• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dán tai cho chó PQ.

thangp99

Dán tai cho chó PQ

Topic này cũng không thấy ai post nữa nhưng mình rất thích chó PQ tai dựng đứng mới đẹp nên chia sẻ với các bạn.
Nhìn chung chó PQ chắc chắn tai sẽ dựng đứng nếu điều kiện chăm sóc tốt như : ăn uống đủ chất, vận động nhiều và nhất là được tắm nắng đầy đủ với chó con.
Trường hợp do gien mình chưa gặp nên mình chỉ hướng dẫn đối với trường hợp tai đã dựng sẵn rồi cụp lại thôi.
Cách chữa :
1. Không dán tai :
Bồi dưỡng nhiều + thuốc canxi + tắm nắng liên tục
Kết quả : tai dựng nhưng mất thời gian và tiền bạc. Mình từng làm như thế và mất thời gian hơn tháng vì khi cụp tai thì tai chó sẽ nặng hơn, muốn đứng lại phải có thời gian
2. Dán tai :
Cách này hiệu quả cũng phải ăn uống đầy đủ và tắm nắng nhưng nhanh hơn.
Cách làm : ở trên đã có bạn hướng dẫn sử dụng keo con chó + miếng nhựa dẻo là rất tốt. Mình chỉ đưa thêm thông tin là cắt miếng nhựa hình cái lá ( cắt 1/3 ở phía cuống ) sao cho nằm trong tai khi dán cũng như không cần phủ mép tai ( chỗ này có lông nên khi gỡ ra làm rụng lông ). Miếng nhựa càng nhỏ và nhẹ sẽ hiệu quả nhanh hơn.
Kết quả : 1 tuần là đứng tai thôi.

conthanlan_kts

không tới 1 tuần đâu, chỉ 3, 4 ngày là đứng tai, nhưng cần mỗi ngày mỗi dán lại để làm vệ sinh cho tai chó, kiểm tra tai có bị nhiễm trùng mũ không nữa, tôi cũng dán giống như cách thứ 2 , sẽ không bị rụng lông, và rất hiệu quả ( chưa thử keo con chó, không biết keo có dễ lột ra khỏi tai chó không nhỉ ?), tôi chỉ dùng băng keo đen( dùng để quấn dây điện)
đầu tiên cắt bìa cứng hình chiếc lá làm lõi

sau đó dùng băng keo đen dán đè mép này lên 1/3 mép kia khoảng 4 miếng tạo thành 1 mảng như trong hình, lựa bề mặt trơn để dán băng keo lên( để keo không bị hết dính)

sau đó đặt miếng bìa cứng lên lớp băng keo mới tạo

dán tiếp các miếng băng keo lên, đến khi che hết phần bìa cứng

mục đích tạo ra miếng keo dính hình chiếc lá, có lõi cứng là tấm bìa bên trong để đỡ tai chó.

sao đó gỡ ra khỏi mặt bàn, dùng kéo tỉa lại thành hình lá ốp vừa kích thước tai con chó của bạn
và cuối cùng kêu nó lại, dán vô là xong

kết quả ta được 1 miếng dán hình chiếc lá, dán mặt keo vào mặt trong tai con chó. vừa dễ làm dễ dán, vừa dễ tháo, dễ vệ sinh.

conthanlan_kts

miếng dán hình chiếc lá, dán mặt có lớp keo vào mặt trong tai chó, rồi dùng tay bẻ cong hơi miếng bìa cứng theo vành tai con chó

tran van hoan

Active Member
nếu kết quả mà thành công thì quá tuyệt vời.mình sẽ thí nghiệm 1 em của bạn mình tai em nó trước thì dựng sau 1 lần ốm thì cụp luôn mãi vẫn chưa dựng

không tới 1 tuần đâu, chỉ 3, 4 ngày là đứng tai, nhưng cần mỗi ngày mỗi dán lại để làm vệ sinh cho tai chó, kiểm tra tai có bị nhiễm trùng mũ không nữa, tôi cũng dán giống như cách thứ 2 , sẽ không bị rụng lông, và rất hiệu quả ( chưa thử keo con chó, không biết keo có dễ lột ra khỏi tai chó không nhỉ ?), tôi chỉ dùng băng keo đen( dùng để quấn dây điện)
đầu tiên cắt bìa cứng hình chiếc lá làm lõi

sau đó dùng băng keo đen dán đè mép này lên 1/3 mép kia khoảng 4 miếng tạo thành 1 mảng như trong hình, lựa bề mặt trơn để dán băng keo lên( để keo không bị hết dính)

sau đó đặt miếng bìa cứng lên lớp băng keo mới tạo

dán tiếp các miếng băng keo lên, đến khi che hết phần bìa cứng

mục đích tạo ra miếng keo dính hình chiếc lá, có lõi cứng là tấm bìa bên trong để đỡ tai chó.

sao đó gỡ ra khỏi mặt bàn, dùng kéo tỉa lại thành hình lá ốp vừa kích thước tai con chó của bạn
và cuối cùng kêu nó lại, dán vô là xong

kết quả ta được 1 miếng dán hình chiếc lá, dán mặt keo vào mặt trong tai con chó. vừa dễ làm dễ dán, vừa dễ tháo, dễ vệ sinh.

Thế cho em xin hỏi một tí Độ tuổi của chó có ảnh hưởng gì đến vấn đề làm cho tai nó vểnh nên không ạ?
VÌ em đang có một em vện mọi thứ đều được, mỗi cái tại cụp. Nếu độ tuổi của chó mà không ảnh hưởng gì đến thì em có thể làm thử được chứ?
Khi thí nghiệm vấn đề này các bác đã thí nghiệm trên mấy em rồi?

conthanlan_kts

bạn cứ dán thử thôi, tôi cũng mới nuôi mài mò thứ nghiệm trên cún 3 tháng tuổi, cún lớn rồi sợ nếp gãy đã thành tật, bạn cứ thử rồi báo kết quả nha

thangp99

Các bạn yêu chó thân mến !
Mình rất sẵn lòng giúp đỡ nhưng con chó đang bị như thế vì mình từng trong hoàn cảnh đó. Con chó PQ của mình từng bị " con đậu con bay " rồi và tốt khá nhiều nên có kinh nghiệm lắm !
Các bạn cứ liên lạc số : 0908507682, Thắng mình sẽ hướng dẫn cụ thể. Nếu muốn chỉ trực tiếp thì vào cuối tuần cứ liên lạc với mình.