• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cuộc chiến không khoan nhượng với ve chó

smalbacba

Member
Thân chào các bạn. Mình mới tham gia diễn đàn kinh nghiệm còn non nhưng tính lại ham vui,lập topic này chỉ để làm quen và giúp vui cho các bác mà thôi...Mong góp ý nhé....
Chương 1 : Lính do thám.
Nhà mình nuôi nhiều loại chó : Chó cỏ(vn),chó nhật,chó gấu,shin-zhu,bắc kinh...Trong hơn một năm đầu không có sự cố gì to lớn cả....Cứ tưởng đời là màu hồng.....
Hôm ấy đang chơi với chú Bi nhà minh,tự nhiên thấy cộm cộm tay.....thì ra 1 chú ve bé tẹo....bắt ra lấy móng tay dí 1 cái bẹp máu nó xịt ra trông thích lắm.....Không sao, chuyện nhỏ.:shame on you:..cuối tuần tắm chó lại thấy 1 con....Không sao vẫn là chuyện nhỏ.:shame on you:...thời gian trôi qua 3 tuần sau.....
Chương 2 : Chiến thuật "Biển ve"đánh toàn mặt trận.
Tất cả 8 cún nhà minh đều nhiễm ve với mật độ khoảng 10 con/cún,ve nhỏ,ve to,bọ chét nhảy...đủ loại không biết chúng từ đâu ra,xung quanh nhà mình không ai nuôi chó hết....vậy ve từ đâu ra?
Mình lật đật ra thú y mua sà bông tắm trị ve,thuốc xịt VV...mình đánh phủ đầu ,tắm,xịt tá lả ....chúng biến mất...HeHe thắng rồi...Ve à !..Chuyện nhỏ.....
Tuần sau chúng trở lại với mật độ lớn hơn khoảng 15 con/cún,lại tắm,vạch lông xịt ....chúng biến...3 ngày sau lại xuất hiện to hơn ,nhiều hơn.....chúng từ đâu ra ?...Ve à !..Chuyện không còn nhỏ khi chúng xuất hiện trên giường ngủ nhà mình....:at wits end::at wits end:.
Chương 3 : D-Day -cuộc đổ bộ của quân ve đồng minh .
Buổi trưa hôm đó ,tình cờ ngồi ngoài sân chơi , mình thấy cái gì đó chuyển động dưới đất ,chúng đi thành hàng ó đến hàng trăm...Ve..Ve..Chúng xuất phát từ một khe nứt dưới nền ximăng ngoài hiên....chúng bò vào nhà, nép sát mình vào các khe nứt trên khung cửa,...trong góc kẹt của bàn bếp,...mặt dưới ,trong khe gỗ của kệ sách,..trong kẽ các cuốn sách,..trên vách tường phòng tắm giữa các miếng gạch lát,...một vài con đại gia chui luôn vào các nếp may của những chiếc gối mằm,..khủng khiếp hơn nữa chúng còn có cả trên đầu của con gái mình (bé tên na được 5 tuổi ) và chắc các bạn không thể tưởng tượng được đâu 1 con chui luôn vào tai Bé Na nhà mình. Bé khóc quá trời..mình đưa bé vào bệnh viện Bác sĩ không thể ghắp ra được vì nó chui vào quá sâu,đành phải dùng dd oxy già nhỏ vào tai cho nó chết.....Đến lúc này thì mình thực sự cảm thấy sợ,^:)^ thậm chí bây giờ khi nghĩ lại mình vẫn thấy lạnh gáy.....
Giết...Giêt ...Giết..tổng vệ sinh nhà cửa ,giặt tất cả mọi thứ có dính đến vải sợi ,xịt thuốc cho chó, xịt khắp trong ,ngoài nhà....chỉ 2-3 hôm là chúng trở lại...Mình tự hỏi "chúng ăn gì để sống và phát triển mạnh thế" chúng không chỉ sống trên chó ,chúng sống "chung" với cả nhà mình,chích thuốc nghừa ve chỉ đỡ cho chó thôi ..Còn mình ...?...thậm chí mình muốn bỏ nuôi chó luôn....
Chương 4: Quyết tử
Thốc xịt ve 1 chai 60.000 xịt được có 1 góc nhà....xịt cả nhà phải mất 5-6 chai nhưng chỉ được vài bữa...mình để ý trong thuốc có mùi thuốc rầy, thế là mình ra chợ Thủ Đức mua 1 chai thuốc rầy 15.000,nhốt tất cả chó vào lồng,gởi vợ con qua nhà hàng xóm ở ...(Quên ..quên..chỉ gởi con thôi,vợ thì tự giữ....) dùng 1/2 chai chia ra cho vào máy giặt ,giặt "tất cả " quần áo,chăn mền.....số còn lại pha với 10 lít nước,phun toàn bộ trong ngòai nhà....Tuy có đeo khẩu trang nhưng hôm đó mình muốn ngất ngây thuốc rầy luôn...:hypnotized::hypnotized:.
Kết quả : chúng mất dạng, nhưng các chú cún nhà mình (kể cả mình) bị tiêu chảy hết 3-4 ngày...Khoảng 10 ngày sau....tèn.. tén.. ten..chúng lại xuất hiện!!!:wall::wall::wall:....Nhưng có tin vui : không có con lớn chỉ toàn con mới nở thôi....à há...Tiếp tục "trường kỳ kháng chiến" gởi con,gởi cả chó..Giặt ..Giặt..Xịt ..Xịt... tăng liều thuốc rầy lên gấp đôi...chúng chết hết..một tuần sau mình làm thêm 1 lần nữa.....và đó là lần cuối...:wave::wave::wave:
Đoạn kết
Bây giờ thì tớ Ứ sợ ve đâu...chấp cả nút ấy....nhưng phải cấn thận theo 3 nguyên tắc:
1 . Định kỳ chích ngừa ve cho chó.
2 . Dùng dd thuốc rầy (chắc khoảng 1-2 % ) phun lên mình chó 1 tháng 1 lần.
3 . Dùng dd thuốc rầy (chắc khoảng 15 % ) phun quanh nhà nơi có cỏ,khe nứt....
Chó sạch ve..có thể cho mấy nhóc ngủ trong phòng....Bây giờ đời lại là màu hồng rồi......
Chào các bạn ,đó là câu chuyện của mình,..có ai có chuyện vui đáng nhớ góp vui với mình không.....

iuuuui

Member
Thuốc ve rầy là loại cực độc, các bạn không nên dùng cho chó mèo, tránh tiếp xúc trực tiếp với da

[D]one

Member
Ối nghe mà nổi da gà. Số là nhà em mới tiếp nhận 1 thành viên mới, 1 em Fox Hươu. Em mua em nó từ quán thịt cày gần nhà em. Em nó chỉ xuất hiện ở quán này vài tháng gần đây,chắc do mấy ông bắt chó bắt của người khác về bán lại cho quán. Thấy em nó khôn ranh mà ở với mấy người chuyên làm cày thấy tội nghiệp quá, thêm môi trường sống rất bẩn. Thế là em ra tay nghĩa hiệp mua em nó mang về nhà mình. Ngày mang em nó về em dọn góc ở cho em nó thật sạch và mua 1 chai xịt ve VIMEDIM xịt cho em nó + Bắc ve bằng tay. Chổ Thú Y có tư vấn tiêm thuốc trị ve. Nhưng em nghỉ thuốc trị ve chỉ trị được ve trưởng thành còn trứng thì sao. Nên em chỉ áp dụng phương pháp thủ công đó là xịt thuốc và bắt + vệ sinh nơi em đó ở bằng cách lau nước có pha VIMEDIM. Không biết như vậy sẽ ổn không, xin các Pro góp ý giúp em.
Đây là hình em nó.

smalbacba

Member
Mình không phải chuyên gia nhưng thành phần thuốc rầy có trong các loại thuốc xịt trị ve chó chắc chắn có .Cái mùi đặc trưng của thuốc rầy không thể lẫn vào đâu được vả lại quan trọng là bạn phải kiểm soát được nồng độ của nó...
Còn một điều nữa :...Trong thời bình để ngăn chặn tội phạm cảnh sát thường dùng súng ngắn hoạc dùi cui hoặc bất quá là chích điện ,biện pháp này có thể trấn áp vài ba tên tội phạm thôi.Nhưng trong thời chiến để tiêu diệt quân địch hỏa tiễn, súng cối là chuyện nhỏ người ta còn dùng cả đến bom nguyên tử đấy chứ...Ở trong khoảng thời gian đó với mình....Đó thực sự là chiến tranh.!
Mấy người bạn thường gọi tớ là "Bác Ba Phi' truyện tớ kể ở trên có thể là thật mà cũng có thể là giả,bạn có thể tin cũng có thể không tin...quan trọng bạn thấy vui là tớ mừng rồi .. :-":-"

huylh

Member
Mình không phải chuyên gia nhưng thành phần thuốc rầy có trong các loại thuốc xịt trị ve chó chắc chắn có .Cái mùi đặc trưng của thuốc rầy không thể lẫn vào đâu được vả lại quan trọng là bạn phải kiểm soát được nồng độ của nó...
Còn một điều nữa :...Trong thời bình để ngăn chặn tội phạm cảnh sát thường dùng súng ngắn hoạc dùi cui hoặc bất quá là chích điện ,biện pháp này có thể trấn áp vài ba tên tội phạm thôi.Nhưng trong thời chiến để tiêu diệt quân địch hỏa tiễn, súng cối là chuyện nhỏ người ta còn dùng cả đến bom nguyên tử đấy chứ...Ở trong khoảng thời gian đó với mình....Đó thực sự là chiến tranh.!
Mấy người bạn thường gọi tớ là "Bác Ba Phi' truyện tớ kể ở trên có thể là thật mà cũng có thể là giả,bạn có thể tin cũng có thể không tin...quan trọng bạn thấy vui là tớ mừng rồi .. :-":-"
tuy có hơi quá một chút nhưng rất thật
hehe. mình bị rồi

Các bạn có thể dùng Frontline xịt hoặc Frontline Spot on hàng của Pháp,
Khi dùng Frontline đảm bảo các bạn ve trên mình chó hết sạch, mỗi tháng các bạn sài mỗi lần để tiêu diệt và ngăn ngừa ve bọ chét.
Nếu chó bạn quá nhiều ve bạn có thể dùng 3 tuần 1 lần và sau đó bạn cứ 1 tháng sài lại 1 lần.
Frontline có bán nhiều ở các Phòng mạch thú y và các cửa hàng thú y
Dùng thuốc rầy cho chó sẽ độc lắn đó, con trường hợp sau khi tắm xịt lên, chó bạn quay lại liếm thì sao---> không an toàn lắm đâu.
Chúc bạn có sự lựa chọn đúng
Thân!

bạn cũng có thể dùng thuốc tiêm ivermectin để điều trịn nội ngoại ký sinh trùng rất an toàn cho chó và môi trường, chư minh nghỉ dung thuốc rầy nguy hiểm cho gia súc khác và con người lém!!!

smalbacba

Member
bạn cũng có thể dùng thuốc tiêm ivermectin để điều trịn nội ngoại ký sinh trùng rất an toàn cho chó và môi trường, chư minh nghỉ dung thuốc rầy nguy hiểm cho gia súc khác và con người lém!!!
Cảm ơn các bạn rất nhiều về các đóng góp. Thực ra câu chuyện trên đây xảy ra lâu rồi trước khi mình tham gia Vietpet .Bây giờ thì các em cún nhà mình không còn ve rận và mình cũng không dùng bất cứ loại thuốc trị ve rận nào cho chúng hết. Cũng vì mình đã học được ở Vietpet một chân lý :Phòng bệnh hơn chữa bệnh .
Mình vẫn dùng thuốc rầy nhưng chỉ "dùng từ xa" thôi,định kỳ mỗi tháng (giờ là 2-3 tháng)một lần ,mình đưa tất cả vợ con (đương nhiên là cả chó) qua bên nội sau đó : đội mũ bảo hiểm,đeo khẩu trang,bao tay,mặc áo mưa VV...pha thuốc rồi xịt quanh nhà. Ngòai ve rận kể cả muỗi,gián, kiến... cũng tịt luôn thậm chí cả chuột cũng ít dám lại.

Cảm ơn các bạn rất nhiều về các đóng góp. Thực ra câu chuyện trên đây xảy ra lâu rồi trước khi mình tham gia Vietpet .Bây giờ thì các em cún nhà mình không còn ve rận và mình cũng không dùng bất cứ loại thuốc trị ve rận nào cho chúng hết. Cũng vì mình đã học được ở Vietpet một chân lý :Phòng bệnh hơn chữa bệnh .
Mình vẫn dùng thuốc rầy nhưng chỉ "dùng từ xa" thôi,định kỳ mỗi tháng (giờ là 2-3 tháng)một lần ,mình đưa tất cả vợ con (đương nhiên là cả chó) qua bên nội sau đó : đội mũ bảo hiểm,đeo khẩu trang,bao tay,mặc áo mưa VV...pha thuốc rồi xịt quanh nhà. Ngòai ve rận kể cả muỗi,gián, kiến... cũng tịt luôn thậm chí cả chuột cũng ít dám lại.
hjhj, nếu bạn cảm thấy dùng tốt k ảnh hường đến môi trường xquanh thi cứ việc dùng!!! đó cũng là 1 cách phòng trừ tốt. Nhưng như bạn nói thi vẫn cứ PHÒNG HƠN LÀ CHỮA!!! :D

anh khoi

Member
chích ngừa trị ve tỉ lệ phòng chống thì cao nhưng mà cho có ve rồi thì chích cũng không có tác dụng tối đa

smalbacba

Member
chích ngừa trị ve tỉ lệ phòng chống thì cao nhưng mà cho có ve rồi thì chích cũng không có tác dụng tối đa
Chích thuốc trị ve cũng tốt lắm đó bạn. Quan trọng là bạn phải cho Bác sĩ biết tình trạng cún nhà bạn nếu chưa có ve thì chích liều ngừa thôi còn nếu đã có rồi thì phải chích liều trị .Các con ve còn lại trên mình cún tự động rời ra hoặc chết khô trong vài ngày ,sau đó thì hoàn toàn sạch trong ít nhất là 3 tháng có trường hợp được cả năm luôn.Nhưng các BS khuyến cáo nếu cứ dùng phương pháp chích trị ve 1 thời gian dài cún sẽ có vấn đề về da. Trong khoảng 10 làn chích đầu thì an toàn sau đó nên dùng vòng cổ hoặc thuốc giọt nhỏ ngoài da(loại này hơi mắc ..). Nhưng tốt nhất vẫn là "Phòng hơn là trị"

Chuyện của anh cũng vui quá hen. Rất cảm ơn vì sự chia sẻ kinh nghiệm thực tế này. Nhà mình cũng bị như vậy. Thật sự chúng khủng khiếp vậy sao? Sống cả đàn của lũ đưới đất vậy à? Cuối tuần này sẽ làm. Cảm ơn ha!

Sonny

kinh Hãi cái câu chuyện trên thật :-??
Ve chó dai dẳng kinh khủng .. dắt đi dạo Về cũng bị dính Vài con , Lông ẩm ướt cũng Sinh thêm chục con =((

muopmap567

:)) nghe qua câu chuyện của bạn mình rất vui=)). Nhưng học được nơi bạn 1 kinh nghiệm quí báu là diệt được ve 1 cách hiệu quả nhất;;) Cám ơn bạn nhé :-h

thoaile

Ve chó hả? chuyện nhỏ thôi, hết sức bình tĩnh :))

Dùng FRONTLINE thì khá đắc, bình xịt nhỏ (mình chả nhớ bao nhiêu ml, nhưng chắc khoảnng 1.5 lần chai Oxy Già thì phải) giá khoảng 180 nghìn.

Nếu nhà nuôi chó nhiều (khoảng 4, 5 em trở lên) hoặc trúng mấy em lông dài thì khá là ..tốn tiền. Mỗi ần xịt chắc hết 1 chai cho 2, 3 em. :((

Ở ngoài tiệm thú y có bán nhiều loại thuốc để diệt ve, bọ chét ... do các hãng Tây và Ta sản xuất. Thuốc của Việt Nam sản xuất thì giá cả phải chăng hơn, còn chất lượng thì tùy nhận xét của người dùng.

Có lọai thuốc của Mỹ , chai lớn khoảng 2 lít và giá là ..mấy triệu (nghe người bán nói vậy), thuốc màu Cánh Gián nhìn giống như Nhớt dùng cho xe gắn máy, người bán phải chia ra từng chai nhỏ và bán cho hợp túi tiền của người mua (khảong 30 nghìn là có dùng cho 2 lần/1.5 tháng). Mua thuốc này về pha với nước và đổ vào bình xịt, nó lên màu Trắng Đục như sữa, xịt vào chó thì Ve Bố, Mẹ, Con, Cháu, Chít ...đều tiêu hết :))

Mình dùng thử cả FRONTLINE và loại này rồi, đều cho kết qua tốt (ve, bọ chết hết), nhưng FRONTLINE thì mình ko đủ tiền để mua sử dụng hoài. Chó nhà mình tới 6 con và toàn chó lớn, nên mình dùng thuốc này cho đở tốn tiền :))

Nhà mình ở Thủ Đức (Sài Gòn) và thấy có tiệm thú ý gần ngã 3 đường Kha Vạn Cân - Hoàng Diệu (gần chổ Massge Tân Hoàng Phát mà báo chí la ầm trời đó :D ) có bán loại thuốc này, vào hỏi thuốc diệt ve chó là họ giới thiệu cho, bỏ ra 30 nghìn về dùng thử rồi nhận xét >:D<