắc chắn sẽ khác và e nó sẽ là ứng cử viên nặng ký đấy nhé. :D À mà hôm rồi bác xin số phone thằng e mà chẳng buồn nhá lại cho e 1 phát, tối đấy định rủ bác làm vài ve lai rai mà không biết cách nào liên lạc, hôm đi show thì lu bu lo cho mấy thằng nhóc với lị thấy bác bận quá nên cũng không thể chào chia tay với bác :(.

hình như thi show là thi chó đẹp thôi đúng không các bác .Chứ không cần giấy khai sinh, xuất xứ gì thì phải ? Mà em thấy bully ,lab các bác mình thủ hàng hay sao ấy chó đẹp nhiều mà chẳng có con nào đi thi nhỉ ?

Boy Hai Phong86

Active Member
snipper.6997 : hè hè, bốn chú này còn không nằm trong Ban tổ chức Dogshow nữa - nói chi tới quan chức của BTC Dogshow mới cả BTC FCI gì đó bác Tuấn & bác tình iu :D

Ngôn ngữ @ ( A Còng ) kìa .............=))

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác Hùng luôn dành tình cảm trân trọng với các bóng hồng, ống kính của bác luôn "tự lái" về phía các mỹ nhân, một cách tự động, nhẹ nhàng chứ không hề mệt như lái tên lửa, bác Hùng nhỉ.

Hì, chụp chó không thôi mà quên không chụp các bóng hồng thì quả thật là có lỗi. Mà có như vậy thì cái nhãn quan mới có tinh thần để xem tiếp, nếu không thì mỏi mắt lắm đ/c ơi.

hoangthuy

Member
các bác ở trong đó tham dự có thể cho những anh em không được xem tận mắt như em biết kết quả của các chú chó,kèm luôn hình ảnh thì tốt quá.Không biết bao giờ mới dogshow mới tiến về thủ đô đây

vanglai213

Active Member

Hì, chụp chó không thôi mà quên không chụp các bóng hồng thì quả thật là có lỗi. Mà có như vậy thì cái nhãn quan mới có tinh thần để xem tiếp, nếu không thì mỏi mắt lắm đ/c ơi.
anh hùng chụp chuẩn quá góc nhìn 3/4 nhìn cô ấy xinh lại càng xinh hơn, cái cô này các anh ơi năm ngoái cũng bị bác nào chụp rồi em vẫn còn nhớ như in trong đầu:D năm nay vào hình vẫn xinh như thế....:D Cô gái trong bức hình mà nhìn thấy thì cười tươi lên nha ;)

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác Hùng luôn dành tình cảm trân trọng với các bóng hồng, ống kính của bác luôn "tự lái" về phía các mỹ nhân, một cách tự động, nhẹ nhàng chứ không hề mệt như lái tên lửa, bác Hùng nhỉ.
anh hùng chụp chuẩn quá góc nhìn 3/4 nhìn cô ấy xinh lại càng xinh hơn, cái cô này các anh ơi năm ngoái cũng bị bác nào chụp rồi em vẫn còn nhớ như in trong đầu:D năm nay vào hình vẫn xinh như thế....:D Cô gái trong bức hình mà nhìn thấy thì cười tươi lên nha ;)
Bonus cho chú em vài tấm.

senato

Vietpet sponsor
- Muôn làm giám khảo chó bản địa , châm giải trong nươc , cũng phải hôi đủ 1 sô yeu câu tôi thiêu cua FCI , anh co the tham khao van de nay trong website FCI thi se biet tai sao.

- Vì sao và vì sao , tại sao và tại sao.........Muôn buoc vao bat cu cuoc choi nao , deu phai tuan theo luat và cách chơi của cuôc choi dó , phai cap nhat kien thuc toi thieu cho ban thân mình.

Trên thê gioi hiên gio có mây trăm giông chó , vây thì giám khảo FCI đươc quyen cham tat ca cac giong chó phải nuôi mây tram con chó trong nhà mơi duoc quyên cham tât cả các giông cho hay sao ?
Trong VKA dogshow 2010, giam sat la Chu Tich Hiêp Hoi cho giong Singapore - Phó Chủ Tịch FCI-Châu Á , ngươì có đủ thâm quyen khong cho Tuan Neo cham neu khong dua ra đủ các điêu kien lam giam khao chó PQ , chó ban địa . Thiet nghi , nhưng ai có thăc mac "nghi ngo" kha nang cua Tuan Neo , thi ít nhat , phai dung tren vi giam sat Singapore nay ve Luat , ve Trinh Do , ve qua trinh nuôi - sinh sản ,đi show va doat giai quôc tê và vê Chưc Danh trong FCI .

Vài lơi trao doi .
Bác này có cách nhìn thật thấu lý , không nhất thiết giám khảo phải nuôi 1 giống chó nào đó mới được chấm giống chó đó ...nếu giám khảo đủ trình độ được FCI công nhân thì không có lý do gì chúng ta không công nhận .

Phu Dung

Moderator

Vâng bốn quan chức cấp cao của BTC Dogshow
Trong đó có anh Neo là trọng tài của FIC chấm thi cho chó bản địa.
coi cái hình này tôi thấy hài hài , thắc mắc một chút - anh Neo bây giờ là quan chức của FIC hở anh hùng ???
:)) Vậy bác có biết tiêu chí chọn trong tài của FCI là ntn không. Chưa nói sâu về vấn đề chuyên môn 1 yêu cầu đơn giản là trọng tài đó phải từng là người dắt chó đi show mà k bị loại, ngoài ra còn phải có kinh nghiệm nuôi dạy breed thành công 1 giống chó và còn phải được sự ủng hộ của hầu hết đa số người nuôi chó. Vậy theo những yêu cầu đơn giản trên thì bác có thể cho biết chúng ta có được bao nhiêu người đủ tiêu chuẩn làm trọng tài các giống chó bản địa không ??? :thingking:
Hic hic, các bác lại không lưu ý đến chỗ bác Hùng bảo "anh Neo bây giờ là quan chức của FIC" rồi! FIC chứ không phải là FCI đâu ạ! He he, mà trên đời này làm quái gì có tổ chức nào gọi là FIC đâu cơ chứ! Mình đồ là cái FIC này là trích ra từ chữ FICTION đấy! Bác Hùng yêu tinh này là bác ấy thâm nho lắm cơ! Các bác còn suy nghĩ chủ quan lắm chứ chị em hội mèo đã trúng phải quả của bác Yêu tinh ấy rồi nên xem qua là suy ra ngay! :D :D :D

duoivot

Member
Vài hình ảnh về các thí sinh chó Phú Quốc và phần thi chó Phú Quốc!

Mọi người chụp ảnh đẹp và chuyên nghiệp quá, hôm đó em chỉ mang 1 cái máy compac cũ mèm , chụp vài tấm về phần thi của chó Phú Quốc vào buổi chiều, xin post góp vui với mọi người cho thêm phần sinh động !:D:D

duoivot

Member
Tiếp theo

Hy vọng Dogshow 2011 sẽ chuyên nghiệp và nhiều cún đẹp tham gia nữa ! góp phần giới thiệu tới công chúng 1 thú chơi lành mạnh , một cộng đồng yêu chó đoàn kết và thân thiện !!!!!!>:D<>:D<:wave: