• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

CV Nghĩa Đô một ngày nắng ấm

mistercat

Member
Lâu lắm Chuối nhà mình mới lên. Đợt vừa rồi tẩm bổ mới lên được, có tí da thịt. Sáng nay thấy có nắng đẹp, mình dắt đi chơi ở CV Nghĩa Đô

Nhân tiện các bạn cho mình hỏi luôn với. Chuối nhà mình được khoảng 3 tháng tuổi. Nặng 1kg (Anh lai Nga). Như vậy có phải là gầy không? Nó rất khảnh ăn. Ăn ít sữa chua, thích ăn cá kho, rán, pho mát. Mình đã tẩy giun cho nó rồi.

X

xuka3691

Guest
mình nghĩ là hơi gầy bạn ạ. vì hồi xưa tít với Mít nhà mình là mèo ta. 2 tháng rưỡi đã được 1kg rồi. mình thấy mèo tây thường nhanh to và nhanh nặng hơn mèo ta (khi còn bé ý, còn lớn rồi thì cũng chẳng biết dược ^^), mèo nhà bạn là Anh lại Nga mà 1kg thì mình nghĩ hơi gầy

thuan81

Active Member
chắc là hơi gầy đúng rồi!nhưng em mèo này xinh quá!nhất là bộ lông màu xám xinh lắm!nhìn thực đơn cho bé ăn cũng ổn mà!chắc tại bé này thể trạng không ú lên được!bạn cứ theo dõi xem phân bé thế nào!nhìn bé có linh động không!nếu mọi việc vẫn ổn thì tiếp tục bồi dưỡng thêm cho bé xem sao!mua thêm batê,thịt bò,thịt gà nữa!

Sheryl

Active Member
Ôi, gầy chắc :(. Mèo Tây thường khá to, cân nặng thông thường là tuần 1 lạng. 3 tháng tính ra phải được 1,2kg là ít nhất. Ren lợn nhà mình 3 tháng được 1,8kg mà nó còn gầy hơn thằng em nó là thằng Kem nữa.
Bạn cho nó chơi công viên mà không buộc dây hả :(. Nên buộc dây vào không nó chạy là đuổi hụt hơi đó, công viên nhiều người nó chạy rồi nó lại sợ lẩn đâu mất thì hỏng. Lần đầu mang ra nó sẽ dọ dẫm hít ngửi nên chưa chạy ngay, lần sau nó quen rồi là thành tên lửa đó.

mistercat

Member
Không sao đâu. Nó ngoan lắm. Mình cho nó đi 1 tuần 2,3 lần liền. Nó chỉ lượn lờ thôi chứ không chạy lăng xăng.
Nó ăn cá kho thì đúng là lên cân thật. Nhưng mà ăn mãi một món cũng không tốt. Nhưng khảnh ăn quá. Đổi sang thịt lợn là nó không ăn hẳn. (Chỉ có bỏ đói từ sáng đến chiều thì may ra nó ăn :(
Bạn nào có cách luyện cho nó ăn và khẩu phần ăn hợp lí thì chỉ giúp mình với.

VuVuCz

Member
Không sao đâu. Nó ngoan lắm. Mình cho nó đi 1 tuần 2,3 lần liền. Nó chỉ lượn lờ thôi chứ không chạy lăng xăng.
Nó ăn cá kho thì đúng là lên cân thật. Nhưng mà ăn mãi một món cũng không tốt. Nhưng khảnh ăn quá. Đổi sang thịt lợn là nó không ăn hẳn. (Chỉ có bỏ đói từ sáng đến chiều thì may ra nó ăn :(
Bạn nào có cách luyện cho nó ăn và khẩu phần ăn hợp lí thì chỉ giúp mình với.
Mình nghĩ là ăn 1 món cá tươi thôi cũng không sao đâu bạn, cứ đồ tươi là tốt rồi. Nhiều bạn bận rộn quá còn cho ăn toàn hạt khô mà. Em nó ăn được gì mà khoái khẩu thì cứ cho ăn, chỉ cần thay đổi loại cá cho em nó đỡ ngán thôi :D
Chúc em nhà bạn hay ăn chóng lớn :love struck:

beheoxinhxan

Active Member
1 tuần nữa bé Bông được 3 tháng, cân nặng hiện tại là hơn 1 kg2, mình thấy nó hơi gầy:p

Cũng ko gầy lắm đâu, tùy thể trạng mỗi bé khác nhau, tuy nhiên cho bé ăn cá kho nhiều quá thì ko tốt vì ăn đồ mặn sẽ làm lông bé ko mượt, gây rụng lông, em thử cho bé ăn cá hộp xem sao, cá dành cho mèo con ấy, dễ ăn lại mềm nữa.

mistercat

Member
Uhm. Mình cũng cho ăn cả cá hộp mà.
Hnay đi khám bác sĩ, hóa ra là bị viêm đường hô hấp. Mới tiêm 1 liều 4 mũi thôi. Hy vọng là em ấy sớm khỏi

tzenki

Member
mình nghĩ bạn không nên cho ăn mỗi cá .Trong forum có bài viết về khẩu phần ăn của mèo đấy ,trong bài đấy ghi ăn nhiều cá quá mèo sẽ thiếu chất .Như mèo nhà mình không béo nhưng mình cho nó ăn đầy đủ cả nên nó không kén ăn ,bạn cứ luyện dần thì sẽ quen thôi .Mèo nhà mình ăn từ gan tới gà ,bò ,lợn ,cá ,tôm ... thỉnh thoảng cho ít rau ,nói chung là trừ xương xẩu với cái gì dễ gây hóc .Mình cũng không cho ăn hạt vì thấy nhiều bạn bảo dễ gây sỏi thận .

beheoxinhxan

Active Member
1 tuần nữa bé Bông được 3 tháng, cân nặng hiện tại là hơn 1 kg2, mình thấy nó hơi gầy:p
Giờ xem lại bài này mới shock. Hôm Bông tròn 3 tháng, cân thì nó đã được 1kg5. Ối trời ơi, hèn chi thấy nó to lên từng ngày :D