• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dán tai cho chó PQ.

CENTIMET

Member
Người nuôi chó PQ rất quan tâm đến tai, vì chó PQ đẹp hay xấu, có giá trị hay không phần nhiều được đánh giá bởi tai ĐỨng hay cụp!
....
Theo yêu cầu của nhiều anh em ở miền Bắc không có điều kiện đến nhà giao lưu nên Cent gởi một số hình và phương pháp dán tai ( dân gian) của Cen> Mời anh chị em xem và bình luận để được học hỏi lẫn nhau!

hiện thời không có em nào cụp ở độ tuổi 5 tháng nên mượn tạm em Ki nhà làm người mẫu..

Chuẩn bị: Cồn, băng keo có thể thay thế bằng: ( băng keo dán cựa gà), kéo!

Cũng như Cent đã trình bày bên bài viết của bác Khôngbiêtgi.
Đầu tiên vệ sinh bằng cồn và bắt đầu dán

lulutoto

Member
anh cent oi, nhóc trong hình là mấy tháng vậy a?!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

CENTIMET

Member
À quên, tuỳ theo tình trạng chó cụp tai như thế nào mà mỗi phương pháp có cách dán khác nhau, cách dán tai này cho chó có tại cụp ở ngọn tai, chót trên của tai
Còn tai mà cụp hơn 50% thì sẽ dán cách khác...khi nào không bận việc Cent sẽ úp lên sau nhe!
Chân thành!

xoaydao

chào bác cent
bác có dán qua con chưa, hay bác tự suy nghỉ ra
không biết cách dán tai như bác có bị làm mủ kô vậy...
xin hỏi dán như vậy có đứng tai theo như ý mình kô,hihihi

huylx

Member
À quên, tuỳ theo tình trạng chó cụp tai như thế nào mà mỗi phương pháp có cách dán khác nhau, cách dán tai này cho chó có tại cụp ở ngọn tai, chót trên của tai
Còn tai mà cụp hơn 50% thì sẽ dán cách khác...khi nào không bận việc Cent sẽ úp lên sau nhe!
Chân thành!
Thân chào bác!!! theo Bác nếu dán tai kết quả được độ bao nhiêu %??????
Hồi học ở bên Nga em thấy con nào trên 2 tháng rưỡi mà ko dựng được tai thì bọn tây nó cắt chích một chút phía bên ngoài, rồi khâu lại thì kết quả được 100% đấy, mà vết cắt ko sau một thời gian là hết!!!!!!!!!! Thân

KimCuong

Active Member
bac cho em hoi dan tai the nay thi bao lau thao bang dc vay
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Vietpet!

Nhưng bạn chú ý đọc kỹ lại Nội quy diễn đàn nhé. Bạn vui lòng đừng gửi bài tiếng Việt không dấu nhé. Thân./.

xoaydao

chào bác cent
xin hỏi dán tai kiểu bác có bị làm mủ không vậy....?mà có đứng theo ý mình không...?
bác có dán qua con nào chưa, có đứng chưa
mình hơi thắc mằt 1 tí có gì mong thông cảm....

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác Cent đã có thí dụ minh hoạ rất trực quan. Có hình hướng dẫn như bác pót thì sẽ rất dễ để cho các anh em mới bắt chước làm theo.

Xin hỏi bác thêm 1 câu cắc cớ nhé: Thông thường khi chó bị dính như vậy, chúng sẽ thấy rất vướng víu và luôn tìm cách dùng chân để khều ra. Vậy bác "đối phó" với vụ này ntn ạ?

Rose1402

Vietpet sponsor
Cún MinPin nhà em hiện tại một tai dựng còn một tai lúc dựng lúc cụp, tuần trước em có lấy băng dính để dán thử thì thấy em nó không bị khó chịu gì đâu ạ, cũng không lấy chân khều ra đâu. Nhưng lúc em cho mấy đứa nó chơi với nhau thì nhóc Lyly (bạn thân của nó) cứ nhăm nhe xông vào cắn cái băng dính ra, kết quả là em nó thành công :D em thì không cách ly chúng nó được rồi nên đành để kệ hôm tới bổ sung thêm canxi thôi ạ. :)

lulutoto

Member
anh cent thấy hình của nhóc lulu nhà em rùi fải kg? 1 tai hơi cụp phần ngọn, 1 tai cụp hẳn. anh up bài sớm sớm dùm e nếu kg chắc kg cứu vãn kịp wá. hì. thanks

TA_HUA

Member
Như vậy có phải là làm "hàng giả" không nhỉ các Bác, ví dụ đối với Phú Quốc nếu là tai cụp ta dán keo cho dựng lên rồi đem bán cho người khác liệu có vi phạm "đạo đức trong kinh doanh"?

CENTIMET

Member
kính chào anh chị em 4r mình!

Trước tiên Cent đây có nói đây là cách dân gian ( không qua trường lớp chuyên môn) hay cam kết lên tai 100%...
Nếu cần chuyên môn thì đi Thái Lan lấy băng keo chuyên dùng mà sài, không thôi gặp anh Khiêm Tây Ninh xin chia lại....hay nhờ bác sỉ tư vấn thêm để xem sao

... dán tai chỉ hổ trợ thêm cho việc lên tai nhanh chóng hơn
Xin đưa ra một trường hợp mà Cent từng gặp:

( Nếu con chó đó Cent nuôi, chăm sóc thì tai lên.
Và cũng con chó chung bầy thì người ta nuôi tai bị cụp suốt đời...)

Còn kiu dán 01 cái trong vài bữa mà lên 100% thì chắc không có đâu...

Bên cạnh dán tai người ta còn thêm dinh dưỡng như thế nào cho hợp lý ( thông thường thì bổ xung canxi bằng thức ăn hay thuốcviên tổng hợp) thì việc dán tai mới co hiệu quả cao!

Cũng như Cent đã trình bày ở bài trả lời cho bác KBG thì ban đầu chó sẽ thấy khhó chịu, bạn không nên dán 01 lần để hoàn chỉnh liền, mà cứ dán cho dính mà chắc và chó cảm thấy dể chịu là được........
Sau vài ngày , chó wen với việc bị cái gì dính trên tai.thì hãy bắt đầu dán như Cent

Mỗi con chó là mộtt cá biệt sao trả lời được hết...gần 02 năm yêu và chơi chó Phú Quốc, ngày đêm tự mày mò và thử nghiệm mới được mẹo vặt này, nếu bạn đọc mà làm liền được thì quá tuyệt rồi !

Xin trả lời bác Xoaydao:
Nếu bác dán mà không đúng, không vệ sinh thì thúi tai luôn chứ đừng nói làm mủ bác nhé!
Còn ý bác thế nào thì bác dán thế đó, như vậy mới đúng ý mình được.

Cent bắt đầu dán tai cho chó Thái nhà mình hơn 1 năm rồi, kết quả 02 con thái đều lên ngon lành bác ạ. Trong bầy đó( 8 con) 02 con mà mình biết thì chịu cảnh cụp cụp suốt đời...

Nếu bác không tin thì hôm nào gặp mình để xác minh !

Trả lời bác TAHUA nhé: hi hi..cũng hong biết trả lời bác ra sao bây giờ...hi hi
Nếu Cent có bán cho bác 01 con có đôi ta đứng trong lúc giao dich qua lại ( khoang 30phút)
Bác mang về nhà ...tự nhiên cụp luon suốt đời....Đích thị Cent tui dối gian trong việc kinh doanh.

Còn bác mang em nó về mà...ngon lanh suốt đời( tai đứng suốt đời) và khi nó chết vì già( khoảng10năm)..... Sau khi chôn cất em nó xong...NHỚ send cho Cent thêm vài chục ngàn ĐỒNG gọi là tiền thưởng:Vì.... Làm ăn chân thật!

..kể ra hơn 01 năm mày mò như vậy cũng có ích cho Cent quá!

Ước gì sau này chó PQ không còn tai cụp vì ai cũng có chó Pq tai vễnh đẹp!
kính chào và đoàn kết!

yennhi

Member
Gì mà ghê vạy trời "hàng giả" + "đạo đức nghề nghiệp" anh xem thử bài viết này nhé, " PQ tai cụp thì trên 4r có cả đàng " trich dẩn vài lời http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=2788, xem thử có phải hang giả không anh nhở :time out:...! theo em tai cụp thì chỉ ảnh hưởng đến thẩm mỷ chứ làm gì đến nỏi nặng lời như anh nói nhả..:-".!

xoaydao

chào bac cent
tôi có thấy qua chó dán tai, mà cách dán của người ta rất hay, không phải dán như bác vậy đâu,
cách dán tai như bác giống như chó bị tai nạn, vậy bác còn cách dán nào khác kô,
xin chỉ dẫn thêm, cám ơn

lulutoto

Member
anh cent ơi, dán tai như vậy trong bao lâu thì có kết quả vậy a? em vẫn đang mong ngóng anh up cách dán tai còn lại đó. Thanks a trước nha.

zodiac

Member
anh cent ơi , con PQ nhà em bình thường thì dựng cả 2 tai nhưng thinh thoảng 1 bên tai lại cụp mất mấy hôm , nhất là khi nó đi vệ sinh bậy bạ em mắng nó ( cũng có khi đánh nhưng nhẹ thôi ) là y rằng sáng hôm sau 1 bên tai bị cụp . Vậy có nên dán bên tai đó không ạ , cảm ơn anh trước !!!

CENTIMET

Member
hihihi...
gần đây mặc dù không bận nhưng không có hứng viết bài nên không liên tục được mong bạn thông cảm nhé!

Tôi chỉ muốn chia sẽ cái mà tôi gọi là bí quyết của tôi, tôi muốn gợi ý để bạn phát huy thêm....

Căn cứ vào cái mà tôi làm để làm hay hơn tôi, giỏi hơn tôi.Đưa trình độ của bạn lên cao hơn nữa...Tôi sẽ vui mừng vì ai cũng như ai, hiểu và chơi chó PQ đẳng cấp hơn...

Nhớ khi xưa có ai chỉ mình đâu, có ai nói dán tai là như thế nào đâu...Cent tôi thử bao nhiêu là cách, cuối cùng cũng dán được cho con Bony ở nhà

Mặc dù tai lên đẹp trong khi đám anh em chung bầy thì tai cụp ....nhưng cái giá phải trả là không nhỏ

Tai vân còn thẹo:( do keo dán sắt để lại)

Nói ra các bác sẽ bảo Cent tôi không bình thường: Tôi đã tự dùng keo dán ống nước,keo 02 mặt, dán sắt, rồi băng keo cá nhân, băng keo dán cựa gà( băng keo y tế)..v.v Nói tóm lại là bất cứ cái gì mà tôi nghĩ ra, tôi nhìn thấy và tôi áp dụng...
Sau này người ta mang keo từ Thailan về, keo từ Mỷ sang....Thì có vẽ dể dàng hơn

Tôi là người thích sẻ chia, Tôi quan niệm chỉ có kiến thức đồng đều trong cộng đồng mới đưa chó PQ VN vang danh thế giới..và tôi làm những gì tôi nghĩ

Còn phần dán tai như thế nào cho đẹp......... thì mong bạn hãy thực hành, tự mày mò ắt sẽ làm nên...

Chân Thành!
Centimet