• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dưới lớp lông đuôi mèo bị bám đen kịt tắm không hết ( do bệnh hay do đất bẩn)

Ở đuôi mèo nhà em dưới lớp lông dài có 1 mảng bẩn đen ngòm. Tắm không sạch. Thi thoảng em chải lông cho nó còn thấy tróc mảng ra như gầu ở người ý. Mà cái vết đen đấy hình như còn làm ố vàng cả lông ở chỗ đấy nữa :(( Giúp em với

Không phải nấm mèo bạn a.
1. Mèo nhà tớ không rụng lông chỗ đấy. Chỉ bị ố vàng chỗ lông đấy thôi.
2. Mèo nhà tớ không ngứa, chẳng bao giờ thấy nó gãi hay cắn chỗ đuôi đấy cả.
P/s: Nhưng dù sao cũng cám ơn bạn đã quan tâm nha

cun0206

Member
giống thằng Bin Thối nhà mình lắm nó bị từ bé đến giờ hơn 1 tuổi rồi vẫn bị không làm thế nào hết được

mèo nhà tớ cũng thế, đuôi sau xù đen bết bết, tắm chỉ mất một lúc rồi ngày sau lại có :( ai giúp với

hathu08

Active Member
mình nghĩ đó là bệnh viêm tuyến nhờn của mèo. Trước Gấu nhà mình cũng có dấu hiệu ấy, trông như trứng rận ấy chi chít nhưng mà không phải. Bạn tìm hiểu về bệnh này xem

[zin]

Member
Nếu là viêm tuyến nhờn thì không biết có giống viêm tuyến nhờn ở cằm không :worried: Vì cằm mèo nhà mình cũng bị vài chỗ đen đen như thế. Mình lấy oxy già lau mạnh mạnh tay tý thì ra rất nhiều bụi đen đen ý. Lau xong bôi Gentridecme. Được khoảng 1 tuần thì không thấy bị nữa. Bạn thử áp dụng với mảng đen ở đuôi xem.

Cám ơn ZIN nha mình thử làm theo phát. À nhưng mèo nhà mình đuôi xù ác lắm bôi kem ... kia liệu vào đc dến da nó không :(

[zin]

Member
Cám ơn ZIN nha mình thử làm theo phát. À nhưng mèo nhà mình đuôi xù ác lắm bôi kem ... kia liệu vào đc dến da nó không :(
bạn vạch lông chỗ đấy ra rồi bôi vào chỗ da ý. Bôi rồi xoa xoa 1 tẹo cho thuốc ngấm bạn ạ. Nhớ lau cái đen đen cho sạch trc khi bôi nữa. Có gì update tình hình nha

Tớ sẽ update ^^. Nhưng nghe vẻ lúc tắm tớ cố bới lông lên cào vào chỗ đấy đỡ khá nhiều nhưng không khỏi hẳn. Chắc tắm xong bôi thuốc là được

[zin]

Member
Tớ lấy bông thấm oxy già ghi là 10 thể tích ý, rồi kỳ kỳ chỗ đấy mãi mới ra hết đấy. K cần phải lúc tắm đâu mà bình thường thấy đen đen thì ngồi lau cho em ý là được rồi :D