• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cu Tít về nhà!

black_death

Xin giới thiệu với mọi người cu Tít nhà mình. Sau một thời gian nghiên cứu và tìm kiếm, mình đã mạnh dạn đưa Tít về nhà. Hi vọng nó sẽ luôn luôn khỏe mạnh như bây giờ :praying:.
Nó nghịch khỏe lắm, mà mỗi lần mắng nó lại dỗi, mắt ướt ướt rất thương. Không biết làm sao có thể "dạy dỗ nghiêm khắc" được bây giờ :D.

Husky_Hue

hiiiiii!xinh quá nhỉ! cái mặt nhìn thích 'cắn'" 1 phát.đẹp lắm đó bạn.:-bd

black_death

Mà sao mình chỉ dạy nó tè lên báo được thôi. Chứ nó toàn ị ra ngoài :(. Không biết trong CLB có ai huấn luyện nó đi ị lên giấy được chưa vậy :D.
Cho nó khay cát để vệ sinh thì nó toàn vào bới, nghịch tứ tung lên. Đúng là bọn này còn bé quá nên hơi khó dạy :).

black_death

Vậy là đã được gần 2 tháng kể từ khi mình đón thằng Tít về nhà. Bây giờ trông nó đã cứng cáp hơn, biết đi vệ sinh đúng chỗ, rất thông minh, học lệnh rất nhanh... và vẫn nghịch như quỷ :))

Đẹp trai chưa??? :smug:

Mặt ngu này :))

love_cooker

bạn ui, bạn mua em này ở đâu vậy? hồi tết mình cũng mua một em cocker ở trên HHT, nhưng mà mình không biết cách chăm sóc nên bị die, mình chán quá định không nuôi chó nữa nhưng mà không hiểu sao dạo này lại thích đến như vậy. Nếu bạn biết chỗ nào bán chó khoẻ + đẹp(thấy bạn có vẻ kinh nghiệm mà) thì share mình nhé !Dog Eye

black_death

Mình cũng mua trên HHT thôi bạn ạ. Trước Tết mình cũng có nuôi một cu, nhưng mới về nhà vài ngày đã bị ốm rồi chết mất. Mình thương nó lắm, chẳng dám nuôi nữa vì sợ lại bị ốm :(
Nhưng sau Tết, do thích quá, không chịu được nên mình lại liều lĩnh lên đó đưa cu Tít về nuôi :D. Lần này đã nghiên cứu nhiều lắm rồi nên cũng đỡ bỡ ngỡ, mặc dù cũng run lắm.
Bây giờ thì thằng Tít nhà mình đang rất khỏe mạnh, thông minh và nghịch ngợm. Mình thấy bọn Cocker này rất thân thiện và quấn quít với người, thấy ai cũng xán vào, yêu lắm :-bd
Theo mình thì mua trên HHT cũng được. Bạn nên chọn con nào khỏe mạnh, nhanh nhẹn, béo càng tốt (về nhà gầy là vừa). Mà đừng mua chó non quá, sức đề kháng yếu lắm. Mua chó tầm 3 tháng là tốt nhất. Sau đó hỏi chủ cửa hàng xem cún đã tiêm phòng chưa. Cún phải được tiêm đủ 2 lần trong năm đầu tiên. Tốt nhất là bạn yêu cầu tiêm luôn tại chỗ mua 1 lần cho yên tâm.
Khi mang về nhà thì nên cho ăn thức ăn Pedigree của cún, hoặc ăn cơm với ruốc, đừng cho ăn linh tinh, dễ bị đau bụng lắm. Sau 1 tuần, nếu cún khỏe mạnh, bạn nên tẩy giun cho nó.
Tuần đầu tiên đưa cún về bạn nhà rất mệt, nó sẽ vệ sinh lung tung, sủa ầm ĩ. Bạn nên huấn luyện cho nó đi vệ sinh theo ý mình luôn. Thằng Tít nhà mình, sau 1 tuần thì biết tè và ị vào báo theo đúng ý mình luôn. Bây giờ cứ để nó ở đâu, cho mấy tờ báo là nó chỉ ra đó vệ sinh thôi.
Chúc bạn sớm có một chú Cocker ngoan ngoãn, khỏe mạnh :)

Vladavia

Member
Rất cám ơn chia sẻ của Black Death! Nhưng bổ sung thêm với các bạn 1 số chi tiết nhé, ngay kể cả khi ở cửa hàng, người bán có tiêm vaccine cho chó trước mặt mình, cũng không chắc hoàn toàn yên tâm đâu. Vì trong một số trường hợp, khi chó đang ốm mệt, chó đang trong thời kỳ ủ bệnh, việc tiêm vaccine sẽ ko có tác dụng và lại còn làm chó sớm chết thôi. Chúc các bạn tìm được chú Cocker như ý!

black_death

Rất cám ơn chia sẻ của Black Death! Nhưng bổ sung thêm với các bạn 1 số chi tiết nhé, ngay kể cả khi ở cửa hàng, người bán có tiêm vaccine cho chó trước mặt mình, cũng không chắc hoàn toàn yên tâm đâu. Vì trong một số trường hợp, khi chó đang ốm mệt, chó đang trong thời kỳ ủ bệnh, việc tiêm vaccine sẽ ko có tác dụng và lại còn làm chó sớm chết thôi. Chúc các bạn tìm được chú Cocker như ý!
Bác Vladavia nói hoàn toàn đúng :D. Vì thế phải cố gắng chọn con nào khỏe mạnh, nhanh nhẹn nhất đàn. Đặc biệt là khi mới mang về nhà nên cho cún con sống trong khu vực sạch sẽ, cách ly với môi trường, nhất thiết không cho ăn linh tinh. Bọn này ăn linh tinh vào là dễ phát bệnh Care với Pavo lắm :nailbitting:

chỉ 1 tháng trc đây e cung mua 1 bé Cocker ở HHT.chỉ 1 tuần sau là bé mất.Thế nên các bạn cẩn thận nhé.
mà bé Tít xinh quá.Dễ thương quá
tranh thủ giới thiệu bé Kelly nhà mình luôn nhé ^^

love_cooker

ừ, công nhận đấy, mua chó ở HHT là một việc cực kì nguy hiểm, hồi mình mua cũng hỏi người ta đã tiêm cho chó chưa người ta bảo rồi, ng tiêm rồi hay chưa làm sao mà mình biết được cơ chứ? Mua ở đấy nản lắm ý! nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn, bạn là 1 người may mắn đấy, vì đã có được 1 cún như zâj:)

trung2t3c

Active Member
Nhìn bé đang yêu ghê, phục nhất cái khoản đi lên giấy báo, cún nhà mình thấy trải báo cứ tưởng đồ chơi lao vào cắn nát bấy :))

Đi mua chó ở khu HHT ở Hà NỘi cũng vất vả như đi chợ chó Lê Hồng Phong trong Xì _gòn hả mấy bác????

các bạn ở Hà Nội cũng nuôi bé cocker nhiều vậy mà sao hôm trước offline ko đj dự thế.Làm cho hôm đấy chỉ có mỗi 4 em cocker đj dự.Chủ nhật tuần sau nữa các bạn cho bé nhà mình đj nhé.Mình gặp nhau cho các bé thêm bạn và có thêm kinh nghiệm nuôi các bé cocker luôn. =)
Ảnh bé Kelly của mình đj offline này =) Yêu ko?

nqd123

Member
Đẹp trai chưa??? :smug:

"Tội em nó quá, bạn kẹp nó đau chảy nước mắt kìa!"' :D
Đùa vui một chút! (đừng giận nhé)
Chó của bạn đẹp lắm!

uh!Hihihi...chả biết vì sao hôm đấy đi offline Kelly nhà mình cứ ngồi 1 góc.Sợ mọi người chả dam đi đâu.Nên trông mặt buồn thiu =)
lan sau Off bạn nhớ cho bé nhà bạn đi nhé

black_death

các bạn ở Hà Nội cũng nuôi bé cocker nhiều vậy mà sao hôm trước offline ko đj dự thế.Làm cho hôm đấy chỉ có mỗi 4 em cocker đj dự.Chủ nhật tuần sau nữa các bạn cho bé nhà mình đj nhé.Mình gặp nhau cho các bé thêm bạn và có thêm kinh nghiệm nuôi các bé cocker luôn. =)
Ảnh bé Kelly của mình đj offline này =) Yêu ko?
Kelly nhà em cũng đẹp lắm. Nhưng lần sau nhớ post ảnh chụp riêng của Kelly lên nhé, toàn chụp với cô chủ thế kia, khó đánh giá khách quan lắm :D

Cu Tít khoe hàng :))

ok thôi!Để mai post mấy kiểu làm dáng của bé Kel nhà em.Nhưng mà chả hiểu sao bé Kelly cứ nhìn thấy mấy ảnh là chạy vào liếm.Nên khó chụp ảnh lắm.Lại còn bắng nhắng nữa.Chả có lúc nào chịu ngồi yên

CUN_DEN

ban oi cho hoi

bạn ở hà nội đúng ko .vừa rồ mình có ra đó định đi off nhưng bận quá ko đi được tiếc quá bạn có số điện thoại ko? lan sau ra mình điện hỏi va gặp mọi người được ko?