• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dob Nhà Tớ đẻ Rồi Các Bạn ơi !!

chauntd

Member
BÉ Dob nhà em, gần 3 tháng rồi, nặng 6.5kg và hình em nó như sau:

Bé ăn cũng dữ mà cạp đồ vật cũng quá trời, bộ bàn ghế nhà em .. sắp tới chắc lên đường quá. Thời kỳ mọc răng cho bé, làm thế nào để bé bớt cắn đồ ??? Chỉ em với?

tribm.ts

Member
Hình 1 là hình đang nằm dài trên nhả hả bạn? chụp xấu thế, sao k chụp vài kiểu đứng xem? Bạn có hình bố mẹ nó k?
Doberman Phải có vài kiểu đứng mới bình luận được . Bạn làm ơn post lại vài kiểu nữa đi !!!

chauntd

Member
Hình 1 là hình đang nằm dài trên nhả hả bạn? chụp xấu thế, sao k chụp vài kiểu đứng xem? Bạn có hình bố mẹ nó k?
Doberman Phải có vài kiểu đứng mới bình luận được . Bạn làm ơn post lại vài kiểu nữa đi !!!
Em cứ tưởng chụp hình bé Dob thế là nghệ thuật chứ.
Hình đó là tấm Dob vừa mới giỡn với Fox (4 tuổi nhà em) xong rồi nằm nghỉ ngơi.

Em có tấm hình chân dung của Bé cũng mới chụp ngày hôm qua.

Hình của Ba Mẹ Dob, em sẽ gởi lên sau vì Ba Mẹ Dob ở nhà ông bà ở Củ Chi, có dịp về em sẽ mang theo máy ảnh để chụp. Mẹ DOb nhà em cũng đen thui y như Mẹ của 9 bé Dob nhà anh Trí.

Hy vọng các anh chia sẻ cho em nhiều kinh nghiệm.

quocdohs

Member
Cảm ơn đóng góp quí báu của Dorbenmanhn , hồi giở em chưa cho chó ăn theo kiểu bá nói, em sẽ cho nó ăn như vậy

quocdohs

Member
hình mới của ku Vila của em

Tiếp theo là 1 hình đang gặm nhấm

Hình khoe chim

Tạo dáng bên CD Motor

BUBBA

Super *********
Úi, cái trò cắn chân là tuyệt đối không được bạn ơi, hành vi đó có nghĩa là chó đang không cho bạn là đầu đàn, bất khả xâm phạm. Hậu quả sẽ là nó không tuân phục hòan tòan, không nghe lời... biểu hiện có thể là gầm gừ khi bạn đến gần nó ăn, đi chơi gọi không về, ra lệnh thì lãng ra, không nghe... Cẩn thận.

Dobe có tật hay kêu ư ử, hoặc suẳ nhặn lên khi không hài lòng, nên nghiêm khắc với nó để tránh phiền phức về sau.

quocdohs

Member
ok, cảm ơn lời góp ý rất hay của bác, em chưa có kinh nghiệm trị bọn Dor này, vẫn còn phải học hỏi từ các bác có kinh nghiệm nhiều, sao em nghe có bác nói qua 4 tháng mới uốn nó, còn dưới 4 tháng thì thả tự do chưa uốn nắn ạ, bác Bubba cho em biết ý kiến với.

tribm.ts

Member
Trong vòng 3 tháng đầu người ta ít dạy chó, cho phát triển tự nhiên vì nếu quá nghiêm khắc trong dai đoạn này chó dễ bị thui chột do street, lớn lên dễ nhát, e dè tự kỷ và k phát triển được những tính năng đặc trưng của loài. Mặt khác các hành động trong giai đoạn này của chó thường là vô thức chưa định hình cá tính. Sang tháng thứ 4 thì bắt đầu dạy dỗ theo bài bản. Tuy nhiên chỉ là khái niệm tương đối thôi, còn tùy thuộc vào từng cá thể...và chủ nữa !
-nhà tớ thì bà xã rất nghiêm khắc với chó ngay từ nhỏ, dạy rất bài bản, tớ thì lại hay chiều, xí xóa cho chúng. Chó con thì sợ bà chủ một phép nhưng lớn lên chỉ có ông chủ mới thực sự là người mà nó nghe lời. (chó Tây, chó ta con nào cũng vậy- thật khó giải thích !- cái này trong dân gian người ta gọi là cái UY, liên quan tới âm dương ngũ hành..nhiều thứ lắm..)

em nói nó ko nghe anh trí ơi hix, nhốt thì ( kiu ) la um sùm, thả thì đi bậy bạ qua trời, ko biết phải dạy làm sao nữa huhu thôi post tạm mấy hình của em nó, em nó tên Lủng :|

chó em nó phá quá anh trí ơi, nói ko nghe gì hết, nhốt thì la um sùm, ba me la quá trời :( chẳng biết phải dạy thế nào nữa, còn việc vệ sinh thì ... dọn khùng luôn, post vài tấm của em nó nè, em nó tên lủng

ducnts

Member
chó em nó phá quá anh trí ơi, nói ko nghe gì hết, nhốt thì la um sùm, ba me la quá trời :( chẳng biết phải dạy thế nào nữa, còn việc vệ sinh thì ... dọn khùng luôn, post vài tấm của em nó nè, em nó tên lủng
ở độ tuổi này nói ko nghe là đúng rồi :thingking:, nhiều lúc nó hiếu động đến phát bực, ở tầm này huấn luyện cho VS đúng chỗ và chịu xich chịu nhốt là tốt rồi.bạn làm 1 khay xỉ than 1m x 1m cao tầm 10cm. bao giờ nó ị thì hốt sản phẩm cho vào, tè thì đổ xỉ than rồi hốt lại cho vào khay, lau sạch chỗ tè bằng nước lau nhà thật thơm:) ,khi nào bắt gặp nó tè hay chuẩn bị tè thì bắt vào khay luôn, nếu nó đang tè bắt vào thì ấn nhẹ *** nó xuông cho nó tè, khen và vuốt đầu nó, 1 vài lần nó sẽ quen thôi :).chịu khó lúc ban đầu sau nuôi nhàn lắm, như mình chó nuoi trên thượng 1 ngày dọn vs 1 lần hốt phân thay xỉ cho đỡ hôi thôi, nhà cửa sạch sẽ, cái chính không làm ai kêu la vì sở thích của mình :love struck:
Còn nhốt thì ban đầu có kêu dần sẽ quen, nhớ là tuyệt đối lúc nhốt trong chuồng rồi phải không để nó nhìn thấy người, thấy người là nó kêu la ngay, không có ai im re nằm yên liền
một vài kinh nghiệm chia sẻ với bạn:) chúc chó bạn phát triển thật tốt

quocdohs

Member
con chó nào về hà mới nó cũng kêu vì lạ chỗ mà, bạn phải kiên nhẫn, từng chút từng chút 1, con Vila của mình chỉ cần xích nó tại chỗ mình muốn nó đi vệ sinh, sau vài lần thả ra là nó chạy đúng vị trí đó nó thực hiện thôi, hôm mình bắt nó về từ chổ anh Trí nó cũng kêu 2,3 ngày, xích nó kêu 1 ngày nữa, giờ thì đâu vào đấy rồi, không phải dọn vệ sinh gì hết, khỏe ra à.

hình mới của ku Vila của em

Bạn nên lưu ý việc chăm sóc cho Dob của bạn nhé, qua nhìn sắc lông và chất lông, độ dài ==> cho thấy chú Dob của bạn chưa được chăm sóc tốt đâu. Giai đoạn này là quan trọng nhất quyết định thể chất và tinh thần của chú Dob đấy (không biết có phải tay nghề chụp ảnh kém không:)))
Nếu sắc lông, chất lông và độ đúng như trong ảnh thì phải lưu tâm hơn nữa bạn nhé.

Mừng bạn có chú Dob mới:-bd

quocdohs

Member
hình chụp tệ đó bác ơi, khi nào em lên Dslr chụp cho nó chân thật hơn, ở ngaoi2 lông nó đen bóng à

booboo

Đàn dod của a TRi ra đời như tiếp một luồng gió mới vào hội yêu dod phải kgông ah ..dạo gần đây xem ra tình hình dod đã có phần khả quan hơn phải không a c e ..e đây cũng mới tậu được thêm mọtt bé gái 3t mấy tuổi ..vậy la mơ ước sõ hữu một cặp dod bấy lâu nay cũng đã thực hiên đươc ..hy vong với tình hình này ..hội yêu dod sẽ ngàqy càng lớn mạnh ..

tribm.ts

Member
-Còn chần chừ gì nữa, post anh lên thôi Booboo ??? !!!
To thienthanh: Lủng yêu mà chụp bằng di động thôi à? .. tệ thế ?

thiên thanh ơi sao mà cho em nó đi sơm vậy !, mới mùa mà từ từ dạy nó, cố gắng thuyết phục lảo bà bà đi. nế không được thi mình nuôi cho, mình cũng nuôi một em trng dan nè, để cho mình 2 triệu thôi.

Em xin cập nhật tình hình em Đúp nhà em đây, nhờ mấy bác đánh giá hộ xem em nó có phải hơi ốm kg vậy?
Hiện nay sau khi chích ngừa em đã cho nó về làm bạn với mấy anh chị PQ ở nhà.
1.Giang sơn này là của ta