• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Diệt bọ chét, rận cho mèo con một tháng tuổi trở lên

viet owl

Cứu mấy em với ! ngứa chết mất mà mẹ không gãi cho

Xin cho hỏi nếu miu con mới đẻ đã bị bọ chét tấn công và hút máu thì có phương cách nào cứu mấy pé không? lại đang vào đợt muỗi đầu mùa sinh sản nữa hichic... meo meo....ngứa chết đi được mà mẹ không gãi cho:(:)(:)((

konan767

Member
Mèo sơ sinh dính bọ làm thế nào đây ? :(

Xin cho hỏi nếu miu con mới đẻ đã bị bọ chét tấn công và hút máu thì có phương cách nào cứu mấy pé không? lại đang vào đợt muỗi đầu mùa sinh sản nữa hichic... meo meo....ngứa chết đi được mà mẹ không gãi cho:(:)(:)((
Mấy e miu nhà mình cũng bị tương tư như trên, khổ thân chúng nó mới 2 ngày tuổi mà đã chi chít bọ chét do lây từ mẹ :( khi mèo mẹ mang thai em cũng đã tắm rửa sạch sẽ vì sợ sẽ lây sang con nhưng Fay4 và Fleadom collar for dog ban đầu còn đc n bây giờ hầu như vô tác dụng, vẫn phải giết rận mỏi tay, cái bọn kinh tởm nhảy tanh tách vẫn hoành hành :mad: dường như mọi loại sữa lắm và vòng cổ đối với mèo mẹ đều như vậy ko hiệu quả, h chỉ còn nước đi tiêm và các bài thuốc dân gian... :-<

1 em mèo mẹ đã vất vả lắm rồi giờ thêm 5 đứa sơ sinh nữa >"< LÀM SAO ĐÂY ??? bắt bằng tay thì k xuể. Xin bác sỹ chỉ giúp cách diệt bọ trên cơ thể mèo sơ sinh 2ngay` tuổi ! Cảm ơn bác sỹ!

chaly_91

Member
bác sĩ ơi cho cháu hỏi, mèo nhà cháu mới đẻ, mèo con mới được 10 ngày tuổi, mèo mẹ của cháu bị lây bọ chét từ ba con mèo còn lại trong nhà, giờ cháu không biết làm thế nào để trị hết rận cho mấy mẹ con, ba con mèo kia cháu đeo vòng trị rận nên giờ đã hết rận, hàng ngày đi học về cháu vẫn bắt rận cho mèo mẹ mà bắt mãi không thấy hết, mèo mẹ nhà cháu canh con kĩ lắm, hôm rồi cháu vào bắt bọ cho ba đứa con của nó nó liền tha con đi tổ khác, cháu không dám tắm cho mèo mẹ vì mèo mẹ nhà cháu không chịu được nước, bác sĩ cho cháu lời khuyên với ! Cháu cám ơn bác sĩ !

Lana89

Bị rận đốt ngứa phát điên :((

Hic hic . Anh chị ơi con mèo nhà em mới tắm được 1 tuần mà đè ngửa nó ra tắm tiếp lại thấy chi chít như hạt thanh long . Ko những thế em đồng sàng với nó bị rận đốt chi chít tay chân toàn nốt đỏ :(( . Huhuh . Em mua ở Vuongquocvatnuoi vòng chống rận 1 lần cho nó đeo chả thấy ăn thua gì cả . Huhuh liệu tiêm thuốc cho nó hết ve rận có được ko bác sĩ đẹp trai :((

chienvet

Chuyên gia thú y
bác sĩ ơi cho cháu hỏi, mèo nhà cháu mới đẻ, mèo con mới được 10 ngày tuổi, mèo mẹ của cháu bị lây bọ chét từ ba con mèo còn lại trong nhà, giờ cháu không biết làm thế nào để trị hết rận cho mấy mẹ con, ba con mèo kia cháu đeo vòng trị rận nên giờ đã hết rận, hàng ngày đi học về cháu vẫn bắt rận cho mèo mẹ mà bắt mãi không thấy hết, mèo mẹ nhà cháu canh con kĩ lắm, hôm rồi cháu vào bắt bọ cho ba đứa con của nó nó liền tha con đi tổ khác, cháu không dám tắm cho mèo mẹ vì mèo mẹ nhà cháu không chịu được nước, bác sĩ cho cháu lời khuyên với ! Cháu cám ơn bác sĩ !
Thế tại sao bạn không đeo vòng cho mèo mẹ?:waiting:, với mèo con từ 5 tuần tuổi ta có thể sử dụng loại thuốc nhỏ an toàn mà hiệu quả, với tất cả mèo khác cũng thế, tuy nhiên giá của nó thì không phải ai cũng dùng được( Tham khảo thuốc ở đây). Thế nên bạn cứ đeo vòng cho mèo mẹ đi nhé!
Còn thuốc mà bạn Scoobydoo các bạn đừng dại mà mang về sử dụng cho mèo con hoặc mèo to, kẻo lại gọi thú y không kịp.
Chúc các bạn sáng suốt lựa chọn, không phải kinh nghiệm gì cũng đúng, nó chỉ đúng trong một số trường hợp. Và nó sẽ đúng nếu như người đó có hiểu biết chứ không liều và tiếc tiền ra thú y:D

Trời ơi Chiền mới được lên chức "Chú"..>Thích nhé:p....Cháu ơi chú Chiền cũng là dân 9x đấy :wall:
Thế tại sao bạn không đeo vòng cho mèo mẹ?:waiting:, với mèo con từ 5 tuần tuổi ta có thể sử dụng loại thuốc nhỏ an toàn mà hiệu quả, với tất cả mèo khác cũng thế, tuy nhiên giá của nó thì không phải ai cũng dùng được( Tham khảo thuốc ở đây). Thế nên bạn cứ đeo vòng cho mèo mẹ đi nhé!
Còn thuốc mà bạn Scoobydoo các bạn đừng dại mà mang về sử dụng cho mèo con hoặc mèo to, kẻo lại gọi thú y không kịp.
Chúc các bạn sáng suốt lựa chọn, không phải kinh nghiệm gì cũng đúng, nó chỉ đúng trong một số trường hợp. Và nó sẽ đúng nếu như người đó có hiểu biết chứ không liều và tiếc tiền ra thú y:D
Đang định hỏi em cái này...anh mới cho mều nhà anh uống exotral rồi...lũ mèo con nhiều giận quá...

ht2bluerose

nếu mèo bạn ít bọ rận, có thể bắt = nhíp, mèo còn nhỏ thì mỗi ngày lau nước ấm pha muối ăn cho em nó sạch sẽ.

Không thì ra siêu thị mua nước xịt trị bọ chét- có hưởng dẫn sử dụng trên đó - chai nhỏ giá khoảng 16-20k

chaly_91

Member
Trời ơi Chiền mới được lên chức "Chú"..>Thích nhé:p....Cháu ơi chú Chiền cũng là dân 9x đấy :wall:

Đang định hỏi em cái này...anh mới cho mều nhà anh uống exotral rồi...lũ mèo con nhiều giận quá...
xin lỗi bác sĩ nhiều nhiều =.= , chị cháu cho cháu mượn nick này vào hỏi, chị cháu đi tập quân sự nên không có ai chăm mẹ con mèo, cháu mua vòng trị rận cho mèo mẹ rồi nhưng mèo con thì không biết làm thế nào, mèo mẹ ko cho cháu lại gần tổ, mà thuốc bác sĩ bảo cháu thấy mèo từ 5 tuần tuổi trở lên mới dùng được, giờ phải làm sao với mèo con ạ ? bác sĩ giúp cháu với
(chị cháu mà biết cháu để mấy mèo con bị bọ thế này chị ý .... cho cháu tan xác mất >"< )

cái thuốc em đưa cho anh nhỏ thích thật, tối anh nhỏ cho mèo con 2 giọt vào gáy mà sáng rận chết lăn lóc, rơi đầy ra cái khăn...vạch bụng ra ko còn con nào luôn. Mấy hôm trước thì chạy như vận động viên...
Biết thuốc này sớm thì nhỏ cho Boo từ đợt mới về có phải bọn nhỏ đỡ bị lây rận ra..

Tks em nhiều nhé

chienvet

Chuyên gia thú y
cái thuốc em đưa cho anh nhỏ thích thật, tối anh nhỏ cho mèo con 2 giọt vào gáy mà sáng rận chết lăn lóc, rơi đầy ra cái khăn...vạch bụng ra ko còn con nào luôn. Mấy hôm trước thì chạy như vận động viên...
Biết thuốc này sớm thì nhỏ cho Boo từ đợt mới về có phải bọn nhỏ đỡ bị lây rận ra..

Tks em nhiều nhé
Anh thấy chưa, tiền nào của đấy anh ạ. Hiện nay nhiều người đã dùng các loại kia không hiệu quả đã chịu khó đầu tư loại này và hoàn toàn yên tâm, có người bỏ ra gần 2 triệu để mua về cho mấy con mèo và mấy con chó liền:D

bellelove

Member
em đã đeo vòng rận cho 2 đứa mèo và nhỏ frontline cho đứa chó, nhà bây giờ vắng bóng rận luôn :)) mèo con cũng không thấy rận nữa, chắc do mùi vòng mèo mẹ đeo. Tới khi tháo vòng là lũ mèo con đã về nhà mới cả, nên sẽ nhỏ fontline luôn cho tiện, giờ 2 đứa đeo vòng nhìn hơi nóng nực

meoxau

Member

Tks em nhiều nhé
Bạn ...Kta ơi, "cái thuốc" đó là hiệu gì vậy? ...Kta share cho mình biết với, thanks trước nhé...

Bạn ...Kta ơi, "cái thuốc" đó là hiệu gì vậy? ...Kta share cho mình biết với, thanks trước nhé...
Frontline đó bạn, nhỏ hiệu quả lắm bạn ạ, tối nhỏ mấy giọt vào gáy, sáng ra thấy sạch bách luôn:..Ko còn dấu hiệu của rận :D
Bạn có thể liên lạc Chiền để mua thuốc đó.

Frontline đó bạn, nhỏ hiệu quả lắm bạn ạ, tối nhỏ mấy giọt vào gáy, sáng ra thấy sạch bách luôn:..Ko còn dấu hiệu của rận :D
Bạn có thể liên lạc Chiền để mua thuốc đó.
thuốc này có hiệu quả lâu dài hay chỉ đc 1 thời gian ạ?

quan trọng là làm thế nào cho bé chịu cho nhúng nước bạn ạ
bắt giữ và nhúng :)) =)) thời gian đầu chưa quen có lẽ bạn nên để 2 người tắm, 1 người giữ 1 người xả nước :)) chỉ cần ko để nước vào tai là đc :D

steelheart

xịt thuốc lên mèo con 4 tuần tuổi

Bs cho tôi hỏi, tôi trót xịt thuốc xịt bọ lên người bọn mèo con và mèo mẹ, không biết có sao không vậy? Và đã lỡ thế rồi thì có cách gì sửa sai không?
Cảm ơn bs

chienvet

Chuyên gia thú y
Bs cho tôi hỏi, tôi trót xịt thuốc xịt bọ lên người bọn mèo con và mèo mẹ, không biết có sao không vậy? Và đã lỡ thế rồi thì có cách gì sửa sai không?
Cảm ơn bs
"Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng". Đây là câu nói mà hầu hết các loại thuốc đều có ghi. Vì thế các bạn nên để ý một chút để không phải "sửa sai".
Khi xịt rồi thì bạn nên tránh không để mèo liếm phải, nhất là mèo mẹ hay liếm cho mèo con, vì thế nó rất dễ bị trúng độc. Nếu đã lỡ rồi thì bạn nên cho mèo uống nhiều nước đường Glucose để giải độc.
Thân!

ecklee

Member
a Chiến ơi :( em về nhỏ cho bọn nó những 2 em mèo xù to nhà em vẫn thấy gãi như bình thường anh ạ :(( làm sao bây giờ :( em chia khá đều cho 6 con mà :((