• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Collie nhà mình đợt này sinh ít quá, được có 12 nhóc!

Darkstar

Vietpet sponsor
Collie nhà mình đợt này sinh ít quá, được có 12 nhóc!
Các bé sinh được 1 tuần rồi, Thứ 7, CN rảnh mới có thời gian up ảnh lên đây :D
Lâu lâu rồi mới có 1 đàn lúc nhúc như vầy, đủ màu, có mấy bé Blue merler :D
Chụp tạm bằng điện thoại, mai sạc cái máy ảnh rồi chụp cho thật đẹp 12 cháu khoe cả nhà nhé!

Ảnh này 8 cháu nằm 1 hộp
4 cháu nằm trong chuồng, 1 cháu nằm 1 mình 1 góc chuồng vì ghét các anh chị em :D

Do đáng ghét quá nên chỉ chụp bây nhiêu tạm đã. Mai up tiếp :D

vananh081

Member
đẻ 12 đứa mà bác bảo là ít,ít nhiều nhiều, bạn này đẻ nhìu thật...^^

cqt1991

Member
Mini collie a anh e cũng vừa mua 1con , con của sóc nhà a vs lyly ở nhọc khánh

Darkstar

Vietpet sponsor
Mình sẽ up lên sớm nhất có thể, đợt này bận quá nên không có thời gian nhiều để chụp hình các bé :D Về đến nhà đã hơn 12h đêm rồi!

Mieo4987

Member
Nam ơi cho mình hỏi chó bố là chó nhà ai hả bạn? Mình đang có nhu cầu lấy giống cho em cái nhà mình mà chưa tìm được đực. Đàn đợt này đẹp quá :X Trước em mình cũng bắt 1 em mini cái con của Ốc nhà Nam ý,hihi

andyaus155

Active Member
Sao lại cho mini collie phối với Kaka là Rough collie nhà Tùng để thành giống collie mới à?

Darkstar

Vietpet sponsor
Việc mình cho collie của mình phối với Kaka nhà Tùng đơn giản là mình thích như vậy, thích tính cách của KK và cũng thích màu sắc của nó.
Mình làm việc theo nguyên tắc: Đơn giản, không cầu kì.
Với mình đây là sân chơi :D
Còn bạn hỏi cho ra giống collie mới à, thì mình cũng nói luôn với bạn rằng, cá nhân mình thích như thế, đó là chó nhà mình và mình có quyền làm thế. Bạn có dám khẳng định collie thuần chủng tại VN ông bà cha mẹ nó có lai hay không khi không dựa vào gia phả? Bản thân mình sở hữu 1 bé collie mini đực màu Blue Meler, hiện giờ bé đã học xong 2 khóa học, tiếp tục đang học nâng cao. Sao mình phải đem đi nơi khác phối?
Đơn giản 1 việc rằng mình thích.
Cũng giống như mình cho Husky hay Alaskan nhà mình phối với chó ta, vì mình thích thế, thích có chó con nuôi. Mỗi người 1 ý thích, và không ai được cho mình quyền phán xét người khác bạn ạ :D

andyaus155

Active Member
Ah mình thấy lạ khi thấy người ta muốn cầu toàn cố gắng lai tạo ra chó thuần nhất có thể, trong khi bạn lại cho lai 2 giống với nhau để tạo ra con lai không biết với mục đích gì nên hỏi thôi.
Còn tất nhiên quyết định cho phối đàn này ra toàn con chó lai không biết chất lượng con con lớn lên thế nào thì là quyền của bạn, mình có cấm đoán gì đâu, chỉ đơn giản là thấy lạ nên hỏi mà thôi.
Kaka nhà Tùng có tiền sử phối giống ra con con nhièu màu trắng Double merle bị điếc và mù phải bán rẻ ko biết giờ số phận ra sao. Collie màu trên thân và đầu nhiều màu trắng thường nguy cơ bị Double Merle dẫn đến mù và điếc hoặc tuổi thọ không cao. Hy vọng đàn nhà bạn sẽ không bị như thế.

À còn vấn đề nữa là, mình cũng nuôi và bán các giống chó Collie. Mình cũng đang cố gắng phổ biến kiến thức về các giống chó Collie cho tất cả những ai mê mấy dòng này.
Nên nếu có thể, khi bạn cho lai thế này, làm ơn đừng ghi là giống chó Collie được không để mọi người không bị hiểu nhầm Collie như thế nào mà hãy ghi là Collie lai cho mọi người dễ phân biệt.

Darkstar

Vietpet sponsor
Nó là dòng collie mà bạn! Tôi ghi như thế là sai sao? Chó nhà tôi không có con nào mù, cũng chả có con nào điếc bạn ạ! Rất tiếc là những cái thứ bạn đọc trong sách vở ra nó lại không phải phạm trù của tôi! Tôi làm việc và nghiên cứu về những cách này khác theo cách mà bạn cập nhật từ internet hay từ sách vở! Thực tế và kinh nghiệm của những người đi trước truyền lại cho tôi! Đối với tôi đây là 1 thú chơi, còn các bạn cầu toàn thì xin mời các bạn! Tôi có ý kiến gì đâu, phải chăng các bạn đang có ý đồ gì đó đối với tôi khi vào đây để nói những điều này? Mũi dùng để ngửi, không phải dùng để chọc vào chuyện người khác bạn ơi... >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<
Ps: Chất lượng chó con từ nhà tôi ra chưa bao giờ 1 ai phàn nàn, bởi vì sao, bởi vì đơn giản những người đến với tôi họ cũng nuôi chó để chơi, họ quan tâm đến cách chăm sóc, dậy dỗ nó, họ quan tâm đến những vấn đề khác cái mà bạn gọi là THUẦN CHỦNG KHÔNG GIẤY, họ đến với tôi vì sự yêu thích chó, còn thuần chủng đối với họ may ra nó xếp thứ 5,6 trong các khoản tiêu chí.
Khi nào có chó phả đẹp, hãy tính đến thuần đến chủng.
Hay bạn tạo ra 1 CLB thuần chủng collie mini hay rough Collie tại HN đi, chó xịn, đẹp, như bên CLB Beaucheron, Malinois trong vietpet này này!

Và cũng xin thưa với bạn luôn, có lẽ bạn không hợp với những gì bên Vietpet này đâu bạn ạ! Vì với tôi, chó ta tôi cũng thích chứ đừng nói chó tây! Bạn kéo cái thanh cuộn của máy tính lên trên cùng và đọc cái câu Slogan Của Vietpet, KẾT NỐI ĐAM MÊ bạn ạ! Sau cái comment cuối cùng này dành cho bạn thì tôi sẽ không nói thêm bất cứ điều gì nữa, bạn thích làm gì trong này tùy ý bạn! Những người không đáng được quan tâm thì nên đứng xê sang 1 bên để người khác còn nói chuyện bạn ạ :D CHào Thân Ái và QUyết Thắng nhé

Lam Thanh

cho nha ban de 12 con minh cung muon co mot em ma ko biet ban ban gia bao nhieu ạ? ban co the cho xem anh dan cho con nha ban chu?

ameomeo

Member
nếu có muốn san sẻ bầy " in ít " kia thì tầm giá khoảng bao nhiêu vậy ấy để nhg~ đứa như mình còn biết dg` tiết kiệm 8->

dtking

cho mình xin chú đực vào inbox nghe bạn. mình ở xa bạn chuyển cho mình đc k thế