• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

con poolde tiny nhà mình bị làm sao vậy? help

tinhanh257

Mình mới mua con poolde tiny 2 tháng tuổi. Mua chó nhà đẻ nên mình yên tâm hơn cả đàn có 4 con mình lấy con Moon (tên con poolde tiny của mình) vì nó nhanh nhẹn khỏe mạnh nhất. Nó là con cái. Hôm mua nó người ta cho ăn bụng căng như cái trống. Đưa e nó về hôm đầu nó ăn khỏe lắm cũng gần như ở nhà người ta. Ngoan đi vệ sinh đúng chỗ, đùa nghịch khỏe và rất thích trẻ con.
Nhưng mấy hôm nay nó cứ ọe ọe khạc khạc có lúc nôn ra dịch bầy nhầy + cơm và thức ăn. Ăn càng nhiều càng nôn nhiều và nôn nhiều lần mỗi lần 1 tí. Nôn song là lại ăn lại mình phải lau đi k cho ăn lại rùi e nó lại chạy ra uống nước. E nó vẫn đi vệ sinh bình thường, phân khô nhưng ít vì nôn hết rùi. Vẫn khỏe nghịch khỏe vui vẻ. mình ở thị xã nên chưa có bsty giỏi, mình đưa đi khám bsty gần nhà thì bs bảo nó k bị gì lại đưa về. Nhưng nó cứ khạc khạc nôn ọe nhiều làm mình lo lắm.
Các bạn cho mình hỏi poolde tiny của mình bị sao vậy? Cứ thế này nó gầy đi mất :( thanks các bạn:-ss

chó con mới mua về bạn nên cho ăn ít thôi,chó nhà mua thì khả năng có thể k bị care nhưng k biết chó bạn tiêm phòng chưa? nếu nó nôn nhiều đi phân lỏng kèm chút máu ăn ít thì chó bạn có thể bị về đường ruột bệnh khó chữa bạn nên theo dõi em nó mong e nó k bị care, muốn nuôi chó khỏe bạn nên: cho ăn đói vận động nhiêu tiêm phòng đầy đủ.

tinhanh257

thanks nguyenmanhtung.
Nhưng theo như mình đọc đc thì k nên nhốt bất kỳ sinh vật sống nào. mình để nó 1 mình 1 phòng 1 tum rộng thoải mái ăn song để nó thoải mái rùi còn đi vệ sinh nữa. ngày trước mình nuôi con nhật lai bắc kinh nó có bị như vậy đâu. mình chăm bọn nó lắm. con nhật lai bắc kinh lúc mua người bán nói nó to cũng 6kg mà mình nuôi lên cả 11kg rùi. khỏe như trâu giật đứt mấy cái xích inox rùi.
Con poolde này thì cứ ăn là ọe, k ăn thì k sao. ăn ít ọe ít ăn nhiều ọe nhiều. hix

tinhanh257

thanks bạn thoikhacdeyeu_090787.
con moon nhà mình nó vẫn ăn vẫn chạy nhảy vui đùa, phân cứng đẹp k có hiện tượng bệnh lý nào. người bán có tiêm 1 mũi rùi k biết mũi j. mình nghĩ chắc là mũi phòng dại thôi. vài bữa nữa nó hết nôn ọe mình cho đi tiêm nốt mũi 7 bệnh

chó khi mua thật sự khỏe mạnh bạn hãy tiêm,nên tiêm mũi 1: 5 bệnh mũi 2 :7 bênh các mĩ cách nhau 20 đến 30 ngày ,sau khi tiêm khoảng 2 tuần sẽ sinh kháng thể chó bạn sẽ tương đối an toàn.

Mình mới mua con poolde tiny 2 tháng tuổi. Mua chó nhà đẻ nên mình yên tâm hơn cả đàn có 4 con mình lấy con Moon (tên con poolde tiny của mình) vì nó nhanh nhẹn khỏe mạnh nhất. Nó là con cái. Hôm mua nó người ta cho ăn bụng căng như cái trống. Đưa e nó về hôm đầu nó ăn khỏe lắm cũng gần như ở nhà người ta. Ngoan đi vệ sinh đúng chỗ, đùa nghịch khỏe và rất thích trẻ con.
Nhưng mấy hôm nay nó cứ ọe ọe khạc khạc có lúc nôn ra dịch bầy nhầy + cơm và thức ăn. Ăn càng nhiều càng nôn nhiều và nôn nhiều lần mỗi lần 1 tí. Nôn song là lại ăn lại mình phải lau đi k cho ăn lại rùi e nó lại chạy ra uống nước. E nó vẫn đi vệ sinh bình thường, phân khô nhưng ít vì nôn hết rùi. Vẫn khỏe nghịch khỏe vui vẻ. mình ở thị xã nên chưa có bsty giỏi, mình đưa đi khám bsty gần nhà thì bs bảo nó k bị gì lại đưa về. Nhưng nó cứ khạc khạc nôn ọe nhiều làm mình lo lắm.
Các bạn cho mình hỏi poolde tiny của mình bị sao vậy? Cứ thế này nó gầy đi mất :( thanks các bạn:-ss
Chào bạn, theo như mô tả của bạn, bé có thể bị rối loạn tiêu hóa do thay đổi nơi ở và thức ăn, 1 phần do ăn quá nhiều, bạn có thể cho bé uống thêm men tiêu hóa ngày 2 lần trước khi ăn 30p
Bạn nên chia thức ăn thành nhiều bữa sẽ tốt hơn...Vài góp ý cho bạn, thân!