• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dậy chó bảo vệ đồ, và dậy chó tấn công đúng chỗ 2,3,4 tháng tuổi.

vanglai213

Active Member
-2 tháng tuổi :
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=0GfRBgLSrlA&feature=related[/YOUTUBE]
-3 tháng tuổi :
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=yXsx8jGEyb4&feature=related[/YOUTUBE]
-4 tháng tuổi :
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=gO4q3oyUHVM&feature=related[/YOUTUBE]

vanglai213

Active Member
Những bé 2 thág tuổi bắt đứng yên như thế quả là kỳ công anh nhỉ:-o
Nói kì công thì to quá, cái chính là sự kiên nhẫn của chủ chó , hướng dậy chó tốt và khả năng tiếp thu của chú chó đó .Bạn thử tìm hiểu tập xem sao ? đây là những bài tập trong ring của pháp .

Mit2011

Member
Những bé 2 thág tuổi bắt đứng yên như thế quả là kỳ công anh nhỉ:-o
Điểm quan trọng là dạy lệnh YÊN cho chó

Một video tập trông đồ cho chó lớn hơn

Object Guard Training

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=-pBjRYpSagg[/YOUTUBE]

.

bưởi

Member
http://www.youtube.com/watch?v=bYqTZN1REms&feature=youtu.be

Các bài cơ bản khi Bưởi tập vơí Cya (nhà Đạo bây giờ ). Các bài này muốn gơỉ đến các anh chị đã nuoi Malinois khá lớn , hoặc các chó GSD ngoài 12 tháng mà chưa tập luyện nhiều .
Khi Bươỉ nhận Cya về . Cya chưa có một bài tập nào cả . Chỉ 6 buối , mỗi buồi 1 giờ , Cya đã có thể làm được như trong các clip đã ghi hình. các anh chị em sẽ thấy sự thông minh năng động của dòng Malinois .
Vơí những con chó như thế này . Chỉ cần ba tháng liên tiếp , Tuần 4 ngày / Ngày 2 h . Bạn có thể đem chó đi thi cảnh khuyển bậc bậc 3 hay bậc 4 Pháp . Vơí 6 tháng nếu theo khuynh hướng thể thao ,nó có thể đủ điểm đẻ vào sân Ring 2 (thang điểm trên 200/Ring Pháp ) . Theo khuynh hướng cảnh khuyển , lien tiếp 5 , 6 tháng như vậy chó có thang điểm chiến đấu ngang bằng các chó (truyền thống ) của lực lượng k9 .Mỹ

vanglai213

Active Member

Các bài cơ bản khi Bưởi tập vơí Cya (nhà Đạo bây giờ ). Các bài này muốn gơỉ đến các anh chị đã nuoi Malinois khá lớn , hoặc các chó GSD ngoài 12 tháng mà chưa tập luyện nhiều .
Khi Bươỉ nhận Cya về . Cya chưa có một bài tập nào cả . Chỉ 6 buối , mỗi buồi 1 giờ , Cya đã có thể làm được như trong các clip đã ghi hình. các anh chị em sẽ thấy sự thông minh năng động của dòng Malinois .
Vơí những con chó như thế này . Chỉ cần ba tháng liên tiếp , Tuần 4 ngày / Ngày 2 h . Bạn có thể đem chó đi thi cảnh khuyển bậc bậc 3 hay bậc 4 Pháp . Vơí 6 tháng nếu theo khuynh hướng thể thao ,nó có thể đủ điểm đẻ vào sân Ring 2 (thang điểm trên 200/Ring Pháp ) . Theo khuynh hướng cảnh khuyển , lien tiếp 5 , 6 tháng như vậy chó có thang điểm chiến đấu ngang bằng các chó (truyền thống ) của lực lượng k9 .Mỹ
Video lần đầu em nhìn thấy Cya còn thiếu nữ ,lúc này nó mấy tuổi rồi hả anh ?

bưởi

Member
Video lần đầu em nhìn thấy Cya còn thiếu nữ ,lúc này nó mấy tuổi rồi hả anh ?
*
Haivideo đầu tiên làm khi Cya khoảng gần hai năm tuổi . Sau đó không dạy nửa vì chỉ dùng Cya vào việc giữ nhà , thi thoảng đi làm cũng chỉ là đẻ báo động vì công viẹc của Bưởi không thể dùng Malinois . Các vũ trường , đám nhầng ngầng không sợ malinois. Cả nhóm của Bưởi khibảo vệ các vũ trường đều dùng Beauceron , con nào ít nhất cũng 45kg , toàn bộ là cảnh khuyển bậc 5.
Video này làm trứoc khi gơỉ Cya về , hầu như không có tập tành. Hình ảnh này có lợi hơn cho anh em , vì đa pah-én cứ có cảm nghĩ là chó lớn thì không dạy được .
Cya tổng cộng chỉ có năm hay sáu lần được tập huấn nghiêm túc . Mỗi lần không qua hai tiếng .

baizen82

Member

các cụ nhà mình nói chẳng sai câu nào anh Bác Bưởi ạ. "dốt đế đâu học lâu cũng biết" em xem đi xem lại đoạn video của Bác tập cho Cya mới ngộ ra được nhiều điều.và có thê chút kiến thức về hl cho mali.
có lẽ ae o nhà tập cho mali cắn vẫn chưa đúng cách, không chỉ là đơn thuần cho cún cắn mà cắn cũng phải đúng kiểu. xem đoạn video của bác Bưởi em thấy Cya cắn cùng với sự di chuyển của bác Bưởi và khi bác kéo Cya lại gần thì người bác dừng di chuyển và giữ nguyên trạng thái rồi mới hô nhả. với bài tập cắn như thế sau này khi quân xanh không hung hăng nữa con chó cũng sẽ tư động nhả và chuyển sang hành động canh chừng đợi hlv đến và khi quân xanh chỉ cần di chuyển lập tức con chó sẽ lại tấn công. xem Bác Bưởi tập cho Cya rồi em mới hiểu cách mà trong các cuộc thi họ trình diễn được như thế. qua thật là thông Não.
Cám ơn Bác Bưởi chúc bác và gia đình sức khỏe , thân ái
cái nay không biết anh Hoan và mọi người có để ý thấy không đó

Mit2011

Member
các cụ nhà mình nói chẳng sai câu nào anh Bác Bưởi ạ. "dốt đế đâu học lâu cũng biết" em xem đi xem lại đoạn video của Bác tập cho Cya mới ngộ ra được nhiều điều.và có thê chút kiến thức về hl cho mali.
có lẽ ae o nhà tập cho mali cắn vẫn chưa đúng cách, không chỉ là đơn thuần cho cún cắn mà cắn cũng phải đúng kiểu. xem đoạn video của bác Bưởi em thấy Cya cắn cùng với sự di chuyển của bác Bưởi và khi bác kéo Cya lại gần thì người bác dừng di chuyển và giữ nguyên trạng thái rồi mới hô nhả. với bài tập cắn như thế sau này khi quân xanh không hung hăng nữa con chó cũng sẽ tư động nhả và chuyển sang hành động canh chừng đợi hlv đến và khi quân xanh chỉ cần di chuyển lập tức con chó sẽ lại tấn công. xem Bác Bưởi tập cho Cya rồi em mới hiểu cách mà trong các cuộc thi họ trình diễn được như thế. qua thật là thông Não.
Cái tập này có nhiều cấp Trung ơi... tập cao nhất là chó đang đà phóng tấn công hô THÔI là quay ngoắt lại chạy về chủ ngay... thậm chí đang say mê cắn và dù quân xanh vẫn giằng co, chủ hô THÔI là thôi chạy về bên chủ ngay

có lẽ anh Trung đang quan tâm đến tình huống chiến đấu thực tế ! cấp độ như chú Mit nói thì cháu chưa xem được clip nào chó K9 đạt yêu cầu như vậy.

cháu nghĩ chó Ring, schutzhunt thì sẽ luyện đến độ đó. còn với chó làm việc, người ta không bắt con chó răm rắp lúc cắn, ắt tạo điều kiện thoải mái, không bao giờ gây áp lực (tâm lí) khi đánh cắn...áp lực không hiểu theo nghĩa tiêu cực , cháu muốn nói đến những gì xảy ra trong đầu con chó khi nó cắn, đánh.

với chó thể thao, chó lcus đánh cắn sẽ luôn giành 1 sự chú ý đặc biệt cho việc đợi lệnh từ chủ....

với chó chiến đấu, điểm đó không lớn, chó chú Bưởi nói riêng, xem chúng cắn, quát nhả chậm hơn malinois thể thao, nhưng lại chắc chắn nhả tốt hơn Malinois hay begger K9 rất nhiều.....xem các clip K9 đánh, thường người dắt chó phải lao vào lôi chó ra, rất ít có trường hợp tuân lệnh nhả tốt.

việc này dựa theo đặc thù từng mục tiêu huấn luyện.

anh Trung nhận xét về cách chú Bưởi cầm tugs em đồng ý. nhiều anh em tập chó thường sợ bị chó cắn nhầm, vì thế giơ tugs ra xa tàm người.....điều này không thực sự nghiêm túc với chó khi tập luyện, đấy là hành động chơi.

tran van hoan

Active Member
cái đó anh vẫn làm đó thôi chắc em không để ý à ? lúc tập thì mình cho nó cắn lắc điên cuồng cho sướng cái răng đã , lúc muốn nó nhả thì mình dừng không kéo lắc với cả nó nữa rồi nhẹ nhàng xoa đầu nó khen giỏi sau đó hô lệnh nhả hoặc thôi và câu lệnh thật dứt khoát .

em xem lại Clip này có đúng không nhé .http://www.youtube.com/watch?v=pcJl8oYyVkM&feature=youtu.be

chào các a! e không nuôi malinois nhưng rất hâm mộ các bác trong công tác huấn luyện
e nuôi chú RRD được 2 tuổi, cũng huấn luyện được 1 số động tác cơ bản như ngồi, nằm, yên, bắt tay,ko ăn đồ khi chưa được lệnh và lệnh cắn. tuy ko cắn dai như malinois nhưng hô là xông vào cắn, cắn 1 lúc nhả ra lấy đà rồi chồm lên cắn tiếp. do ko có quân xanh nên e tự làm nên hình như nó chỉ hiểu là chơi đùa thôi. có lần e thử chỉ vào thằng bạn e thì nó chỉ vồ lên người chứ ko cắn, thằng bạn ngã dũi dụi và ko dám làm quân xanh nữa
các bác cho e vài cao kiến để e huấn luyện e nó được tốt hơn.tuy e nó ko pro như các dòng khác nhưng hôm trước vào lúc 3h sáng nó làm 1 tên trộm đang có ý đinh đột nhập vào nhà e phải nhảy từ trên ban công tầng 2 xuống tý gãy chân đấy, ko có e nó thì ko khéo lại có Luyện thứ 2 mất.

bưởi

Member
chào các a! e không nuôi malinois nhưng rất hâm mộ các bác trong công tác huấn luyện
e nuôi chú RRD được 2 tuổi, cũng huấn luyện được 1 số động tác cơ bản như ngồi, nằm, yên, bắt tay,ko ăn đồ khi chưa được lệnh và lệnh cắn. tuy ko cắn dai như malinois nhưng hô là xông vào cắn, cắn 1 lúc nhả ra lấy đà rồi chồm lên cắn tiếp. do ko có quân xanh nên e tự làm nên hình như nó chỉ hiểu là chơi đùa thôi. có lần e thử chỉ vào thằng bạn e thì nó chỉ vồ lên người chứ ko cắn, thằng bạn ngã dũi dụi và ko dám làm quân xanh nữa
các bác cho e vài cao kiến để e huấn luyện e nó được tốt hơn.tuy e nó ko pro như các dòng khác nhưng hôm trước vào lúc 3h sáng nó làm 1 tên trộm đang có ý đinh đột nhập vào nhà e phải nhảy từ trên ban công tầng 2 xuống tý gãy chân đấy, ko có e nó thì ko khéo lại có Luyện thứ 2 mất.
*
Rất nguy hiểm nếu bạn chỉ tập một mình . Tập một mình chỉ là tập vơí Tugs để tập nghiêm yeu cầu lệnh . Muón chó có thể làm công việc bảo vệ thực tế , bắt buộc phải có quân xanh . Qu-an xanh , huán kuyện viên cũng dần dần nâng cai các kỹ thuật kích chó cũng như tạo trận đồ . Các tình huống thực tế được biên đạo và tập dượt . càng nhiều tình huống trên thao trường , chó càng phản ứng chính xác khi đụng trận .
Anh em chúng tôi có những luc phải tập bài tập ngươì tàn tận chống nạng . Vì khi chó dã thuần hau-&n , thường bât& kỳ ai cầm cây đén gần đều sẽ bị "ăn đòn " tự động . Nên có những bài tập để chó biét phân biệt ngươì tàn tật đang chống nạng. Các bàu huấn tập theo mô hình cũng cần phải được thực hiện . Việc này có thể mượn một cơ quan bỏ không nào đó , thiết lập thành căn hộ hoạc tiệm quán , tiẹm vàng .Biên đạo vqé diễn tập những tình tiết trộm cắp , cướp giật .
Tóm lại , bạn phải đi đén các nhóm tập . Anh em Malinois đã có thoí quen và đang xúc tiến thưe mướn bãi tập . Anh em Bó cũng đang chuẩn bị , bạn nên lien lạc để tập chung , chia xẻ kiến tức và chia xẻ khó khăn vơí nhau . Một ngươì thì không bao fiờ tạphhuuấnn được . Bắt buộc phải có anh có em . Nếu không , cứ một mình ắt sẽ có ngày tai nạn xảy ra .
Kiến thức của một ngườ không sao bằng của tập thể . Một con chó có tập đơn độc cả tháng trơì , ngày một hai tiếng ... so ra vẫn thua rất xa cho tập 1 tuần , nếu được tập chung vơí các chó khác , có quân xanh chia xẻ kinh nghiẹm

vanglai213

Active Member
http://www.youtube.com/watch?v=kmAJucfxVng&feature=youtu.be
đây là clip e nó tập lệnh cắn cách đây 1 năm.các bác cho ý kiến để e huấn luyện e nó tốt hơn. ko hy vọng bằng malinois nhưng bằng được 50% là e mãn nguyên rồi
Mình trước cũng dậy cún cắn 1 mình, nhưng trường hợp này rất nguy hiểm mình không chú ý cái là y rằng ăn cắn vào tay. Con chó cắn nhiều khi độ dữ chặt là 100% nhưng đôi khi với những con tính sốc nổi thích cắn nhiều chỗ để hòng chiếm cái đồ lên nó cắn rất bẩn .Mình phải đề phòng mọi tình huống xảy ra, như bạn vừa cắn vừa chạy như video thế kia lúc nó đớp trượt khăn có thể dính vào bộ hạ ,nếu đó là 1 con ham cắn mà tính bộp chộp .Lên xem nhưng phương pháp cắn nhẹ nhàng nhất để nắm rõ phương thức tập cắn,tập cắn tuy đơn giản thật nhưng thường dễ hay tai nạn .

Mình trước có làm như này, để kiềm chế con chó cắn sâu quá ta đặt cái bao cắn nhỏ cho nó ngậm vài giây ,bắt nó nhả ra liền khi nhả ra thưởng luôn, tập nhiều lần khi tốt thì bắt đầu tập mạnh và cường độ tăng lên ,lúc đó chỉ có lệnh mới được hành động .

bưởi

Member
đây là clip e nó tập lệnh cắn cách đây 1 năm.các bác cho ý kiến để e huấn luyện e nó tốt hơn. ko hy vọng bằng malinois nhưng bằng được 50% là e mãn nguyên rồi
*
Bạn chơi Xoáy Nam phi cơ à ? Thật đáng phục .Thứ này không dễ tìm .
Xoáy Nam Phi tính cách bầy đàn rất cao , nếu có tập chung vơí những chó khác sẽ tiến rtấ mau . Bạn chú ý lẹnh yên . Khi lệnh Yên chưa nghiêm , ta đi sâu vào tấn công sẽ gây nguy hiểm . _ Bạn rất cần tìm ngươì thay thế vai trò quân xanh. Bạn cũng cần tìm mua Tugs loại ngắn và loại dài (50cm) . Chó đã lớn , không nên dùng khăn vải nữa vì nếu không , chó chỉ tìm khăn vải để cắn . Từ khăn vải , ngươì ta đi Tugs Tugs (gần hình ảnh vơí gậy ) và cuối cùng là đến đai gnăg tay và gậy mềm.
Bưởi nghĩ các anh em Mali và Bó nên tìm cơ hội để các anh em các giống chó khác có thể tập chung , vừa nâng cao kiến thức thục tế , vừa chia sẽ được những điều cần chia sẻ .
Đố tập bộ thứ hai , Đạo xem có thể chia xẻ được vơí Hội Bó không . Toi-i sẽ tiếp tục gơỉ bộ thứ ba về .
Nếu có nhỉnh thêm chút tiền , ta nên đạt hẳn một bộ vừa vơí kích cỡ ngươì mình (trung bình 1m65 ). gia thành đẻ về đén vn khoảng 800 tối đa . (nếu mua bên ngoài thị truòng phải 1300 mơí về được dến Vn )

dạo này đang muốn tập với mấy anh hội mali quá mà có vẻ dạo này các anh hơi yên ắng 8->
Biết là tập 1 mình thì không ăn thua nhưng mà chẳng có ai mà tập cùng:(

Cách tập cắn như trong clip là để tạo sự thích thú cho con chó ( kết hợp lệnh cắn nhả), sau mỗi động tác đi đứng nằm ngồi Bác có thể khen thưởng cho nó bằng cách cho nó cắn, đây cũng là phươgn pháp em hay dùng . Để Chó không cắn vào tay thì cũng phải tập bằng cách : Khi cho Chó cắn ta không được xê dịch tay ( cứ giữ im tay, tâm lý sợ nó cắn vào tay nên ta luôn có xu hướng rụt lại 1 chút khi nó cắn) , khi chó cắn không đúng miếng vải mà lại vào tay ta lập tức tỏ thái độ không bằng lòng, quát sai và không chơi với nó nữa. Sau vài lần nó sẽ hiểu rằng nó phải cắn đúng vào miếng vải đó. Đây là cách mà Em dậy ( Tâm lý con Chó khi cắn chỉ là chơi thôi chứ không phải chiến đâu)